ผู้เขียน หัวข้อ: ABS & Airbag  (อ่าน 8952 ครั้ง)

ออฟไลน์ vellcap

• Hero Member
ABS & Airbag
« เมื่อ: ธันวาคม 29, 2012, 19:04:18 »
ต้นทุนระหว่าง ABS กับ Airbag อันไหนสูงกว่ากันครับ
แล้วทำไมรถรุ่นใหม่ๆหลายๆรุ่น ทำไมให้ Airbag แต่ไม่ให้ ABS ในรุ่นล่างๆครับ
ซึ่งแตกต่างจากเมื่อก่อนที่จะให้ ABS ก่อน ส่วน Airbag จะเป็นรุ่นบนๆ หรือ อุปกรณ์พิเศษ
แล้วถ้าให้เลือกพี่จะเลือกอันไหนก่อนครับ  :)

ออฟไลน์ kimmeng21

Re: ABS & Airbag
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2012, 19:25:25 »
เลือก abs ก่อนคับ
"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ krajay

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2012, 19:32:38 »
ผมเดาเอา น่าจะั airbag แพงกว่ามั้ง

ส่วนเหตุผลที่ว่า รถ option ต่ำๆ ให้ airbag มา แต่ไม่มี abs เพราะคิดว่าลูกค้าหลายคนยังไม่รู้ว่า ระบบ เบรกที่มี abs กับไม่มีมันแตกต่างกันยังไง แต่พอค่ายรถให้ airbag มา รู้ทันทีว่าดี ปลอดภัย

คหสต ล้วนๆ

แต่ถ้าเป็นผม ผมขอเลือกรถที่มีทั้ง 2 อย่าง ยิ่งมีระบบความปลอดภัยเยอะเท่าไหร่ยิ่งดี ยังไงชีวิตก็สำคัญกว่า ;D  

ออฟไลน์ Wayfarer-R

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2012, 19:42:43 »
ส่วนตัว ไม่ทราบว่าอันไหนต้นทุนสูงกว่า และไม่ขอเลือกอย่างใดอย่างนึง
เป็นอันว่า ถ้าจะซื้อรถตอนนี้ อย่างน้อยๆต้องมี 2 อย่างนี้ ต่อให้เป็นอีโค่คาร์คาร์ยอดฮิต หรือเป็นรถตลาดยอดนิยม ผมไม่มองเด็ดขาด นี่มันยุคไหน ยุโรปเค้าไปไหนต่อไหนกันแล้ว มากงมากั๊กไม่เข้าท่า และบริษัทผู้ผลิต ในประเทศไทยหมดสิทธิ์อ้างไปแล้วว่าใส่มาทั้งคู่ แล้วราคาจะสูง ฮอนด้าทำไมใส่มาในรถเกือบทุกรุ่น แต่ราคาก็พอๆกับเจ้าอื่น ?

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2012, 19:47:06 »
สำหรับผมต้องมี abs เป็นอย่างต่ำครับ มันคือการป้องกันก่อนเกิดอุบัติเหตุ ถ้ามีแต่ airbag อย่างเดียว ผมจะไม่เลือก ยอมเลือกที่มี abs อย่างเดียว หรือ abs+airbag ดีกว่า

ถ้าผู้ผลิตคิดใส่ airbag อย่างเดียวจริงๆ สามารถมองได้ว่าเมื่อเกิดการชนเพียงเล็กน้อยแล้ว airbag ระเบิด ทางผู้ผลิตก็ยิ้มกับค่า airbag ลูกใหม่ที่ลูกค้าต้องเปลี่ยน หรือเพื่อแข่งขันกับรายอื่นโดยไม่คำนึงถึงความปลอดภัยโดยแท้จริง
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ jirakij

• Newbie
  • *
    • lubetools เว็บไซต์จาระบี น้ำมันชั้นนำ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2012, 20:03:23 »
ผมว่าถ้ารถคันนั้นมี Airbag แล้วก็สมควรที่จะมี ABS ด้วย ถ้ามีAirbagอย่างเดียวมันจะคุ้มครองแค่ตอนชนไปแล้ว แต่ถ้ามีรถABS ก็อาจจะพ้นจากสถานะการคับขัน ได้อย่างปลอดภัยและก็ไม่ต้องพึงAirbagอีกด้วย
Bestlubetools!
www.lubetools.com

ออฟไลน์ sedan lover

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2012, 20:04:43 »
ABS ช่วยลดโอกาสการใช้Air bag ครับ ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2012, 20:06:39 »
สำหรับผมถ้าไม่มีทั้งสองอย่าง ขับคันเก่าดีกว่า

ออฟไลน์ honoiuiu

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2012, 20:28:57 »
ส่วนตัว ไม่ทราบว่าอันไหนต้นทุนสูงกว่า และไม่ขอเลือกอย่างใดอย่างนึง
เป็นอันว่า ถ้าจะซื้อรถตอนนี้ อย่างน้อยๆต้องมี 2 อย่างนี้ ต่อให้เป็นอีโค่คาร์คาร์ยอดฮิต หรือเป็นรถตลาดยอดนิยม ผมไม่มองเด็ดขาด นี่มันยุคไหน ยุโรปเค้าไปไหนต่อไหนกันแล้ว มากงมากั๊กไม่เข้าท่า และบริษัทผู้ผลิต ในประเทศไทยหมดสิทธิ์อ้างไปแล้วว่าใส่มาทั้งคู่ แล้วราคาจะสูง ฮอนด้าทำไมใส่มาในรถเกือบทุกรุ่น แต่ราคาก็พอๆกับเจ้าอื่น ?

ตามนี้ครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2012, 20:51:19 »
ต้นทุนระหว่าง ABS กับ Airbag อันไหนสูงกว่ากันครับ
แล้วทำไมรถรุ่นใหม่ๆหลายๆรุ่น ทำไมให้ Airbag แต่ไม่ให้ ABS ในรุ่นล่างๆครับ
ซึ่งแตกต่างจากเมื่อก่อนที่จะให้ ABS ก่อน ส่วน Airbag จะเป็นรุ่นบนๆ หรือ อุปกรณ์พิเศษ
แล้วถ้าให้เลือกพี่จะเลือกอันไหนก่อนครับ  :)

ABS ถูกกว่าครับ แค่ปั๊มกับวาล์วและกล่องอิเลคทรอนิกส์ +Sensors (ไม่นับพวก DSP, ASP, ESP, TRC, VSC)

AIRBAG  เป็นอุปกรณ์ความปลอดภัยที่แน่นอนครับ

ลองนึกครับ ต่อให้คุณขับรถดีแค่ไหน รถคันอื่นเมาขับมาประสานงากับคุณ แล้ว มี กับ ไม่มี Airbag แต่มีABS เอาไปทำอะไรครับตอนนั้น ? เบรคไล่ให้รถอีกคันไม่กระโดดมาชนคุณก็ไม่ได้นะครับ  

ไม่มี ABS คุณก็เลือกที่จะขับอย่างระวังมากขึ้นอีกนิด แค่นั้นเอง รถที่ชนกันแล้วตาย ส่วนใหญ่มี ABS แต่ไม่มี AIRBAG มากกว่ารถที่มี AIRBAG ไม่มี ABS หัวกระแทกพวงมาลัย กับหัวกระแทกถุงลมน่ะมันคนละเรื่องกันครับ

ถ้าเลือกรถซํกคันที่มีแค่อย่างใดอย่างหนึง ผมเอาแค่ AIRBAG ครับ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2012, 20:53:14 »
ให้ผมเดานะ  ;D ;D

รถอีโค่คาร์ ถ้าจะทำ ต้องผ่านมาตรฐานการชนด้านหน้าเฉียง และด้านข้าง

ฉะนั้น ตอนทดสอบ ไม่ได้ทดสอบ ABS ฮะ ชนเลย จึงต้องมี Airbag เป็นอุปกรณ์มาตรฐาน

ออฟไลน์ Jazz_Jstw

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2012, 21:13:12 »
จริงอย่างที่พี่ๆกระทู้บนๆบอกคับว่า ระบบนี้มันสำคัญมาก และผมก็เห็นด้วย ตอนซื้อผมถึงเลือกเอาที่มีระบบพวกนี้หมดเลย Airbag abs ebd ba  ;D

np72

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2012, 21:50:29 »
ผมเลือก airbag ครับ

ออฟไลน์ okeS60

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2012, 22:16:51 »
เลือก abs เพราะ abs ช่วยลดอุบัติเหตุ ที่จะเกิดขึ้นได้มาก เมื่อเราเบรกและหักหลบสิ่งกีดขวางหรือรถตัดหน้าได้ทัน Airbag ก็ไม่ต้องใช้และไม่อยากใช้ด้วยครับ
แต่จริงต้องมีให้ครบ abs ebd TCS Airbag ผมรอดตายมาแล้ว  ;D ;D

ออฟไลน์ aoddy1

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2012, 23:23:29 »
ขอเลือก ABS ครับ แต่ถ้าใส่มาครบๆจะดีมากๆ รถเล็กๆที่ให้ครบก็เฟียสต้านี่แหละ

ออฟไลน์ Sammy_

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2012, 23:28:01 »
ผมเลือก ABS ครับ ผมรอดตายเพราะ ABS ช่วยไว้หลายรอบ เช่นการหักหลบต่างๆ และนั่นก็ทำให้ผมไม่ต้องใช้ AitBag เพราะผมผ่านจุดนั่นมากได้ แต่ถ้าผมไม่มี ABS แล้วมีแต่ AirBag ผมคงตายเพราะรถพลิกคว่ำละ จังหวะนั่น Airbag คงช่วยอะไรได้ไม่มาก
เพราะถ้าคิดถึงความสำคัญ ABS จะอยู่อันดับ 1 เพราะทุกครั้งที่ขับรถ ท่านจะมีโอกาศได้ใช้อยู่เสมอ

หรือบางที่มัน Save ชีวิตของท่านโดยที่ท่านไม่รู้ตัวด้วยซ้ำ  ตัวอย่างง่ายๆ เวลาที่ท่านเบรคแรงๆ บนถนนที่ไม่เรียบ ABS จะทำงานเกือบทุกครั้ง เพื่อป้องกันไม่ให้รถปัด

ลองนึกดีๆนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 29, 2012, 23:33:44 โดย HELIFETEC »

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2012, 00:36:15 »
มันสำคัญทั้งคู่เลยนะเนี่ย

ออฟไลน์ benley

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2012, 00:58:12 »
ABS มีก็ดี ได้ใช้ทุกวัน

Airbag มีก็ดี แต่ไม่อยากใช้ทุกวัน  ;D ;D

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2012, 06:16:06 »
ส่วนมากพวกรถที่แถมแค่ AIRBAG เพียงอย่างเดียว

จากประสิทธิภาพยางที่ติดรถมา มันทำให้มีโอกาสได้ให้ใช้ประโยชน์จาก ABS สูงซะด้วยซิ

ออฟไลน์ beerrl

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2012, 08:49:07 »
Abs ใช้ได้ตลอด แต่ airbag ใช้ได้ครั้งเดียว
ต้นทุนไม่ได้แพงมากมายหรอกครับ แต่ที่ไม่ใส่มาให้เพราะเป็นเรื่องการแบ่งรุ่นทางการตลาด และ ลดต้นทุน เพื่อผลกำไรมากที่สุด
สิ่งที่สำคัญคือ ความปลอดภัยของคนทุกคน ผมคิดว่า น่าจะมีกฏหมายบังคับให้รถทุกคันมี abs หรือ airbag 2 ลูก เป็นมาตรฐานของรถในประเทศไทย
ไม่ใช่เพื่อใคร แต่เผื่อ คนทุกๆคนจะได้ลดอุบัติเหตุและความเสียหายไปได้บ้างครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ ohmx

• **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2012, 10:01:23 »
Airbag มีไว้ใช้ตอนถูกชนด้วยนะครับ
ไม่ใช่ว่าเราขับดีคนเดียวแล้วจะรอด

Airbag 2 ลูกหน้า ไว้กันการชนด้านหน้า
Side airbag คนขับไว้กันการชนด้านข้าง
Curtain ไว้กันส่วนหัวเวลาชน และคุมไม่ให้หลุดออกนอกรถ

ผมว่าอย่่างน้อยต้องมี 6. ลูกด้านหน้า.

ออฟไลน์ porasit33

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2012, 15:07:05 »
มาตรฐานทั่วไป ABS EBE BA
เกือบมีทั่วไป Airbag(คู่)
กำลังจะมีแน้วโน้ม Vsc Tsc

แต่จำเป็นที่สุด สติ !!!!!

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2012, 16:11:00 »
เท่าที่เห็น มันก็มาด้วกันไม่ใช่เหรอครับ (ยกเว้นสวิฟ มีแอร์แบ็ค ไม่มี ABS )

โดยส่วนตัวผมว่ามันแล้วแต่สถานการณ์น่ะครั แอร์แบ็คเอาไว้เวลาเราโดนชน แต่ ABS ทำให้เราหนีจากสถานการณ์เสี่ยงตายได้ 

เป็นผมคงเอาทั้งคู่ >_<

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2012, 13:37:40 »
แล้วถ้าให้เลือกพี่จะเลือกอันไหนก่อนครับ  :)

ABS ถูกกว่าครับ แค่ปั๊มกับวาล์วและกล่องอิเลคทรอนิกส์ +Sensors (ไม่นับพวก DSP, ASP, ESP, TRC, VSC)

AIRBAG  เป็นอุปกรณ์ความปลอดภัยที่แน่นอนครับ

ลองนึกครับ ต่อให้คุณขับรถดีแค่ไหน รถคันอื่นเมาขับมาประสานงากับคุณ แล้ว มี กับ ไม่มี Airbag แต่มีABS เอาไปทำอะไรครับตอนนั้น ? เบรคไล่ให้รถอีกคันไม่กระโดดมาชนคุณก็ไม่ได้นะครับ  

ไม่มี ABS คุณก็เลือกที่จะขับอย่างระวังมากขึ้นอีกนิด แค่นั้นเอง รถที่ชนกันแล้วตาย ส่วนใหญ่มี ABS แต่ไม่มี AIRBAG มากกว่ารถที่มี AIRBAG ไม่มี ABS หัวกระแทกพวงมาลัย กับหัวกระแทกถุงลมน่ะมันคนละเรื่องกันครับ

ถ้าเลือกรถซํกคันที่มีแค่อย่างใดอย่างหนึง ผมเอาแค่ AIRBAG ครับ
ABS หักหลบได้ครับ  ;D

แต่ผมก็เลือก Airbag เป็นอันดับ 1 ABS อันดับ 2 TSC อันดับ 3 นะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 31, 2012, 13:39:42 โดย Codename - H »
H.