ผู้เขียน หัวข้อ: รวบกวนชาว HLM แนะนำรถยนต์ 7 ที่นั่งครับ...  (อ่าน 18553 ครั้ง)

ออฟไลน์ MoJo-JoJo

• Full Member
คือคุณแม่บอกลูกๆโต ตัวใหญ่ๆกันแล้ว รถเก๋งเอาไม่อยู่
จะไป 2 คัน ก็ไม่อบอ่น
คุณแม่เลยบอกให้มองๆรถยนต์ 7 ที่นั่งสิ๊....ว่ามียี่ห้อไหนดีบ้าง

ผมเลยตั้งโจทย์...
1.ขับดีและขับหล่อนิดนึง - คือก็ไม่อยากได้รถตู้ เพราะว่าเกิดไม่ไปเป็นครอบครัวก็คงไม่มีใครอยากขับ คงจะดูเทอะทะ ไม่หล่อไม่เท่ กลัวรถจะจอดเยอะเกินไปไม่คุ้มค่าตัว
อยากให้เป็นรถที่ขับแล้วก็หล่อระดับนึงครับ
2.ช่วงล่างทั้งคนขับดีและคนนั่งสบาย - ก็อยากให้ขับสนุกหน่อย เพราะคงขับกันเองไม่ได้มีคนขับแต่อย่างใด อีกอย่างเวลาเอาไปขับคนเดียวจะได้ไม่น่าเบื่อครับ
ที่บอกคนนั่งสบายเพราะอยากให้พ่อแม่ขึ้นลงสะดวก นั่งสบายครับ
3.ราคาไม่เกิน 1.5M +- 2แสน - ทีบอกราคานี้เพราะว่าไม่อยากเอาเงินมาทิ้งกับรถประเภทนี้เยอะ เพราะอย่างที่บอก ถ้าไปไม่ครบองค์ประชุม ที่บ้านก็ series 5 ขาประจำคุณพ่อคุณแม่อยู่แล้วอ่ะครับ
4.อยากให้เป็นรถที่แต่งเพิ่มความบันเทิงได้ - อันนี้คิดว่าทุกคนคงทำได้อยู่แล้ว แต่ที่ให้มาอยู่แล้ว ถ้ามีก็จะได้ไม่ต้องทำเพิ่ม เช่นพวกเครื่องเสียง ทีวี อะไรประมาณนี้ (พอีคุณพ่อคุณแม่ชอบดูข่าวและหนังครับ)
ประมาณนี้อ่ะครับ

รบกวนหน่อยครับเพื่อนๆพี่ๆชาว HLM .... ผมไม่รู้จะไปถามใครจริงๆ

ปล. ถ้ามีรถที่ราคาแรงกว่านี้ แต่คุ้มค่าน่าสนใจ ได้ความหล่อขึ้นบานตะไท จนคนอยากเอาไปขับเป็นรถประจำวัน ก็เสนอมาได้เลยครับ เพราะถ้าเอามาใช้ประจำวันได้ ก็คงเพิ่มงบได้ .... คุ้มค่าเป็นหลักครับ ขับเยอะใช้บ่อย นั่งสบายกว่า series 5 ก็โอเคครับ
ปล2. ที่บ้านสมาชิก 6-7 คนครับ (เผื่อมีแถมบรรดาแฟนๆ คนในบ้าน 55555+....ถ้ามาพร้อมกันหมดคงไป 2 คันแทน 5555+) พ่อแม่ตัวไม่ใหญ่ครับ สูง 150 และ 165 แต่อายุพอตัวเลย เลยอยากให้นั่งพักผ่อนสบายๆครับ  ;D

ออฟไลน์ TnP_PKt

• Hero Member
Re: รวบกวนชาว HLM แนะนำรถยนต์ 7 ที่นั่งครับ...
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2012, 11:49:55 »
Honda Odessy ครับ 2.69 ไม่รู้ว่าราคาแรงไปมั้ย

แต่ตรงโจทย์ จขกท ครับ

ออฟไลน์ inapatt

• Newbie
  • *
    • Inflow Media
Re: รวบกวนชาว HLM แนะนำรถยนต์ 7 ที่นั่งครับ...
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2012, 12:02:26 »
Captiva ก็น่าสนนะครับ  :)
perception is reality

TWITTER : @inapattmc

ออฟไลน์ Equcha

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2012, 12:16:07 »
ราคา 1.5 +- 0.2 นี่ได้ PPV/SUV ทั่วไปครับเพราะฉะนั้นคงจะขับแล้วหล่อคงยากครับ
เพราะเห็นได้ทั่วไป จริงๆถ้าอยากได้หล่อด้วย Odessy เข้าเลยครับ แต่ถ้างบบตามนี้ผมให้
Captiva เช่นกันครับ

ออฟไลน์ mewzabahl

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2012, 12:37:39 »
chevrolet trailblazer ltz  ลงแม็กแล้วสวยขึ้นแยะ ตัวรถ ขับดีที่สุดในppvแล้ว
แต่ต้องเสี่ยงกับ ศูนย์บริการและการบริการหลังการขายหน่อย
รองลงมา ก็ fortuner  pajaro

ถ้าอยากได้รถขับสบาย นิ่มๆ ฟิลลิ่งเก๋ง ก็ไป captiva ครับ

ออฟไลน์ tfirst01

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2012, 12:48:49 »
spacewagon ยังขายอยู่มั้ยครับ
ไม่งั้นก็จัด PPV เลย
เวลานี้ trailblazer น่าจะหล่อสุด
ส่วน captiva คิดว่าเบาะหลังสุดแคบไป ใช้งานจริงไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ AUCIFER

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2012, 12:53:12 »
ผมคนนึงที่ยังมองหา spacewagon ใครเห็นมือ 1 ค้างโชว์รูม ช่วยชี้เป้าทีคร้าบบบ

ออฟไลน์ mykopter

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2012, 12:57:48 »
โจทย์คล้ายๆผมเลยครับ งบก็ใกล้ๆกัน แต่สุดท้ายก็ไม่มีตัวเลือกเพราะเท่าที่มีในงบมันไม่สามารถตอบโจทย์ได้จริงๆ

ยกเว้นจะยอมรับในความเป็นจริงแล้วไปออก ฮุนได H-1

ส่วนผมคิดไปคิดมาสุดท้ายไปจบที่ CR-V ครับ 

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2012, 13:05:52 »
Honda Stepwagon
Honda Odyssey
Chevrolet Captiva แต่นั่งหลังลำบากหน่อย แล้วก็ระบบแอร์ไม่สมบูรณ์แบบ

ออฟไลน์ tathedarknight

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2012, 13:25:55 »
Captiva อีกเสียงครับ จริงๆรุ่นไหนก็หล่อครับถ้าชอบ

ออฟไลน์ Akilleus

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2012, 13:42:18 »
H1 1.5m  ที่บ้านใช้ตัวนี้ขับดีครับเข้าได้เกือบทุกห้าง
Captiva 1.7m
Stepwagon spada ครับ 2.1m
Outback 2.5m

ออฟไลน์ sundown55

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2012, 14:13:12 »
Honda Stepwagon

H-1

Captiva

;D

ออฟไลน์ Pasakorndvm

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2012, 14:56:30 »
แนะนำHonda stepwagonหล่อแบบตู้ปลา ผมยังอยากได้แต่ติดที่ราคาเกิน2M ช่วงนี้โปรโมชั่นดี
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ Wayfarer-R

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2012, 15:52:06 »
จะแนะนำ Honda Stepwgn เวลาขับคนเดียวก็ดูเทอะทะ ไม่หล่อเท่าไหร่ ผมว่าโอดิสซี่ย์ครับ เผื่อเวลาขับคนเดียวด้วย หน้าตาหล่อเหลาเอาการ

ออฟไลน์ Equcha

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2012, 17:24:27 »
รีบไหมละ CX5 น่าเล่นนะครับ เหอะๆ ท่ารีบก็ เทลเบลเซอร์ มาเลย หล่อแสสสสส แต่ทำใจเรื่อง 0 ไว้ด้วยนะครับ

CX-5 > 5 Seats ครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2012, 18:19:10 »
Captiva 2.0 LTZ 1.7M ครับ

ผมว่าหล่อสุดในรุ่นๆนี้แล้วแหละ

ไม่ต้องเพิ่มแพงไปกว่านี้หรอกครับ น้องแคปหมูมันหรูหราอยู่แว้ว

ตามโจทย์แล้วมันเหมาะกับ จขกท. เลยครับ

ออฟไลน์ Coat145

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2012, 18:22:14 »
ปาเจโร่ครับ มีทั้งเครื่องดีเซล และก่เครื่องเบนซิลไปติดแก๊ส อุปกรณ์ภายในครบครับ ทีวีบนเพดานสำหรับคนด้านหลัง ^^
YARIS1.2 G 2013 ขาว
L33 2.0XL 2014 ดำ
Mercedes-Benz E350e Exclusive ดำ 2018
Mercedes-AMG GLC 43 4MATIC Coupé ขาว 2018
FORD RAPTOR 2.0 BI-TURBO 2019

ออฟไลน์ holahola66

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2012, 19:31:56 »
 Innova มั้ย

ประหยัดตัง กว้างขวาง.  ขับไปเรื่อยๆ ไม่หล่อไม่เท่ ทนทาน ขับง่าย

Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2012, 20:42:20 »
STEPWGN

ออฟไลน์ Headman

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2012, 20:45:05 »
ระดับนี้ต้อง

Hyundai Grand Starex Vip เท่านั้นครับ  ;D ;D ;D

บ้านผมใช้ H1 ตัวท๊อปอยู่ เด็กอย่างผมยังขับชิวๆ เลย อิอิ รถตู้ไม่ได้ขับยากนะ ที่สำคัญ รถตู้คันนี้ ความเร็วเดินทางที่ 160 ยังนิ่งๆ ชิวๆ อยู่เลย เกียร์ฉลาดด้วย  ;D
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ SiiN

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2012, 22:16:01 »
chevrolet trailblazer ครับ  ;D
ผู้หญิงขับแล้วเท่ห์ ผู้ชายขับแล้วดูบึกบึน  8)

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2012, 00:01:02 »
StepWGN SPADA  ขับคนเดียวก็เก๋ได้นะครับ

เวลาจอดที่แคบๆ ได้เปรียบตรงที่ประตูไสลด์เดินออกได้ง่ายๆ

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2012, 00:39:43 »
spacewagon ยังขายอยู่มั้ยครับ
ไม่งั้นก็จัด PPV เลย
เวลานี้ trailblazer น่าจะหล่อสุด
ส่วน captiva คิดว่าเบาะหลังสุดแคบไป ใช้งานจริงไม่ได้ครับ

ตามนั้นด้วยคน
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2012, 05:06:27 »
เขียนถึงรถยนต์เจ็ดที่นั่งทีไรผมคิดถึง Toyota Avanza เป็นอันดับแรกทุกที - -a
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ MoJo-JoJo

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2012, 09:19:31 »
ขอขอบคุณทุกความคิดเห็นมากนะครับ...เห็นแล้วชื่นใจจัง มาตอบกันเยอะเชียว ^^

เป็นประโยชน์มากจริงๆ
จะพยายามไปไล่ดูทุกๆยี่ห้อ ทุกรุ่น ที่พี่ๆเพื่อนๆ กล่าวกันมา

พวก 5 ที่นั่งผมคงต้องตัดไปอ่ะครับ...เพราะ 5 ที่นั่ง
ที่บ้านยังมองว่าเก๋งนั๋งสบายขับสนุกกว่าครับได้ใช้ประโยชน์ในชีวิตประจำวันมากกว่า
พวกรถตู้...จริงผมชอบ carravelle กับ H-1 นะครับ
แต่คุณแม่ไม่ชอบรถตู้ แล้วถ้ามีรถตู้ที่บ้านคงต้องมีคนขับอ่ะครับ
ซึ่งยังไม่มีแผนว่าจะมีในเร็ววันนี้แน่นอน
พวก 7 ที่นั่ง
คุณแม่เริ่มจาก captiva ตอนนี้พี่ๆเพื่อนๆ ก็แนะนำ Trailblazer แล้วก็ pajero sport มา
ซึ่งก็น่าสนใจไม่น้อยเลยทีเดียว
แถมมี Honda stepwgn กับ odyssey ด้วย
สงสัยต้องหาข้อมูลเพิ่ม 5555
ไม่รู้จะมีแนวอื่นอีกมั้ยน้าาาาาาาาาาาา

แต่อย่างที่บอกครับ.... อย่างน้อยต้องเป็นรถ 6 ที่นั่งเต็ม(ไม่รู้มีหรือเปล่า) 5 ที่นั่งคงไม่ผ่านการคัดเลือกครับ 55555

ขอบคุณอีกครั้งและสวัสดีปีใหม่ครับชาว HLM ทุกๆท่านคร้าบบบบบบบบบบบบบบ!!!

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2012, 10:14:36 »
Honda odyssey ก็น่าสนใจนะครับ บ้านผมก็ใช้อยู่ ช่วงล่างไว้ใจได้เลย ติดนุ่มไปบ้างเพราะยางแก้มหนา

ความแรงนี่หายห่วงครับ ขึ้นภูทับเบิกแบบชิวๆมาแล้วถึงแม้จะนั่ง 7 คน

ออพชั่นจุ๋มจิ๊มไปหน่อย แอร์ออโต้ไม่แยกฝั่ง มีแอร์หลังให้ แต่ไม่ออโต้ กระจก UV รอบคัน

มี Cruise control แต่ไม่มีควบคุมเครื่องเสียงที่พวงมาลัย เบาะหลังพับไฟฟ้า เบาะคนขับ คนนั่งปรับมือ

ไฟหน้าแบบธรรมดา เบาะแถวสองเลื่อนและปรับเอนได้ แถวสามนั่งได้เกือบสบายครับ แต่จะสะเทือนหนักกว่าตำแหน่งอื่นๆ

กินน้ำมันเกือบๆ 3 บาทต่อกิโลเมตร(Gasohol 91)

ฟรีประกันชั้น 1 และงบของแต่ง 3 หมื่นบาท(แต่ละที่เท่ากันมั้ยไม่แน่ใจนะครับ)

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2012, 15:44:53 »
Captiva 2.0 LTZ ครับ
ช่วงล่าง ห้องโดยสาร สมรรถณะ โอเคเลย
แต่เบาะแถวสามอาจนั่งไม่ค่อยสบายนักและขึ้นลงยากไปหน่อย
โดยรวมถือว่าคุ้มครับกับราคา 1.7M
PPV อย่าง Pajero Sport Fortuner Traiblazer ก็น่าสนนะครับ หากผู้ใหญ่ไม่มีปัญหาเรื่องการขึ้นลง

ออฟไลน์ paphonsan

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มกราคม 01, 2013, 07:56:11 »
ลอง Trailblazer LTZ ดูครับ แรงสุดในPPVบ้านเราแล้ว ตามที่พี่จิมมี่ริวิวครับ ผมคนนึงใช้อยู่ขับมันมากครับ ช่วงล่างเกาะถนนดีมากครับ แต่ช่วงล่างด้านหลังค่อนข้างจะเด้งนิดหน่อยครับเวลาขึ้นลูกระนาด ผิดกับช่วงล่างด้านหน้าที่นิ่มกว่ากันเยอะ มีข้อให้ติอยู่บ้างครับ ที่นั่งเบาะแถว3ค่อนข้างจะจำกัดความสูงของคนนั่งนิดนึงครับ อย่าให้เกิน170ซม. เพราะถ้าเกินจะอึดอัดทันทีครับ  ส่วนเรื่องปัญหาของรถล็อตแรกๆ ส่วนตัวผมไม่ได้เจออะไรร้ายแรงครับ ส่วนใหญ่เป็นเรื่องการประกอบครับ แต่ปัจจุบันผมว่าน่าจะประกอบได้ดีขึ้นกว่าเดิมแล้วละครับ ส่วนเรื่องอัตราบริโภคน้ำมันจากการใช้งานของผม ในเมือง8-10km/l ครับ ขึ้นอยู่กับสภาพจราจรครับ ถ้าทางไกลบ่อยๆไม่เกิน120km/h นี่ประมาณ10-12km/l สุดท้ายเรื่องศูนย์บริการก็เสี่ยงหน่อยครับ ได้ศูนย์ดีก็จบครับ หล่อชัว มีแต่คนเหลียวตามกับเจ้านี่ครับจขกท.  ;D

ออฟไลน์ imneng

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มกราคม 01, 2013, 08:10:10 »
Space wagon ไม่ผลิตแล้วจ้า

แนะนำ estima เลยค่ะ
Merc Addicted