ผู้เขียน หัวข้อ: คำเตือนสำหรับผู้ที่เติมน้ำมันเพื่อลุ้นรถ PORSCHE Cayenne รุ่น Hybrid  (อ่าน 26967 ครั้ง)

ออฟไลน์ alankarm

• Full Member
เราซื้อรถ ป้ายแดง จากหยาดเหงื่อของเรา ราคารถป้ายแดงนั้นมันรวม โคตระภาษีต่างๆไว้แล้วครับ

ถ้าแยกออกมา ก็เยอะอยู่ ไม่งั้น รัฐคงไม่ลดให้ตั้งแสนนึง

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ขายทิ้งเอาเงินไปลงทุนดีกว่าครับ  ;)

ออฟไลน์ deaw2011

• Hero Member
    • http://metrosystems-des.com/
ที่บ้านผมเคยได้รางวัล ไอแพต มาเครื่องหนึ่ง เสียภาษีไป เก้าร้อยกว่าบาท (เอาวะคิดว่าซื้อมาถูกละกัน)
ส่วนตัวผมชอบ Cayenne นะ
แต่ถ้าได้ขึ้นมาแล้วมันทำให้คนทางบ้านเดือดร้อน ผมก็ไม่เอาดีกว่า เดี๋ยวจะเป็นภาระของลูกหลาน 555 ;D

ออฟไลน์ HahahaPlus

• Jr. Member
  • **
ถ้าได้มาแล้ว เอาไปขาย ก็เหมือนตอนเราเปลี่ยนรถ โดยขายรถให้เตนท์อะหละ ครับ เงินที่ได้มาจากเตนท์ ไม่ต้องไปรวม ภ.ด.ง ครับ เดี้ำยวจะเป็นการเก็บ ภาษีซ้ำซ้อน

ส่วนมาก ได้ของรางวัล เป็นทรัพย์สินเล็กๆ นี่จะเสียแค่หัก ณ ที่จ่าย อะครับ  ไม่ต้องเอาไปรวม ภ.ด.ง ครับ

ออฟไลน์ natchaphon

• **
เอาเข้าไฟแนนซ์ก็ได้นะครับ

ไม่ต้องเต็มมูลค่าก็ได้ เอาแบบนี่เราส่งไหวซัก 5 - 6 ปี
เอาไว้จ่ายภาษีต่าง ๆ แล้วก็ประกัน (ในกรณีที่ผู้โชคดีไม่มีเงินสดมากพอ และอยากเก็บตัวรถไว้ใช้นะครับ)  :)

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

ดีนะไม่ใจป้ำให้ Cayenne Turbo ขึ้นมา 14ล้านบาท  ต้องจ่ายภาษีเกือบๆ 5 ล้านเลยนะนั่น = ="

กลายเป็นทุกขลาภเลยนะครับ ถ้าได้จริงมาเนี่ย

ส่งไปเกือบ 20 ใบและ  ถ้าได้จริงขอ Fortuner ก็พอคร๊าบบบ ^^" 555+

ออฟไลน์ kengmania

จะเอาไปขายตั๊ก บงกช
ในฐานะที่เคยดูบางระจัน กับล่าสุด..จันดารา

..น่าจะเห็นใจให้ราคาดีกันหน่อย ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 09, 2012, 02:03:08 โดย kengmania »
ขับรถระวังคน ข้ามถนนระวังรถ

ออฟไลน์ chaiz

• Sr. Member
ถ้าได้มาแล้ว เอาไปขาย ก็เหมือนตอนเราเปลี่ยนรถ โดยขายรถให้เตนท์อะหละ ครับ เงินที่ได้มาจากเตนท์ ไม่ต้องไปรวม ภ.ด.ง ครับ เดี้ำยวจะเป็นการเก็บ ภาษีซ้ำซ้อน

ส่วนมาก ได้ของรางวัล เป็นทรัพย์สินเล็กๆ นี่จะเสียแค่หัก ณ ที่จ่าย อะครับ  ไม่ต้องเอาไปรวม ภ.ด.ง ครับ

ถ้าเอาตามหลัก จริงๆ รางวัลเล็กน้อยแค่ไหนก็ต้องเอามารวมครับ เพราะถือเป็น "เงินได้ รางวัล" แต่ที่ไม่เอามาคิดเพราะรัฐอะลุ้มอะหล่วยให้ ไม่ตรวจสอบ ตรวจสอบเฉพาะรางวัลใหญ่ๆ รางวัลเดียวได้เม็ดเงินภาษีเยอะๆ

จริงๆ อย่าง ไอแพด 2 หมื่นกว่า หักณที่จ่าย 1000 ถ้าเอาไปคิด ภ.ง.ด. แล้วได้จ่ายฐาน 10% ก็ 2000 บาท 10 เครื่อง ก็เข้ารัฐเพิ่ม 20000 เป็นอย่างน้อย แต่รัฐคงมานั่งตรวจสอบไม่ไหว เพราะปีนึงๆ แจกกันเป็นร้อยๆเครื่อง ตามหาคนได้รางวัลทีละคนมันไม่คุ้ม สู้ตรวจสอบรางวัลใหญ่ๆ ทีเดียว ได้เป็นแสน เป็นล้าน ดีกว่า หาข้อมูลก็ง่าย

ขอข้อมูลด้วยครับเหตุใดถึงไม่เสีย ไม่เสียเพราะไม่รู้ มารู้อีกที 2 ปีย้อนหลัง อ่วมนะครับท่าน

ถ้าเอาตามหลัก จริงๆ รางวัลเล็กน้อยแค่ไหนก็ต้องเอามารวมครับ เพราะถือเป็น "เงินได้ รางวัล" แต่ที่ไม่เอามาคิดเพราะรัฐอะลุ้มอะหล่วยให้ ไม่ตรวจสอบ ตรวจสอบเฉพาะรางวัลใหญ่ๆ รางวัลเดียวได้เม็ดเงินภาษีเยอะๆ

จริงๆ อย่าง ไอแพด 2 หมื่นกว่า หักณที่จ่าย 1000 ถ้าเอาไปคิด ภ.ง.ด. แล้วได้จ่ายฐาน 10% ก็ 2000 บาท 10 เครื่อง ก็เข้ารัฐเพิ่ม 20000 เป็นอย่างน้อย แต่รัฐคงมานั่งตรวจสอบไม่ไหว เพราะปีนึงๆ แจกกันเป็นร้อยๆเครื่อง ตามหาคนได้รางวัลทีละคนมันไม่คุ้ม สู้ตรวจสอบรางวัลใหญ่ๆ ทีเดียว ได้เป็นแสน เป็นล้าน ดีกว่า หาข้อมูลก็ง่าย

อิอิ ก็เล่นรางวัลเป็นล้านๆไง เวลาย้อนหลังมันเยอะ เจ้าหน้าที่ก็ได้ผลงานด้วย เพราะมูลค่ามันเยอะ แต่จริงๆ อะไรที่ถูกหักภาษี ณ ที่จ่ายถือเป็นรายได้หมดนะครับ เป็นเรื่องที่ทุกคนควรรู้

รางวัลเล็กๆน้อย ค่าปรับ ค่าย้อยหลังมันน้อย เจ้าหน้าที่เลยไปเล่น รางวัล หรือผู้ที่หลบเลี่ยงเป็นมูลค่าเยอะๆดีกว่า ได้ผลงานเยอะ และประหยัดเวลา

ถ้าใครได้คารเยน แล้วไม่ไปยื่น ภงด. รับรองได้ว่า อ่วม ถ้าเส้นไม่ใหญ่จริง

ออฟไลน์ NKTS_8

• Newbie
  • *
ตกลงนี่มันองค์กรสูบเลือดสูบเนื้อหรือว่าอะไรกันแน่ครับ คนจะลืมตาอ้าปากได้ก็ต้องมาเสียภาษีอะไรก็ไม่รู้ คนจะรวยหน่อยก็ไม่ได้รวยเจอภาษี 37% แบบนี้ใครมันจะไปสู้ไหว

ออฟไลน์ Amaranthe

- ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูล ผมคิดว่าเสียภาษีแค่ตอนไปรับรางวัลเสียอีก

- ส่วน อิชิตัน ส่ง SMS ฟรี ไม่ใช่เหรอครับ

- ขอบ่นหน่อย ทุกวันนี้แค่หายใจก็แทบจะต้องเสียภาษีแล้ว ภาษีที่เราโดนมันสารพัดมาก เช่น
VAT ที่รวมไปกับสินค้า และบริการต่าง ๆ
ภาษีโรงเรือน
ภาษีบำรุงท้องที่
ภาษีป้าย
ภาษีที่ดิน
ภาษีรถยนต์
ภาษีเงินได้
ถ้าที่ดินของเราถูกทิ้งไว้ให้รกร้างว่างเปล่าไม่ได้ทำประโยชน์จะถูกปรับเงินอีก

เก็บสารพัดอย่าง แต่ชีวิตความเป็นอยูก็ไม่เห็นจะดีขึ้น

- ขอสอบถามครับ

1 ในเมื่อเราได้รางวัลเป็น รถ เป็น บ้าน ฯลฯ ซึ่งไม่ใช่เงิน ทำไมต้องเสียภาษีปลายปี
เป็นชาวบ้านตาดำ ๆ รายได้ต่ำ ซวยโคตร ถ้าไม่มีเงินจ่าย เพราะได้เป็นวัตถุมา ไม่ใช่เงิน
แต่ดันต้องเสียเงิน

2 สำหรับบริษัทที่มาแจกรางวัล เขาก็เอามูลค่ารางวัล
เหล่านั้นไปหักภาษีของบริษัทเขาใช่ไหมครับ แสดงว่าเขาได้ประโยชน์มากกว่าของที่เสียไปอีกนะ

3 ถ้าได้รางวัลเป็น แพคเกจท่องเที่ยวต่างประเทศ ต้องเสียภาษีอย่างไรบ้างครับ

ออฟไลน์ au_GSR

• **
ถ้าใช้ชื่อลูกอายุไม่เกิน5ขวบส่งชิงโชค

ถ้าได้รางวัลจะเสียภาษีเท่าไหร่ครับ

- ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูล ผมคิดว่าเสียภาษีแค่ตอนไปรับรางวัลเสียอีก

- ส่วน อิชิตัน ส่ง SMS ฟรี ไม่ใช่เหรอครับ

- ขอบ่นหน่อย ทุกวันนี้แค่หายใจก็แทบจะต้องเสียภาษีแล้ว ภาษีที่เราโดนมันสารพัดมาก เช่น
VAT ที่รวมไปกับสินค้า และบริการต่าง ๆ
ภาษีป้าย
ภาษีที่ดิน
ภาษีรถยนต์
ภาษีเงินได้
ถ้าที่ดินของเราถูกทิ้งไว้ให้รกร้างว่างเปล่าไม่ได้ทำประโยชน์จะถูกปรับเงินอีก

เก็บสารพัดอย่าง แต่ชีวิตความเป็นอยูก็ไม่เห็นจะดีขึ้น

1 ในเมื่อเราได้รางวัลเป็น รถ เป็น บ้าน ฯลฯ ซึ่งไม่ใช่เงิน ทำไมต้องเสียภาษีปลายปี
เป็นชาวบ้านตาดำ ๆ รายได้ต่ำ ซวยโคตร ถ้าไม่มีเงินจ่าย เพราะได้เป็นวัตถุมา ไม่ใช่เงิน

2 สำหรับบริษัทที่มาแจกรางวัล เขาก็เอามูลค่ารางวัล
เหล่านั้นไปหักภาษีของบริษัทเขาใช่ไหมครับ แสดงว่าเขาได้ประโยชน์มากกว่าของที่เสียไปอีกนะ

3 ถ้าได้รางวัลเป็น แพคเกจท่องเที่ยวต่างประเทศ ต้องเสียภาษีอย่างไรบ้างครับ

ตอบข้อ 1 ครับ เพราะรางวัลที่เราได้มาถือเป็นเงินได้ครับ ตามมาตรา 40 ซึ่งสามารถตีเป็นตัวเงินได้ เช่น บ้านมูลค่าเท่านั้นเท่านี้ รถมูลค่าเท่านั้นเท่านี้

จึงต้องนำไปคิดภาษีเงินได้ครับ มันติดตรงที่เราต้องโดนหัก ภาษี ณ ที่จ่าย ไงครับ ตัวนี้ล่ะคือหลักฐานว่าเราได้รางวัลเป็นมูลค่าเท่าไร แล้วมันก็จะขึ้นโชว์ที่กรมสรรพากรว่าเราถูกหัก ภาษี ณ ที่จ่าย

ซึ่งเรามีหน้าที่ต้องขอคืนเพราะเราถูกหัก โดยจะไปหักออกจากการคำนวณ ภงด. ไงครับ ถ้าไม่เอาไปคำนวณ คราวนี้ล่ะ สรรพากรจะมาคำนวณย้อนหลังให้เอง หนาวๆๆๆ

ตอบ ข้อ 2 อันนี้แล้วแต่เงื่อนไงครับ เข้าข่ายเป็นค่าใช้จ่ายในการดำเนินธุรกิจหรือไม่ ถ้าใช้ก็เอามาหักค่าใช้จ่ายของบริษัทได้

บริษัทเค้าฉลาดไงครับ แทนที่จะเอาเงินไปเสียภาษี นิติบุคคล ให้สรรพากร เอามาแจกลูกค้าเพื่อเอาใจลูกค้า และหักค่าใช้จ่ายได้ด้วย

ตอบ ข้อ 3 อันนี้ก็น่าจะใช้นะ ถ้าเราได้โดยไม่โดน หักภาษี ณ ที่จ่าย ใครๆก็ไม่อยากยื่นครับ เช่นคุณขาย หมูปิ้งได้วันละ 2000 บาท ไม่มีใครไปยื่นแบบครับ สรรพากรก็ไม่รู้ แต่จริงๆตามกฏหมายต่้องยื่น

ก็เพราะมันไม่มีหลักฐานไงครับ แต่ ไอ้เจ้าตัวภาษี ณ ที่จ่ายนี่ล่ะ มันมัดตัวเรา ว่าเรามีเงินได้ไงครับ

ถ้าใช้ชื่อลูกอายุไม่เกิน5ขวบส่งชิงโชค

ถ้าได้รางวัลจะเสียภาษีเท่าไหร่ครับ

พ่อ แม่ ของเด็ก หรือผู้แทนโดยชอบธรรม มีหน้าที่ต้องยื่นแบบครับ ไม่ยื่นก็โดน เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ wpookpho

• Newbie
  • *
ถ้าขายรถต้องเสียภาษีเงินได้อีกรอบป่าวครับ

เงินได้จากการขายสังหาริมทรัพย์ที่ไม่ได้เป็นการประกอบการค้า คือไม่ได้ขายของสิ่งนั้นเป็นอาชีพ ไม่ต้องเสียภาษีครับ

หมายความว่าหากจับรางวัลได้ โดยของสิ่งนั้นไม่ใช่เป็นของที่เราทำธุรกิจอยู่ เงิยได้จากการขายทรัพย์นั้นไม่ต้องนำมารวมเป็นรายได้เพื่อคำนวนภาษีครับ

• Newbie
  • *

ภาษีป้าย
ภาษีที่ดิน
ภาษีรถยนต์
ภาษีเงินได้

ตอบข้อ 1 ครับ เพราะรางวัลที่เราได้มาถือเป็นเงินได้ครับ ตามมาตรา 40 ซึ่งสามารถตีเป็นตัวเงินได้ เช่น บ้านมูลค่าเท่านั้นเท่านี้ รถมูลค่าเท่านั้นเท่านี้

จึงต้องนำไปคิดภาษีเงินได้ครับ มันติดตรงที่เราต้องโดนหัก ภาษี ณ ที่จ่าย ไงครับ ตัวนี้ล่ะคือหลักฐานว่าเราได้รางวัลเป็นมูลค่าเท่าไร แล้วมันก็จะขึ้นโชว์ที่กรมสรรพากรว่าเราถูกหัก ภาษี ณ ที่จ่าย

ซึ่งเรามีหน้าที่ต้องขอคืนเพราะเราถูกหัก โดยจะไปหักออกจากการคำนวณ ภงด. ไงครับ ถ้าไม่เอาไปคำนวณ คราวนี้ล่ะ สรรพากรจะมาคำนวณย้อนหลังให้เอง หนาวๆๆๆ

ตอบ ข้อ 2 อันนี้แล้วแต่เงื่อนไงครับ เข้าข่ายเป็นค่าใช้จ่ายในการดำเนินธุรกิจหรือไม่ ถ้าใช้ก็เอามาหักค่าใช้จ่ายของบริษัทได้

บริษัทเค้าฉลาดไงครับ แทนที่จะเอาเงินไปเสียภาษี นิติบุคคล ให้สรรพากร เอามาแจกลูกค้าเพื่อเอาใจลูกค้า และหักค่าใช้จ่ายได้ด้วย

ตอบ ข้อ 3 อันนี้ก็น่าจะใช้นะ ถ้าเราได้โดยไม่โดน หักภาษี ณ ที่จ่าย ใครๆก็ไม่อยากยื่นครับ เช่นคุณขาย หมูปิ้งได้วันละ 2000 บาท ไม่มีใครไปยื่นแบบครับ สรรพากรก็ไม่รู้ แต่จริงๆตามกฏหมายต่้องยื่น

ก็เพราะมันไม่มีหลักฐานไงครับ แต่ ไอ้เจ้าตัวภาษี ณ ที่จ่ายนี่ล่ะ มันมัดตัวเรา ว่าเรามีเงินได้ไงครับ

ขอเสริมข้อมูลให้ชัดเจนยิ่งขึ้นนะครับ

ข้อ 1 รายได้ หรือทรัพย์ที่สามารถตีค่าเป็นเงินได้ ทุกอย่างต้องเสียภาษีครับ ขึ้นอยู่กับว่าของที่ได้มานั้นจัดหมวดหมู่อยู่ในประเภทไหน กรณีในกระทู้นี้คือ รถยนต์ซึ่งเป็นทรัพย์ที่ได้จากการเสี่ยงโชค จัดเป็นรายได้ประเภท 40 ( 8 ) ครับ จะมีเกณฑ์ที่ใช้ในการหักลดหย่อนแตกต่างจากเงินได้ประเภทเงินเดือนที่เราคุ้นเคยกัน

ในกรณีของเงินได้จากการเสี่ยงโชคนั้น ตามกฏหมายไม่ได้กำหนดอัตราการลดหย่อนไว้ จึงต้องใช้การลดหย่อนแบบตามจริง (คือเอาใบเสร็จมายื่นให้สรรพากรทราบว่ามีค่าใช้จ่ายที่เกิดจากทรัพย์นี้เท่าไหร่) แต่เพื่อความง่ายในการคำนวนสรรพากรได้กำหนดแนวทางปฎิบัติในกรณีนี้ไว้คือ ให้คิดค่าใช้จ่ายเพื่อหักแบบเหมาที่ 75% ของเงินได้

ฉะนั้นถ้าได้รางวัลนี้มาจริงๆ โดยสมมติว่าไม่มีรายได้อย่างอื่นเลยตลอดปีภาษี (ราคารถ 8,000,000 บาท) จะต้องจ่ายภาษีทั้งหมดดังนี้

- จ่ายภาษีหัก ณ ที่จ่าย 5% วันรับรางวัล เป็นเงิน 400,000 บาท

- หักค่าใช้จ่ายได้ 75% ฉะนั้นเหลือเงินได้ที่ต้องนำไปประเมินภาษี = 8,000,000 x 25% = 2,000,000 บาท นำมาคำนวนภาษีตามเกณฑ์ปกติ ได้ดังนี้
            150,000 - 500,000 คิดร้อยละ 10 = 35,000
            500,000 - 1,000,000   ร้อยละ 20 = 100,000
            1,000,000 - 2,000,000 ร้อยละ 30 = 300,000
            รวมเป็นเงินภาษีที่ต้องจ่าย 435,000 บาท

- เมื่อหักเงินภาษีหัก ณ ที่จ่าย แล้ว 400,000 บาท จะเหลือภาษีที่ต้องจ่ายเพิ่มเติม 35,000 บาท ครับ

ข้อ 2. สำหรับบริษัทที่แจก โดยปกติสามารถนำค่าใช้จ่ายที่เกิดขึ้นจากการซื้อของมาแจกให้ลูกค้าไปเป็นค่าใช้จ่ายของบริษัทได้ แต่บางกรณีอาจจะหักเป็นค่าใช้จ่ายไม่ได้ทั้งหมดครับ ขึ้นกับการตรวจสอบของสรรพากร

ข้อ 3. ถ้าได้เป็นแพคเกจท่องเที่ยว ก็ต้องเอามูลค่าของรางวัลมาคำนวนเหมือนข้อ 1 ครับ

• Newbie
  • *

ไม่ว่าเด็ก หรือผู้สูงอายุ ก็ใช้วิธีคำนวนภาษีเหมือนกันกับคนวัยทำงานครับ แต่จะมีข้อได้เปรียบที่เด็กหรือผู้สูงอายุมักจะไม่มีรายได้อย่างอื่น ทำให้เวลาคำนวนภาษีจะเสียภาษีน้อยกว่าครับ

ภาษีป้าย
ภาษีที่ดิน
ภาษีรถยนต์
ภาษีเงินได้

ขอเสริมข้อมูลให้ชัดเจนยิ่

ข้อ 1 รายได้ หรือทรัพย์ที่สามารถตีค่าเป็นเงินได้ ทุกอย่างต้องเสียภาษีครับ ขึ้นอยู่กับว่าของที่ได้มานั้นจัดหมวดหมู่อยู่ในประเภทไหน กรณีในกระทู้นี้คือ รถยนต์ซึ่งเป็นทรัพย์ที่ได้จากการเสี่ยงโชค จัดเป็นรายได้ประเภท 40 ( 8 ) ครับ จะมีเกณฑ์ที่ใช้ในการหักลดหย่อนแตกต่างจากเงินได้ประเภทเงินเดือนที่เราคุ้นเคยกัน

ในกรณีของเงินได้จากการเสี่ยงโชคนั้น ตามกฏหมายไม่ได้กำหนดอัตราการลดหย่อนไว้ จึงต้องใช้การลดหย่อนแบบตามจริง (คือเอาใบเสร็จมายื่นให้สรรพากรทราบว่ามีค่าใช้จ่ายที่เกิดจากทรัพย์นี้เท่าไหร่) แต่เพื่อความง่ายในการคำนวนสรรพากรได้กำหนดแนวทางปฎิบัติในกรณีนี้ไว้คือ ให้คิดค่าใช้จ่ายเพื่อหักแบบเหมาที่ 75% ของเงินได้

ฉะนั้นถ้าได้รางวัลนี้มาจริงๆ โดยสมมติว่าไม่มีรายได้อย่างอื่นเลยตลอดปีภาษี (ราคารถ 8,000,000 บาท) จะต้องจ่ายภาษีทั้งหมดดังนี้

- จ่ายภาษีหัก ณ ที่จ่าย 5% วันรับรางวัล เป็นเงิน 400,000 บาท

- หักค่าใช้จ่ายได้ 75% ฉะนั้นเหลือเงินได้ที่ต้องนำไปประเมินภาษี = 8,000,000 x 25% = 2,000,000 บาท นำมาคำนวนภาษีตามเกณฑ์ปกติ ได้ดังนี้
            150,000 - 500,000 คิดร้อยละ 10 = 35,000
            500,000 - 1,000,000   ร้อยละ 20 = 100,000
            1,000,000 - 2,000,000 ร้อยละ 30 = 300,000
            รวมเป็นเงินภาษีที่ต้องจ่าย 435,000 บาท

- เมื่อหักเงินภาษีหัก ณ ที่จ่าย แล้ว 400,000 บาท จะเหลือภาษีที่ต้องจ่ายเพิ่มเติม 35,000 บาท ครับ

ข้อ 2. สำหรับบริษัทที่แจก โดยปกติสามารถนำค่าใช้จ่ายที่เกิดขึ้นจากการซื้อของมาแจกให้ลูกค้าไปเป็นค่าใช้จ่ายของบริษัทได้ แต่บางกรณีอาจจะหักเป็นค่าใช้จ่ายไม่ได้ทั้งหมดครับ ขึ้นกับการตรวจสอบของสรรพากร

ข้อ 3. ถ้าได้เป็นแพคเกจท่องเที่ยว ก็ต้องเอามูลค่าของรางวัลมาคำนวนเหมือนข้อ 1 ครับ

ในกรณีนี้รถคันละ 8000000 ล้าน หักค่าใช้จ่าย 75%  ไม่ได้ครับผม ถึงมีค่าใช้จ่านต้องมีใบเสร็จตามจริง

มันไม่ใช้การดำเนินธุรกิจครับที่ต้องมีค่ามใช้จ่าย เพราะรถคันนี้ได้มาจากการชิงโชค เหมือนได้มาฟรีโดยไม่ได้ลงทุน ถ้าลงทุนก็ต้องเอาหลักฐานมายืนยันครับ มันจะหักได้แค่ค่าใช้จ่ายนิดๆหน่อยๆในการมาเอารถแค่นั้นเอง ไม่กี่บาทครับอันนี้

ออฟไลน์ 6162002

รู้แต่ว่าวันนี้ผมไปเติมปั๊มเชลแห่งนึง เติม 300 ได้ใบนึง
พี่เขาบอก  "พี่เติมพันนึงอ่ะ หนูให้หลายๆใบเลย" เลยจัดไป พันนึง (ได้มา 6/8ขีด จาก 0 ขีด)    พี่เขาให้ผมมา 5 ใบ  กดมือหงิกเลย - -

ออฟไลน์ Amaranthe

ขอขอบคุณท่านที่ช่วยตอบข้อสงสัยครับ
เป็นความรู้ใหม่มาก ไม่เคยคาดคิดมาก่อนเลย

ออฟไลน์ MoO Cnoe

รู้แต่ว่าวันนี้ผมไปเติมปั๊มเชลแห่งนึง เติม 300 ได้ใบนึง
พี่เขาบอก  "พี่เติมพันนึงอ่ะ หนูให้หลายๆใบเลย" เลยจัดไป พันนึง (ได้มา 6/8ขีด จาก 0 ขีด)    พี่เขาให้ผมมา 5 ใบ  กดมือหงิกเลย - -

ปั๊มไหนครับ เดี๋ยวไปเติมบ้าง 55

ออฟไลน์ winwmj

• Newbie
  • *
สอบถามหน่อยครับ พอดีผมได้รางวัลครั้งที่ 2 fortuner trd sportivo สรุปแล้วผมต้องจ่ายภาษีทั้งหมดเท่าไหร่ครับเนี่ย อ่านแล้วยังงง (ตอนนี้จ่ายหัก ณ ที่จ่าย 5% ไปอย่างเดียวครับ) รับรถ เดือนหน้าโน้น

ออฟไลน์ madboy

ยินดีกับผู้โชคดีด้วยครับ

แต่จ่ายอันไหนอีกบ้างผมไม่แน่ใจครับ 5% จ่ายแน่นนอน และต้องเอารางวัลไปรวมเป็นรายได้ตอนจ่ายภาษีเงินได้ครับ ลองสอบถามสรรพากรดูเพื่อความแน่ใจครับ  ;D

ออฟไลน์ winwmj

• Newbie
  • *
ผมจ่าย ณ ที่จ่ายไปแล้วครับ 76,700 บาท ประกันชั้น1 ซื้อเองครับ 25xxx บาท รับรถ21 นี้แล้วครับ