ผู้เขียน หัวข้อ: [กระทู้บ่น]อยากรู้ว่า เค้าเปิดไฟตัดหมอกกันทำไมครับ  (อ่าน 12539 ครั้ง)

ออฟไลน์ marsstone

• Jr. Member
  • **
ผมเป็นคนมีปัญหาสายตา ในเรื่องของแสงขณะขับรถตอนกลางคืนครับ ( ตาค่อนข้างไวแสงกว่าปกติ ทำให้แสบตาง่าย )
ยิ่งถ้าขับผ่านซอยมืด ๆ เจอรถขับสวนมา พบว่า สวนมา 10 คัน เปิดไฟตัดหมอกซะ 3-4 คัน ( แถมยังเจอพวก เปิดไฟสูง หรือ ไม่ก็ไฟซีนอน อีกซะ 1-2 คัน )

หมอกไม่ลง ฝนไมได้ตกหนัก ลำพังไฟหน้ารถก็สว่างเพียงพอ

จะต้องเปิดไฟตัดหมอก หา....  กันหรอครับ  แสงมันฟุ้ง แยงตารถสวนทางนะ  >:(

promt

• บุคคลทั่วไป
ถ้าขับคนเดียว ผมเอาคืนแน่ ชะลอ ตบเข้าซ้าย ให้แซงไป แล้วเปิดมั่ง เปิดจ่อมันอยู่อย่างนั้นหล่ะ

ระวังเขาแกล้งกระทืบเบรคนะครับ

เราจะหัวทิ่มเอา

ออฟไลน์ Buffy

• Hero Member
ไฟหน้าสองมันดูไม่พอ ต้องล่างอีกสอง กลายเป็นสี่ เป็นการจัดองค์ประกอบของความสวยงามที่ลงตัว

ยิ่งไฟสูง ซีนอน เพิ่มความ คูลเข้าไปอีก ตามความจ้าของแสง แปลก แหวกแนว ไม่เหมือนใคร

มี Identity สุดสุด เป็น Signature ของความเจิดจ้า ไฉไล............สว่างไกลไปทั่วโลก..........

ด้วยเอวังประการนี้ ครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

แต่ถ้าจะพูด แสงมันไม่ต่างกับไฟหน้าเลย ผมก็ผ่านๆ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

• **
ที่ต้องบ่นคือ เด๋วนี้เจอเปิดกันเยอะมากกกก... ( หรือมันเป็น แฟชั่น ไปแล้ว )
นับได้เลย ในกรุงเทพฯเนี้ยแหละ
10 คัน ต้องเปิดซะ 3-4 คัน ( ผมอยู่ย่าน เจริญกรุง-ถนนจันทร์ )

ขับกลางคืนรำคาญตาซะยิ่งกว่าขับออกต่างจังหวัดซะอีก
เปิดแบบนี้ไม่ผิดกฎหมายหรอครับ ???

ออฟไลน์ Gopz

• Sr. Member
ผมว่าเฉยๆนะไฟตัดหมอกหน้า (ถ้าเป็นของแท้นะครับ) แต่ถ้าของปลอมไฟจะฟุ่งๆ

แต่ถ้าเป็นไฟตัดหมอกหลังนี้ไม่ไหวเลยจริงๆ -*-
Toyota Yaris 1.5 E Limited / Toyota Altis 1.8 G
Toyota Camry 2.4 Hybrid CD / Ford Fiesta 1.6S
Toyota Prius TRD / Toyota Prius Top Option
Isuzu MU-X 3.0 4x4

ปัจจุบัน
Toyota Yaris 1.2 G/ Mazda 2 Diesel 1.5 XDL HB

ออฟไลน์ Demon76

• Newbie
  • *
เคยขับตามหลัง ไฟมีกี่ดวงแม่คุณเปิดหมดทุกดวง.....
....ยกเว้น...ไฟเลี้ยว.... :(

ออฟไลน์ Noctis Lucis Caelum

• Life is beautiful and short.
ไฟตัดหมอกผมเฉยๆครับ

มีปัญหากับพวกซีนอนมากกว่า
นั่นคือร่างกายของคุณ ใช้มันให้คุ้ม ใช้ให้พอใจ ...จนกว่าคุณจะต้อง "เสียมันไป"

PLEASE DON'T CALL ME ARROGANT BUT I THINK I'M A SPECIAL ONE

ออฟไลน์ HYDE--

ส่วนตัวผมนะ ขับปกติไม่เปิดหรอก

แต่เวลาออก ตจว หรือ ทางมืดๆ ผมเปิดตลอด

ปล ไฟตัดหมอกเดิมๆนะครับ ไม่ได้แต่ง 8000k 10000k

ออฟไลน์ Thor.1

ผมว่าเฉยๆนะไฟตัดหมอกหน้า (ถ้าเป็นของแท้นะครับ) แต่ถ้าของปลอมไฟจะฟุ่งๆ

แต่ถ้าเป็นไฟตัดหมอกหลังนี้ไม่ไหวเลยจริงๆ -*-

เห็นด้วยครับ  ไฟตัดหมอกหน้าหลายๆคันเปิดแล้วเรี่ยๆพื้นผมโอเค
หรือใครจะติดไฟอะไรจนเหมือนงานวัดเคลื่อนที่ แต่ไม่แยงตาผมก็เฉยๆ

แต่ซีนอนจีนกับตัดหมอกหลังวิออสนี่........ขอเถอะ
>:(

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
คงอยากให้รถคันข้างหน้าหลบนะเห็นส่วนใหญ่รถขับเร็วจะเปิดกัน ผมใช้วิธีขับหนีเอา

แต่หมอกหลังต้องเข้าไปถามในคลับวิออสนะครับ เปิดกันโคตรเยอะ หรือว่ามันกลายเป็นของแถมเซลไปแล้ว

ออฟไลน์ Pasakorndvm

ห_อกหายครับ หาไม่เจอ
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ dorakun

• Full Member
สำหรับผมถ้าตัดหมอกหน้าเดิมๆไม่ได้ปรับแต่งอะไรอันนี่้ผมเฉยๆ
ผมจะมีปัญหามากกับพวกซีนอนเถือนครับ...อันนี้แสบตามากๆ

แต่ที่ร้ายแรงที่สุดสำหรับผมคือไฟตัดหมอกหลัง....โดยเฉพาะวีออสครับ
ไม่เข้าใจว่าจะแรงไปไหน....ด้วยตำแหน่งแหละความแรง...เจอที่ไรต้องรีบหนีให้ไกลเลยครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
"หมอก" บ้านไอ้หมอนั่น หรือยายคนนั้น มันคง "หงอย" ครับ

เลยเปิดให้สว่างโล่ เพิ่มความคึกคัก หมอกบ้านมันจะได้ไม่หงอย

ออฟไลน์ nirvanapoint

ผมว่า ไฟตัดหมอกถ้าเดิมๆเนี่ยมันก็ไม่แยงตาอะไรนะครับ
ผมเฉยๆนะ
แต่ถ้าไปเปลี่ยนมาเนี่ย พวกซีนอล อะไรแบบเนี้ย
โดนตาเต็มๆครับ

ออฟไลน์ coconut

• **
เมื่อก่อนตอนได้รถมาขับใหม่ ๆ ก็คิดว่ามันคงจะช่วยให้สว่างขึ้น และไฟตัดหมอกมันก็อยู่ในตำแหน่งต่ำมาก  ไม่ทราบจริงๆ ว่ามัน ไปรบกวนสายตารถคันอื่นที่ขับสวนมา จนมารู้ทีหลังว่ามันใช้ตอนหมอกลงจัด หรือตอนฝนตกหนักๆ เวลาที่ไม่สามมารถมองเห็นเส้นจราจรบนพื้นถนน กรณีที่ช่วงนี้มีคนเปิดไฟตัดหมอกกันมาก ผมสรุปตามความคิดเองนะคับว่า 1.เปิดเพราะรู้เท่าไม่ถึงการณ์ (เพราะตอนไปอบรมทำใบขับขี่ก็ไม่มีเจ้าหน้าที่คนไหนบอกเรื่องนี้เลย)  2.รู้แต่จะเปิด มันเท่ห์ จะทำไม   3.เปิดแล้วลืมปิด

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
วันก่อนเจอเหมือนกัน Civic ES ติด Xenon แยงลูกกระตาโคตร ผมเลยเปิดไฟหาหอกหลังใส่ไปทีนึง

สงสัยสว่างจะได้ดูเด่นๆ มั้งครับ นึกว่าเท่ห์

แต่ผมว่า ชาวบ้านสรรเสริญมากกว่านะ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ jg333

ผมเฉยๆนะครับ
 จะมีปัญหากับพวก xenon
และอีกพวกนึงคือ ไม่เปิดไฟเลย ? ผมเกือบจะสอยตูดพวกนี้หลายครั้งละ มืดจะตายไม่เปิดไฟอีก :(

ออฟไลน์ Tan Int

แต่ผมเฉยๆกับไฟตัดหมอกนะ ไม่ทราบเป็นอะไร
ผมกลับเดือดร้อนกับพวก DRL ที่เป็นหลอด LED ของพวก Benz อะครับ กลางวันแดดเปรี้ยงยังอุตส่าห์แยงตาได้
เว้น ไฟหรี Sylphy นะ ไม่สว่างจัดมาก

ส่วนไฟตัดหมอกหลัง Vios มันแยงตามากขนาดนั้นเลยเหรอครับ อันนี้ถามตรงๆ ไม่ได้กวนนะครับ
(ผมไม่รู้จริงๆครับ คือไม่เคยเห็นอะครับ)
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ mewzabahl

ไฟตัดหมอกหน้า เดิมๆจากศูนย์ ยังพอทน แต่พวก ซีน่อล ไฟเน่าๆกาก แยงตาไรพวกนี้สิรับไม่ได้ และก็ไฟตัดหมอกหลังของรถบางรุ่นอีก ไม่รู้จะเปิดทำไม เจอคันนไหนเปิดต้องรีบแซงหนีเลย

ออฟไลน์ litle

• **
  • สมาชิกใหม่ ฝากตัวด้วยครับ
ส่วนตัวไม่ค่อยมีปัญหากับรถที่เปิดไฟตัดหมอกหน้าเท่าไหร่ครับ (ยกเว้นไฟตัดหมอกซีนอล)
แต่จะมีปัญหากับไฟตัดหมอกหลังครับ ไม่รู้จะเปิดทำไม มีไฟท้ายอยู่ 2 ดวง + รีเฟล็กสะท้อนแสงก็เห็นอยู่แล้ว
เคยขับวีออสเพื่อน ลองเปิดตอนถอยหลังมืดๆ เลย ก็ไม่ได้สว่างขึ้นซักเท่าไหร่
ถ้าจะทำมาเพื่อให้มองเห็นหลังรถตอนถอยมืดๆ เนี่ย ผมว่าติดเป็นสปอร์ทไลท์ต่อกับเกียร์ถอยเลยดีกว่านะครับ
วางไว้ก่อนความฝัน  เจอกันวันฝนซา

ออฟไลน์ Newhang

ผมมีปัญหากับไฟตัดหมอกหลัง
และไฟแต่งทุกชนิด ทุกดวง ไม่ว่าหน้าหลัง ตัดหมอกไม่ตัดหมอก หรือไฟเลี้ยว ไฟหรี่ก็ตาม

ออฟไลน์ beebird

เท่าที่ผมสังเกตุดูหลายครั้งมาก
1 . ตัดหมอกของ Yaris คาดว่าน่าจะเป็นของเทียบ หลอดธรรมดาๆนี่แหละ แสงจะฟุ้งไปไหน คุมแสงไม่ดีเลย ไฟหน้าที่เป็นไฟต่ำ ยังไม่แยงเท่าตัดหมอกเลย
2. ไฟหน้าของ Altis ตัวก่อนปัจจุบัน ซึ่งส่วนมากเป็น Taxi  คาดว่าน่าจะเกิดอุบัติเหตุมา แล้วก็อู่ไม่ได้ตั้งแสงให้ใหม่ ขับสวนมาก็แยงกันตั้งแต่ ไม่ยกไฟสูงเลย แยงกันจนมึน
3. ตัดหมอกหลังของ VIOS บริเวณสเกิตหลัง แสบตาทุกคัน ... คงเปิดหาหอกเหวสักอย่าง
4. ตัดหมอกของ CAMRY กะ ACCORD บางคันไม่รู้จะเปิดทำไม แยงตาเช่นกัน
5. ไฟท้าย LED ของ MB - E-Class สว่างแยงตาทุกคัน คันนี้เค้าออกแบบมาแบบนี้ ทำไรไม่ได้ครับ
6. ไฟท้ายแต่งของ LED-ACCORD สว่างแทบจะมากกว่าของ E-Class ซะอีก เบรคทีข้างหลังมึน 
7. ไฟ Xenon แต่ง ไปอยู่ในโคมที่ไม่ใช่โคม H.I.D. (ลูกแก้ว) แยงตาชาวบ้านทุกคันครับไม่ต้องสืบ รวมถึงตัดหมอกที่เป็นหลอด Xenon ยิ่งแล้วใหญ่

คงทำได้แค่บ่นกันต่อไป พวกนี้ขับรถไม่รู้หรือไงว่าไฟแยงตาคนอื่น และทำให้เค้าเดือดร้อน ไม่เห็นมันจะเท่ห์ตรงไหน พอเรายกไฟสูงเพื่อที่จะได้เห็นทางของเรา พี่ยกไฟสูงใส่เราอีก ไม่พอใจ ..... พวกห่านเอ้ย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 04, 2013, 18:05:30 โดย beebird »

ออฟไลน์ Nookkiez

ไฟตัดหมอกหน้ายังพอทน  แต่ไอ้พวกกระบะยกสูงใส่ซีน่อนแรงๆนี่อยากจะลากคอลงมาถามซะจริงๆว่าใส่เพื่ออะไร แล้วอีกพวกนึงคือพวกเปิดไฟตัดหมอกหลังเหมือนกัน แหม่ อยากจะเอาหนังสือคู่มือจิ้มตามันจริงๆ ว่าไฟตัดหมอกมีไว้ใช้เพื่ออะไร ตอนไหน ไม่ใช่ขับในเมืองค่ำหน่อยมีไฟอะไรก็ต้องเปิดหมด เซ็งจริง >:(
Test ..

ออฟไลน์ McBoyz

• Newbie
  • *
ใน กทม ผมไม่เคยเปิดครับ เปิดแต่เวลาวิ่งออกต่างจังหวัด
เพราะ ถนนมันมืด ไฟหน้ามันไม่พอ กวาดไม่ถึงข้างๆถนน
ที่เปิดเพราะ ผมเคยชนหมามาทีนึง เพราะริมถนนมันมืด มองไม่เห็นเวลาหมาวิ่งเข้ามา

ปีใหม่ที่ผ่านมา เดินทางกลับจากไปเที่ยวลำปาง ผมก็รอดชนหมาเพราะไฟตัดหมอกนี่แหละครับ พูดจริงๆ
ยืนตะคุ่มๆริมถนน แล้วพุ่งข้ามมาเลย ดีที่พอจะมองเห็นแว๊ปๆ

ปล.ผมไม่ได้พูดแก้ตัวหรือทำให้ตัวเองดูดีหรอกครับ แค่บอกเหตุผลว่าทำไมถึงเปิด เท่านั้นเอง หากไปแยงตาใครผมก็กราบขออภัยด้วย

ออฟไลน์ Headman

ไฟตัวหมอกหรอ.....
มันเป็นแสงสีขาวใช่ไหมอ่ะครับ
ผมว่า ยังไม่เท่าไหร่นะ ผมเคบเจอ เปิดที่หน้าสยามกันเลยทีเดียว ไฟตัดหมองสีเหลือง...ตอนนั้นรถติดด้วย....
เดินลงไปทำท่าจะมีเรื่อง....เห็นเป็นผู้หญิงนุ่งสั้นเลย 555555 แล้วพูดไปแบบสุภาพว่า

ไอ้ Animal เมิงจะเปิดไฟตัวหมอกสีเหลืองหา OLO หรอครับ จะปิดดีๆ หรือจะให้ปิดให้....OLO ลงาทั้งรถเลย เพราะรถผมมัน
Citroen Gs ข้างหลังมันเตี้ย ไฟสีเหลืองของมันพุ่งเข้ามาในรถ ไอ้เพื่อนผมที่นอนอยู่ 2 คนข้างหลังมันนอนไม่ได้ เลย.....55555
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ settavut

• First

เห็นด้วยครับ  ไฟตัดหมอกหน้าหลายๆคันเปิดแล้วเรี่ยๆพื้นผมโอเค
หรือใครจะติดไฟอะไรจนเหมือนงานวัดเคลื่อนที่ แต่ไม่แยงตาผมก็เฉยๆ

แต่ซีนอนจีนกับตัดหมอกหลังวิออสนี่........ขอเถอะ
>:(

เหมือนกันครับ

เกลียดนักพวกซีนอลที่ห่วยๆ ใส่กับโคมธรรมดา แสงฟุ้งมากๆ  ไม่เข้าใจค่านิยมของบางคนที่ชอบติดฟิล์มมืดๆ แต่ไปใส่ซีนอนจีน เปลี่ยนเฉพาะตัวหลอด ไม่เปลี่ยนโคมโปรเจคเตอร์

นอกจากซีนอลจากโรงงาน ถ้าไม่ฟุ้ง ผมจะเฉยๆ

แต่ vios กับแคป ไฟตัดหมอกหลัง ผมไม่รู้เขาจะเปิดให้คนตามหลังสรรเสริญ... กันทำไม
Altis CNG MC 2010
CHR HV HI 2018

ออฟไลน์ kengheng

• **
ไฟตัดหมอกเนี่ย
ถ้าขับในเมือง ไม่จำเป็นต้องเปิดหรอกครับ ไม่จำเป็น เพราะแสงสว่างพออยู่แล้วครับ
ถ้าขับต่างจังหวัด เปิดเพื่อให้มองเห็นชัดขึ้นก็ดีครับ เพราะถนนมืดมากๆ และไม่ค่อยมีผลเท่าไหร่
ก็ขึ้นอยู่แค่ว่าตามความจำเป็น

• **
ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ ไอ้ที่มีปัญหากับผมส่วนมากก็ VIOS แสงฟุ้งๆ เนี้ยแหละครับ

ไอ้ติดไฟตัดหมอกเทียบ เนี้ยอาจจะเซลล์แถมให้ หรือประหยัดงบ ผมเข้าใจ

แต่ คุณ ๆ จะเปิดกันทำไมในเมือง ฟระ ???

( อีกอย่าง มีใครแสบตากับไฟเบรค Benz รุ่นใหม่ ๆ บ้างไหมครับ แง่งงง สว่างไป 3 โลก )

ออฟไลน์ basboths

บ่นกันหลายรอบ(ผมก็ตั้งกระทู้วีออสตัดหมอกหลัง)

เจอแมร่งทุกเช้ามืดเปิดหาอะไรไม่รู้เปิดเข้าไป ย้ำ วีออสเยอะมาก แต่ก็มี รุ่นอื่นที่เปิดด้วยเหมือนกัน ไม่เข้าใจ ถนน ถนนกาญจนาภิเษก ลอยฟ้า มืดหมอกลงจนมองไม่เห็นกันรึไง ??? ??? ??? ??? ??? ??? ??? ??? ??? ??? ??? ??? ??? ??? ??? ??? ???