General > Discussion Forum

อยากเปิดร้านประดับยนต์ครับ ช่วยแนะนำทีครับ

(1/3) > >>

tongtoy:
ตอนนี้ผมอยู่ปี 4 กำลังจะจบวางแผนว่าอีก 5-8 ปีข้างหน้าจะมาเปิดร้านประดับยนต์เพราะชอบทางนี้มากๆ แต่ผมไม่ค่อยมีความรู้ด้านนี้มากนัก
- พอจะมีหนังสือหรือนิตยสารแนะนำให้ผมอ่านเก็บความรู้ไประหว่างทำงานเป็นมนุษย์เงินเดือนได้ไหมครับ
- แล้วลงทุนใช้งบเท่าไหร่ครับ
(ถ้าเห็นไม่สมควรลบทิ้งได้เลยคับ)
ขอบคุณครับ ปล.มีอะไรนอกเหนือจากนี้ขอให้แนะนำด้วยครับจะขอบพระคุณเป็นอย่างสูง

นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว:
มีทุนและใจรักก็สามรถทำได้ครับ แต่ผมว่าเลือกมองทำร้านที่เป็นแบบเฉพาะไปเลยดีกว่า เช่นล้อยาง หรือ เครื่องเสียง หรือจะเป็นชุดแต่งหรือไฟก็แยกไปเลย

ส่วนหนังสือก็อ่านจาก นิตยสารทั่วไปนี้ก็ได้ครับ แต่เราต้องหาให้ได้ก่อนว่าชอบอะไร

Teamkk:
ไปหัดงานร้านประดับยนต์ครับ แล้วอีก 4 ปีค่อยมาคิดใหม่ตลาดประดับยนต์เปลี่ยนแปลงเร็วครับ... โชคดีครับ

NINENOI:
เริ่มแรกถ้าคิดจะลงทุนลองไปหาขายของแต่งรถตามตลาดนัดดูก่อนครับเอาเฉพาะเวลาว่างก็พอ เสาร์-อาทิตย์ ประมาณนี้ จากนั้นก็ซื้อรถแล้วหัดแต่งไปเรื่อยๆไม่ต้องเอาแพงนักนะครับเอารถนั่นแหละขนของไปขาย จากนั้นก็ต่อยอดไปเรื่อยๆเอา มนุษย์เงินเดือนมีข้อดีคือไม่ต้องลงทุนอะไรเพิ่มเพราะลงทุนกับการเรียนหมดแล้วและมีเวลาว่างกับวันหยุดเยอะสามารถจัดสรรมาทำงานเสริมได้ ตอนนี้คุณเรียนอยู่น่าจะทำเสริมได้สบายเลยครับ ผมเคยรู้จักคนนึงขายเสี้อผ้าที่ท่าพระจันทร์มีถุงเสื้อผ้าเป็นเหมือนกระสอบ 1 ใบหิ้วขึ้นรถเมล์ไปขายของรายได้ส่งตัวเองเรียนโดยไม่ได้พึ่งทางบ้านเลย

sukhontha:
ใชช่วงวัยหนุ่มไฟแรง ก็ต้องการทำในสิ่งที่รักชอบ  แต่ขอเตือนไว้อย่างหนึ่ง  งานอะไรที่มีคู่แข่งเยอะ โอกาสประสบผลสำเร็จน้อยครับ ควรรอบคอบ ทำตามข้างบนคือเป็นเด็กในร้านอื่น(อย่าอาย) ก่อนดูว่าเราทำจะไหวหรือเปล่า แล้วค่อยตัดสินใจครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version