ผู้เขียน หัวข้อ: BT50Pro Hi-Racer 2.2AT ไม่มี Limited หรอ ??  (อ่าน 6832 ครั้ง)

ออฟไลน์ apinui

• Hero Member
BT50Pro Hi-Racer 2.2AT ไม่มี Limited หรอ ??
« เมื่อ: มกราคม 04, 2013, 10:07:11 »
พอดี ช่วงหยุดปีใหม่นี้ ผมได้นำเจ้า BT50Pro Hi-Racer 2.2AT ไปลุยทางเหนือเส้นทางก็ดีบ้างแย่บ้าง และก็มีเส้นทางนึง ที่ผมต้องสดุดกับการเดินทางกับ BT50Pro

วันแรกของการเดินทาง ผมได้ขับเจ้า Pro ไปลุยเล่นที่อุทยานฯลำน้ำน่าน จ.อุตรดิตถ์ เส้นทางก็มีลูกรังบ้าง และมีช่วงทางหนึ่งที่มีลักษณะ ที่ล้อหลังด้านขวาลอยจากพื้น แบบนี้

ซึ่งทำให้รถผมไม่สามารถผ่านไปได้ (รูปนี้เป็นภาพตัวอย่างนะครับ )

ผมจึงสงสัยว่า ไหนว่ามี LSD แล้วทำไม แค่นี้ไปไม่ได้ แถมล้อที่ลอยอยู่ หมุนฟรีติ้วๆซะด้วยซ้ำ .....

หลังจากนั้น ผมจึงได้เดินทางมาเที่ยวต่อ ณ.อุทยานฯแจ้ซ้อน จ.ลำปาง และอีกเช่นกัน (ภาพด้านบนถ่ายที่แจ้ซ้อนนะครับ) ผมได้ลงไปหวังจะกลับรถตามรูป สรุป ผมไปไม่ได้ อีกเช่นเลย ผมจึงได้ เรียกน้องสาวมาถ่ายคลิปไว้

<<<<<------ ใครใส่ Youtube เป็น รบกวนใส่ให้ด้วยครับผมใส่ไม่เป็น  ;D

หลังจากนั้น ผมกลับมาบ้าน และเช็คสเปค รถอีกทีจากเว็ป Mazda เอง เค้าก็บอกว่ามี LSD

แต่จากคลิป ชัดเจนว่าไม่มี ... ทีนี้ ผมควรทำไงครับ ....

ออฟไลน์ Sammy_

Re: BT50Pro Hi-Racer 2.2AT ไม่มี Limited หรอ ??
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 04, 2013, 10:27:25 »
เอ...แบบนี้ผมว่าลองไปที่ ศูยน์ ดูก็ดีเหมือนกันนะครับ แล้วเอา video `ไปให้เค้าดู เค้าจะว่ายังไง
ปล.จากคลิปเป็นไปได้มั้ยครับว่า ความเร็วยังไม่ถึงระดับที่ LSD ทำงาน??
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 04, 2013, 10:29:06 โดย HELIFETEC »

ออฟไลน์ warez

• Sr. Member
Re: BT50Pro Hi-Racer 2.2AT ไม่มี Limited หรอ ??
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 04, 2013, 10:33:24 »
ต้องถ่ายล้ออีกข้างครับ ล้อที่คุณถ่ายมันไม่มีtraction

ออฟไลน์ Supermax

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 04, 2013, 10:37:48 »
ของผมมีครับ รุ่นเดียวกัน

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 04, 2013, 10:38:15 »
ถ้าล้อที่ไม่ได้ถ่ายมันหมุน แต่เพราะสภาพพื้นผิวทำให้มันไม่มีแรงยึดเกาะ เช่นแอ่งน้ำหรือตม
รถมันก็ไม่ขึ้นอยู่ดีครับ ถึงจะมีเต็ดก็เถอะ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 04, 2013, 10:43:30 »
เต็ดคือการทำให้ล้อหมุนไปพร้อมๆกัน แบ่งจับการหมุนตาม% เต็ด100%ก็หมุนพร้อมกันตลอดเหมือนรถสามล้อที่เด็กๆถีบ

ถ้าล้อชุดหลังไม่มีแรงยึดเกาะทั้งสองข้าง เต็ด100%ก็ไม่มีทางขึ้นครับ

ปล. รถเสียการยึดเกาะเพียงแค่3ล้อ Lexus RX ขับสี่ตัวล่าสุดก็ยังไม่สามารถหลุดออกมาได้เลยครับ

ออฟไลน์ PumpNISMO

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 04, 2013, 10:48:06 »

คลิปนี้เค้าก็สงสัยเหมือนกันหล่ะมั้งครับ  ;D

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 04, 2013, 10:51:33 »

ล้อด้านซ้าย ถูกกด ขนาดนี้ มันไม่ยึดเกาะหรอครับ ???

และก็ ผมให้น้องสาว คนถ่ายเดินไปดูอีกครั้งก่อนผมจะออก สรุปคือ ล้อด้านซ้าย ไม่หมุนครับ แต่ล้อขวา หมุนติ้วเลย

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 04, 2013, 13:54:21 »
ถ้าล้อซ้ายไม่หมุนเลย แม้กระทั้่งเวลาเร่งเครื่องเต็มที่
สรุปได้ว่ามันไม่มีเต็ดครับ ลองยกรถตามร้านเปลี่ยนยางแล้วหมุนล้อหลังดูก็ได้ครับ

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 04, 2013, 14:15:25 »
หรือว่ามันมี แต่ใช้งานจริงไม่ได้

ออฟไลน์ KIM NNC

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 04, 2013, 14:33:22 »
เข้าศูนย์ครับ เป็นปัญหาเฉพาะคัน
คันอื่นไม่เป็นกันครับ น่าจะซ่อมหรือเปลี่ยน LSD ใหม่ครับ
ขอให้กลับมาใช้ได้ไวไวนะครับ รอฟังผลด้วยคนนะครับ
ผมก็ขับมาสด้า

ออฟไลน์ promay

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 04, 2013, 16:15:13 »
โรงงานลืมใส่มาให้ รึไม่ก็เต็ดมีปัญหา ลองไปให้ศูนย์เช็คดูนะครับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 04, 2013, 18:56:36 »
ไปหาคำตอบ และก็โดนด่า กลับมาเรียบร้อยแล้วครับ ......

พอดีว่า มีร้านที่ตกแต่ง รถออฟโรด ย่านลำลูกกาอยู่ร้านนึง ผมนึกขึ้นได้ (หลังจากขับรถไปล้าง) เลยแวะไปสอบถาม .... ได้ความดังนี้

พี่เจ้าของร้านใจดี ยกรถผมขึ้นมา และหมุนล้อ ข้างขวา ปรากฏว่า ล้อด้านซ้ายหมุนไปทางเดียวกับด้านขวา .... สรุปมี LSD

และผมได้เปิดคลิปที่ผมถ่ายไว้ให้พี่เค้าดูว่า ... ถ้ามันมี ...แล้วไมรถผมมันเป็นเงี้ย ... มันไปไม่ได้อะ ....

.........

พี่เค้าดูจนจบแล้วหันกลับมาบอกว่า เร่งเครื่องเหมือนกลัวมันจะพังแบบเนี้ย  LSD มันไม่ทำงานหรอก ...... !!!

พี่เค้าให้ความรู้มาว่า LSD มันจะไม่จับกับล้อที่หมุนฟรี 100% แต่จะส่งกำลังไปน้อย หรือมาก ขึ้นอยู่กับล้อที่ฟรี .... เช่น จากคลิป ถ้าผมอยากจะให้มันผ่านตรงนี้ไปได้ ผมต้องเร่งเครื่องแรงและนานกว่านี้ ไม่ใช่ เร่งๆ หยุดๆ ลักษณะนี้ LSD จะไม่ทำงาน กล่าวคือ ถ้าล้อที่หมุนฟรี หมุน 100% ล้ออีกฝั่งจะมีกำลังแค่ 30-40% เท่านั้น

และก็พี่เค้าบอกว่า LSD ที่ติดมากับรถโรงงาน มีไว้ช่วยเวลาตกหลุม ล้อใดล้อนึงเท่านั้น เวลาใช้งานต้องเร่งเครื่องหนักๆ  LSD ถึงจะจับ แต่ถ้าจะเอาไปลุยแบบที่ผมพยายามจะทำ เค้าบอกว่า ไม่ไหว ถ้าจะเอาแบบนั้นต้อง ดิฟล๊อก ที่สามารถส่งกำลังลงล้อทั้งสองข้างเท่าๆกัน เท่านั้น .....

ถึงบางอ้อแล้วครับ ซื้อรถมาใช้ไม่เป็น เองเรา ...  :'( :'(

ป.ล.อยากบอกว่า Trailbrazer ขับผ่านเนินแบบนี้ สบายมากๆครับ แม้จะใช้โหมด 2H ก็ตามไม่ต้องเร่งเครื่องหนักๆแบบนี้เลย  ....

ออฟไลน์ aoddy1

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 04, 2013, 23:16:49 »
ใช่ครับมันต้องเหยียบลึกๆของผมฝุ่นคลุ้งเลยกว่าจะหลุดขึ้นมาบนถนนได้ ไปจอดแอ่งลูกรังข้างถนนตอนดูบั้งไฟพญานาค

ออฟไลน์ boyce

• Full Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 05, 2013, 04:43:55 »
เจอแบบนี้ มีหรือไม่มี LSD ถ้าหักเลี้ยวไปทางล้อที่กดพื้น จะช่วยได้ไหม
หรือใส่เกียร์ถอยหลัง มาหน่อย แล้วถึงเดินหน้า จะได้ไหมครับ

และกรณีแบบนี้ ถ้าเป็นรถขับหน้า ก็คงไม่มีปัญหา ใช่ไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 05, 2013, 04:45:30 โดย boyce »

ออฟไลน์ Rhythm

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 05, 2013, 09:41:51 »
ได้ความรู้ดีครับผมก็ใช้มาสด้าตัวเดียวกับจขกทเหมืิอนกัน
 ;D

ออฟไลน์ Koong

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 05, 2013, 21:50:57 »
ป.ล.อยากบอกว่า Trailbrazer ขับผ่านเนินแบบนี้ สบายมากๆครับ แม้จะใช้โหมด 2H ก็ตามไม่ต้องเร่งเครื่องหนักๆแบบนี้เลย 

ผมว่า Traibrazer  น่าจะมีระบบ TCS แล้วนะครับซึงทำงานได้ดีกว่า LSD ธรรมดา และผมก็เชื่อว่าถ้าเป็น BT-50  รุ่น 3.2 ซึ่งไม่มี LSD แต่มีระบบ TCS  ถึงจะขับ 2H ก็จะผ่านอุปสรรคนี้ไปได้ง่ายกว่ารุ่น 2.2     ต้องทำใจครับของถูกแต่ดีไม่ค่อยมี