ผู้เขียน หัวข้อ: [กระทู้บ่น]อยากรู้ว่า เค้าเปิดไฟตัดหมอกกันทำไมครับ  (อ่าน 12544 ครั้ง)

ออฟไลน์ redsun

• Hero Member
ตัดหมอกหลัง VIOS ต้องเจอตรู.... :P

รูปภาพ
CREDIT : superstreetonline.com

ออฟไลน์ Thor.1

• Sr. Member
"หมอก" บ้านไอ้หมอนั่น หรือยายคนนั้น มันคง "หงอย" ครับ

เลยเปิดให้สว่างโล่ เพิ่มความคึกคัก หมอกบ้านมันจะได้ไม่หงอย

กร๊ากกกกก..............ไปย้อมซะหน่อยก็หาย จะได้ไม่ต้องเปิดไฟแยงตาชาวบ้านเนาะ

ออฟไลน์ jdai

• Jr. Member
  • **
 :-\ :-\ :-\  ผมว่าท่านเหล่านี้คงเปิดหาญาติผู้ใหญ่กระมังครับ คงหาไม่เจอ เลยเปิดหมด แน่จริงเปิดไปฉุกเฉินควบไปด้วยสิ จะได้เท่ห์เพิ่มอีก

ขนาดไฟไม่แต่งแล้วเปิดไฟตัดหมอกหรือไฟสูง หรือตั้งไฟให้สูงกว่าปรกติ แค่นี้ก็แยมากแล้วครับ  ยังไม่รวมไฟแต่ง..น..า..ร..ก.. อีก เท่ห์แต่ชาวบ้านเดือดร้อนครับ

ไม่รู้จะเปิดหา...หมอ_ อะไร มีกระทู้อย่างนี้ก็ดีเหมือนกัน จะได้ประจาน ช่วยกันรณรงค์ให้มากๆ ครับ :) :) :)

ออฟไลน์ capton

ต้องบรรจุในหลักสูตรตอนอบรมใบขับขี่แล้วมั๊งครับ .. แต่ผมก็ไมมีปัญหากับเดิมๆโรงงานนะ เว้นวีออส กับพวกซีนอนแต่ง

บางทีผมรำคาญมากๆ ก็เปิดไฟหอกหลังใส่มันไป ส่วนใหญ่จะไม่เกินหนึ่งกิโลเมตรก่อนถึงบ้าน

ผมไม่รู้ว่ามันดีตรงไหน ซีนอนเถื่อนนิ ถ้าวิ่งกลางคืนบ่อยๆ ก็ติดฟิล์มใสๆไปเลย จะได้ไม่รบกวนคนอื่น เนอะ !!

เคยถามเพื่อนว่าติดทำไม มันย้อนผมว่า พอดี พ่อทิ้งมันไปตั้งแต่เด็กๆ ตอนนี้อยากเจอ เลยติดซีนอนเลย เผื่อเจอ ... เอากะมัน

ออฟไลน์ Eddy5659

มันหน้าเบื่อทั้งไฟตัดหมอก และซีนอนบ้าพลังแหละครับ
โมโมาหลายรอบ จะเปิดนำทางให้บุพการีมันไปสู่สุขติมั้งครับ

แต่โมโหก็ไี้ประโยชน์ โดนเมียด่า และต้องขับดีๆให้ลูกนั่งอีก
แต่ช่วงหลังนี้ผมไม่ค่อยจะมีปัญหาเท่าใหร่ เพราะแว่น nigh vision สีเหลืองนี่แหละครับ
เอ่อยู่เลยราคาไม่แพงมาก เมื่อเทียบกับแว่นกันแดด
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ LimitedEdition

รณรงค์ขับขี่ถูกต้องกันมั้ยล่ะครับ

ไม่เปิดตัดหมอกหลัง ไม่เปิดไฟฉุกเฉินเมือต้องการตรง หรืเวลาฝนตกหนักและเปิดไฟหน้าเวลากลางคืน
ถ้าทุกท่านไตั้งกระทู้รณรงค์ในคลับที่ท่านอยู่กัน โดยเฉพาะค่ายโตโยต้าที่ขยันใส่ไฟตัดหอกมา
ผมว่าน่าจะพอช่วยภาพรวมได้นะคร้บ

ออฟไลน์ jani

• Full Member
ไฟตัดหมอกผมเฉยๆครับ

มีปัญหากับพวกซีนอนมากกว่า
เห็นด้วยครับ
ประโยชน์กับรถคันอื่นก็มีนะ ถ้ารถสวนทางมา  ไม่เปิดไฟตัดหมอก แล้วไฟเกิดเสียไปดวงนึง คุณมองแล้วนึกว่ามอไซด์ เลยแซงขึ้นไปเกิดประสานงาขึ้นมาแล้วจะขอบคุณถ้าคันนั้นมีไฟสามดวง(เพิ่มตัดหมอกมาอีกสอง) เคยเจอมาแล้วหักหลบแทบไม่ทัน

ออฟไลน์ MystogaN

วันก่อนเจอ Vios เปิดไฟตัดหมอกหลัง เลยจัดกดไฟสูง พร้อมไฟตัดหมอกหน้าไป 1 ชุดใหญ่

พอแซงได้ เปิดไฟตัดหมอกหลังให้อีก :)

ออฟไลน์ honoiuiu

บางทีมันก็ไม่จำเป็นต้องเปิดก็ได้นะไม่นับจังหวะจำเป็นเน่อ

ออฟไลน์ Au

• **
เท่าที่ผมเคยถามมาเพื่อนๆนะครับ ได้ 2 คำตอบ
1. ไม่รู้เปิดปิดยังไง อันนี้พวกผู้หญิงที่ขับเป็นอย่างเดียว พอบอกวิธีเปิดปิดให้ปุ๊ปจะเข้าข้อต่อมา
2. ก็มันเท่ห์อะ  :P

ออฟไลน์ Teamkk

• **
  • ไม่มีอะไรดีที่สุด แค่ชอบที่สุดก้อพอ
เจอเทรนใหม่มิตรภาพขึ้นอิสานแล้วจะบ่นไม่ออกครับ พี่เล่นเปิดไฟสูงวิ่งกันเลยทีเดียว...

ออฟไลน์ tathedarknight

ไฟตัดหมอกเดิมๆติดรถ อันนี้โอเคครับ แต่ซีนอลนี่รับไม่ได้จริง ไม่รู้จะติดมาส่องโคตรเหง้ามันในนรกหรือไง ว่าแล้วก็โมโห

ขอโทษครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ก็มาอีกกระทู้ และถ้ายังมีคนขวางโลกที่บอกว่า "ไม่เป็นไร" ไอ้พวกนี้คงไม่หมดไปครับ

ออฟไลน์ johnlee

ใน กทม ผมไม่เคยเปิดครับ เปิดแต่เวลาวิ่งออกต่างจังหวัด
เพราะ ถนนมันมืด ไฟหน้ามันไม่พอ กวาดไม่ถึงข้างๆถนน
ที่เปิดเพราะ ผมเคยชนหมามาทีนึง เพราะริมถนนมันมืด มองไม่เห็นเวลาหมาวิ่งเข้ามา

ปีใหม่ที่ผ่านมา เดินทางกลับจากไปเที่ยวลำปาง ผมก็รอดชนหมาเพราะไฟตัดหมอกนี่แหละครับ พูดจริงๆ
ยืนตะคุ่มๆริมถนน แล้วพุ่งข้ามมาเลย ดีที่พอจะมองเห็นแว๊ปๆ

ปล.ผมไม่ได้พูดแก้ตัวหรือทำให้ตัวเองดูดีหรอกครับ แค่บอกเหตุผลว่าทำไมถึงเปิด เท่านั้นเอง หากไปแยงตาใครผมก็กราบขออภัยด้วย

ไม่จำเป็นขนาดนั้นมั้งครับ ผมขับแต่ใน ตจว.มา30ปีละ ไม่เคยต้องเปิดตัดหมอก ก็ไปไหนได้ทั่วไป

ฟิล์มรถมืดไปหรือเปล่า คนอื่นไม่เปิดตัดหมอก ทำไมเขามองเห็นหมาล่ะ

หมาข้างทางน่ะ ตจว. มันมีอยู่แล้ว  มันไม่เหมือนทางด่วนที่มีรั้วกันไว้ ไม่เหมือน กทม ที่รถขับกันเยอะ หมาก็กลัวรถมากกว่าหมา ตจว.

เห็นใจคน ตจว.บ้างสิ  ทำไมต้องมาเจอคน กทม.เปิดตัดหมอกใส่ล่ะ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ DArkMaster

รณรงค์ขับขี่ถูกต้องกันมั้ยล่ะครับ

ไม่เปิดตัดหมอกหลัง ไม่เปิดไฟฉุกเฉินเมือต้องการตรง หรืเวลาฝนตกหนักและเปิดไฟหน้าเวลากลางคืน
ถ้าทุกท่านไตั้งกระทู้รณรงค์ในคลับที่ท่านอยู่กัน โดยเฉพาะค่ายโตโยต้าที่ขยันใส่ไฟตัดหอกมา
ผมว่าน่าจะพอช่วยภาพรวมได้นะคร้บ
เห็นด้วยกับพี่เนยครับ
ผมว่าบางคนที่เปิดเพราะเปิดตามคนอื่น ผมเป็นพวกที่เคยเปิดไฟฉุกเฉินเวลาขับกลางสี่แยกเหมือนกัน(ตอนเริ่มขับใหม่ๆ เพราะเห็นคันอื่นเค้าทำเลยทำตาม) ผมว่าเรามารณรงค์การขับขี่กันดีกว่าครับ

ออฟไลน์ MoLee

หลังๆเริ่มปลงกับตัดหมอกแล้วครับ แต่ช่วงนี้ลำคาญกับมือใหม่ ไม่เปิดไฟหน้าซะมากกว่าเจอYaris มาสี่คันพอกันเลยยย

ออฟไลน์ PeckPeck

• **
และก็ยังมี เปิดไปตัดหมอกแทนไฟหน้าอีก
เห็นแล้วเพลีย!!!

ออฟไลน์ peak14405

แต่ก่อนผมก็เป็นคนนึงนะครับ ที่เปิดตลอด CR-V G3 เดิมๆ และก็ไม่ได้รู้สึกว่าไฟเดิมๆจะไปแยงตาใครด้วย แต่หลังๆมานี่ได้อ่านบอร์ดนี้บ่อยๆเข้าก็เลยเกรงใจเพื่อนร่วมถนน ตอนนี้ก็เลยไม่ได้เปิดตัดหมอกละครับ จะเปิดก็ต่อฝนตดหนักๆ หรือไปต่างจังหวัด ทางยาวๆไกลๆโน่นแหนะ  ;) ;) ;)