ผู้เขียน หัวข้อ: สมาชิกคิดว่า c segment คันใดทนแก๊ส LPG ดีสุดคะ  (อ่าน 14448 ครั้ง)

ออฟไลน์ kris-lack

• Hero Member
ขอความกรุณาเรียงลำดับให้หน่อยค่ะ

ขอบคุณทุกความเห็นค่ะ

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
Re: สมาชิกคิดว่า c segment คันใดทนแก๊ส LPG ดีสุดคะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 06, 2013, 22:00:50 »
Toyota Altis เขาเกิดมาเพื่อแก็สครับ  ;D ;D

Re: สมาชิกคิดว่า c segment คันใดทนแก๊ส LPG ดีสุดคะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 06, 2013, 22:06:23 »
Toyota Altis เขาเกิดมาเพื่อแก็สครับ  ;D ;D
ขอบพระคุณมากค่ะ
รบกวนเรียงลำดับตัวอื่นให้ด้วยหน่อยค่ะ
เอาไว้เป็นข้อมูลในการตัดสินใจซื้อรถในอนาคตค่ะ

ออฟไลน์ PumpNISMO

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 06, 2013, 22:56:28 »
คันต่อมาผมว่าcivicนะครับ คือมันไม่ได้ทนแก๊สหรอก แต่มีคนซื้อเยอะติดเยอะช่างจะมีประสบการณ์มากกว่าครับ
รองลงมาอีกผมว่าอาจจะเป็นsylphyกับLancerEXแต่ก็ต้องเปลี่ยนท่อไอดีด้วยมั้งครับ เหตุผลคือยื่ห้ออื่นที่เหลือมีระบบไฟฟ้ายุ่งยากมากกว่ากันครับ

แต่sylphyอาจจะไม่ใช่ตอนนี้นะครับเพราะคนยังใช้น้อย  สิ่งสำคัญอยู่ที่การบำรุงรักษาครับ

ออฟไลน์ Skyline

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 06, 2013, 22:58:50 »
อัลติส คำตอบสุดท้ายคับ  ;D

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 06, 2013, 23:00:54 »
เก่าใหม่ ผสมปนๆ กันไปครับ
1. Altis
2. Optra
3. Lancer แซยิด
4. Civic FD ต๊อกๆ

ออฟไลน์ Tyde

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 06, 2013, 23:07:25 »
Altis  Civic(บล๊อคRเขาว่าทนแก๊ส)   EX  ครับ  เห็นตามเว็บแก๊สเขาแนะนำให้ดูรุ่นที่เครื่องเป็นวาล์วไฮโดรลิคจะทนแก๊สและไม่ต้องตั้งวาล์วบ่อยๆ 

จริงๆมันติดได้ทุกรุ่นแต่ขึ้นอยู่กับรุ่นไหนจุกจิกมากหรือน้อยแตกต่างกันไป

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 06, 2013, 23:30:54 »
เก่าใหม่ ผสมปนๆ กันไปครับ
1. Altis
2. Optra
3. Lancer แซยิด
4. Civic FD ต๊อกๆ
อาทิตย์ที่แล้วไปดู ไตรตัน เขาบอกว่า lancer ไม่มีขายแล้วค่ะ
มีคันนึงในศูนย์เป็นเกียร์ธรรมดา เขาบอกน่าจะคันสุดท้ายของศูนย์แล้วค่ะ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 06, 2013, 23:34:06 »
Altis  Civic(บล๊อคRเขาว่าทนแก๊ส)   EX  ครับ  เห็นตามเว็บแก๊สเขาแนะนำให้ดูรุ่นที่เครื่องเป็นวาล์วไฮโดรลิคจะทนแก๊สและไม่ต้องตั้งวาล์วบ่อยๆ 

จริงๆมันติดได้ทุกรุ่นแต่ขึ้นอยู่กับรุ่นไหนจุกจิกมากหรือน้อยแตกต่างกันไป
งั้นขอปรับคำถามนิดนึงค่ะ
เป็นว่า
c segment คันใดที่ถ้าซื้อมาติดแก๊ส lpg แล้วน่าจะดีที่สุด จุกจิกน้อยสุด (เรียงลำดับเหมือนเดิมนะคะ)

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 06, 2013, 23:53:38 »
เมื่อก่อนว่า Altiaทนกว่า civic
แต่เดี๋ยวนี้ Civicทนกว่า altis. ตั้งแต่ลดสเปกวาล์วลงทนแก็สได้น้อยลง
แต่อย่างว่านะครับช่างส่วนใหญ่ถนัดtoyoก็เลยรู้สึกว่าทนกว่า  ทำง่ายกว่าเพราะมีรถให้ลองมาเยอะก็เลยถนัดกว่า
ก็เลยแนะนำ 
จริงๆอาจไม่ได้ทนกว่า

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 07, 2013, 00:17:06 »
เมื่อก่อนว่า Altiaทนกว่า civic
แต่เดี๋ยวนี้ Civicทนกว่า altis. ตั้งแต่ลดสเปกวาล์วลงทนแก็สได้น้อยลง
แต่อย่างว่านะครับช่างส่วนใหญ่ถนัดtoyoก็เลยรู้สึกว่าทนกว่า  ทำง่ายกว่าเพราะมีรถให้ลองมาเยอะก็เลยถนัดกว่า
ก็เลยแนะนำ 
civic ที่ว่านี่คือ ตัวปัจจุบันนี้หรือคะ?

ออฟไลน์ GusZ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 07, 2013, 00:58:19 »
 ทนหรือไม่ทน จริงๆส่วนหนึ่งก็ขึ้นกะความชำนาญของช่างที่ติดตั้งให้เราด้วยนะครับ
 แต่ถ้าไล่จริงๆ แน่นอนแหละ 1. Altis แน่ๆครับ  รองมาก็Civic 
แต่ถ้าเอาแบบ ทนสุดใน3โลก ต้อง Altis ที่ไปวางเครื่อง บล๊อค 4A มาครับ (พวกTaxi หลายๆคันก็ไปวางมา รถใหม่ แต่ถอดเครื่องเดิมไปขาย แล้ววาง4Aแทน) ติด LPG วิ่งกันได้เป็นแสนๆกิโลได้แบบชิวๆเลย

ออฟไลน์ aoddy1

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 07, 2013, 02:17:45 »
ผมเห็นต่างไปนะครับ โตโยต้าใช้วาล์วแบบถ้วยซึ่งต้องมีการปรับตั้งทุก3-4หมื่นโลเป็นอย่างช้า ไม่งั้นรถจะกระตุกๆต้องเช้าๆต้องรอจนเครื่องร้อนถึงจะพอวิ่งได้ การตั้งวาล์วแบบถ้วยของโตโยต้าจริงๆคือการเปลี่ยนขนาดของถ้วยใหม่ ถ้าทำที่ศูนย์ก็โดนเปลี่ยนถ้วยยกชุด16ตัวหรือเฉพาะตัวที่เสีย(ส่วนมากจะ8ตัวฝั่งไอเสีย) ซึ่งค่าเปลี่ยนถ้วยแพงมาก ส่วนใหญ่แท๊กซี่จะใช้วิธีเจียร์ถ้วยวาล์วเพื่อให้ได้ขนาดที่ใช้ได้แทน ซึ่งถ้วยที่ติดรถมาเจียร์ได้2-3ครั้งเท่านั้น
ผมแนะนำรถที่ใช้วาว์ลอัตโนมัติดีกว่า เพราะใช้จนวาว์ลยันก็น่าจะได้3-4แสนโลแล้วถึงเปลี่ยนชุดวาล์วทีนึง
ปล.ประสบการณ์ตรง จากรถตัวเองวีออส03 เลขไมล์230000โล , นิสสันNV เลขไมล์270000โล และเชฟOptra(CNG)140000โล (NVกับoptraไม่ต้องทำอะไรเกี่ยวกับวาล์วเลย แต่วีออสต้องเข้าอู่แท๊กซี่ไปตั้งวาล์วทุก3-4หมื่นโล)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 07, 2013, 03:51:25 »
จริงหรือไม่เครื่องฮอนด้าทนกว่าโตโยต้า

แต่วาร์ลเปราะกว่ามาก หรือ ฝาสูบ เนี่ยแหละจำไม่ได้

แต่ในกรณีทนแก๊สก็ยังไม่ทราบแน่ชัดครับ

แต่ C seg ก็ติดแก๊สแทบทั้งนั้น

Civic Ex Cruze Altis Mazda3

ออฟไลน์ swan

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 07, 2013, 09:16:17 »
ผมว่าการติดตั้งที่ได้มาตรฐานและการดูแลรักษาที่ถูกวิธีนั้นสำคัญกว่านะครับ รถใน class เดียวกัน ราคาเท่าๆกัน เรื่องคุณภาพวัสดุคงไม่ได้ต่างกันมากมายนัก

เมื่อก่อน CIVIC FD มีแต่คนบอกว่าไม่ทนแก็ส ผมก็เอาไปติดมา หาร้านที่เค้าเชี่ยวชาญ ที่ทำรถพวกฮอนด้าเป็นหลัก เลือกอุปกรณ์เกรดดีๆหน่อย ทุกวันนี้รถคันนั้นขายให้น้องชายไป วิ่งไปร่วม 70000 โลแล้วหลังจากติดแก็ส ก็ยังไม่เคยมีปัญหาอะไร

เรื่องการดูแลรถที่ติดแก็สต้องหมั่นตรวจเช็คอุปกรณ์ต่างๆบ่อยกว่าปกตินิดนึง เช่น

- น้ำในหม้อน้ำควรเช็คบ่อยๆ ทุกอาทิตย์ เพราะรถที่ติดแก๊สจะมีการดัดแปลงท่อน้ำหล่อเย็ย อาจจะทำให้มีการรั่วซึมได้ง่าย
- ควรตรวจเช็คระยะห่างของวาล์วให้ถี่ขึ้น เช่น Civic FD ในคู่มือบอกควรเช็คระยะวาล์วทุกๆ 40000 กิโล แต่เมื่อติดแก๊สผมเช็คทุกๆ 2-30000 กิโล ป้องกันวาล์วยันอันเป็นสาเหตุของวาล์วรั่ว
- เช็คการรั่วซึมของอุปกรณ์แก๊ส อันนี้ก็เอารถเข้าตรวจเช็คตามที่ร้านติดตั้งเค้าแนะนำ หรือนัดหมาย หรือว่างๆทำเองก็ได้ครับ โดยติดเครื่องยนต์ แล้วเปลี่ยนเป็นแก๊ส จากนั้นใช้โฟมโกนหนวดแบบที่เป็นฟองเอามาโป๊ะตรงข้อต่อต่างๆ หากมีการรั่วก็จะเห็นได้ในทันที

ขอให้ได้รถที่ถูกใจเร็วๆนะครับ

ออฟไลน์ ceberos

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 07, 2013, 09:54:48 »
ฮอนด้าจำไม่ผิด บ่าวาวล์ ไม่แข็งแรง หรือส่วนไหนนี้ที่เกี่ยวกับวาวล์ เป็น อลูมิเนียมมั้ง โตโยไม่ได้ทนแก๊สแบบสมัย 4Aแล้ว ถ้าเอาอึดๆก็ต้อง 3zz สมัยนี้ เรื่องรถแก๊สพังไวพังช้า คุณต้องดูด้วยว่าขับเท่าไหร่ชอบเหยียบแบบไหน ตอนนี้แทบทุกยี่ห้อติดแก๊สได้หมดแล้วครับ ยกเว้นพวกที่มีหัวฉีดตรง ต้องรออนาคตซักพักนึง ที่แน่ๆ ผมรู้จักพี่ๆที่ขับ Cruze หลายคน วิ่งแก๊สตอนนี้ 50k + กดแบบไม่กลัวรถพังก็ยังไม่มีปัญหา ของแบบนี้มันอยู่ที่เราดูแลด้วยครับ

ออฟไลน์ MaiSki

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 07, 2013, 10:24:55 »
ส่วนที่จะสึกหรอมากที่สุดคือวาล์ว บ่าวาล์ว หมั่นตั้งวาล์วตามระยะ ดูแลระบบหล่อเย็น ใช้น้ำมันเครื่องดีๆ มันก็ทนทุกยี่ห้อแหละครับ civic dimension เพื่อนผมวิ่งแก๊สมา200,000ยังปกติดี c220ผมเกือบ200,000 ก็ปกติดี

ออฟไลน์ lif_oil

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 07, 2013, 11:17:02 »
อยากให้ตั้งคำถามว่าติดแก๊สอู่ไหนดีที่สุด(สำหรับแต่ล่ะยี่ห้อ)มากกว่าครับ แล้วเลือกรถที่ชอบเลย ;)

ออฟไลน์ Jew

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 07, 2013, 11:46:19 »
อยากให้ตั้งคำถามว่าติดแก๊สอู่ไหนดีที่สุด(สำหรับแต่ล่ะยี่ห้อ)มากกว่าครับ แล้วเลือกรถที่ชอบเลย ;)

โอเคครับ ผมถามต่อตามคำถามด้านบนเลยนะครับ รถผม City ติดอู่ไหนที่เพื่อนสมาชิกคิดว่าดี ควรเเนะนำ ครับ

ออฟไลน์ ceberos

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 07, 2013, 12:07:40 »

โอเคครับ ผมถามต่อตามคำถามด้านบนเลยนะครับ รถผม City ติดอู่ไหนที่เพื่อนสมาชิกคิดว่าดี ควรเเนะนำ ครับ
CITY มีอู่ดังในคลับเลยครับ แถวปู่เจ้าฯ ลองถามป้าบีในคลับ newcity ดูครับ

ออฟไลน์ jokerone

• **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 07, 2013, 14:40:26 »
ผมเลือก Civic ครับถึงมันจะสวยกว่าอัลติสไม่มากมายก็เถอะ ผมเลือก Civic

ออฟไลน์ keamglad

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 07, 2013, 16:11:12 »
Altis, Civic
ครับ ยี่ห้ออื่นไม่รู้ ไม่มีประสบการ

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 08, 2013, 22:14:00 »
ก็เลยแนะนำ 
civic ที่ว่านี่คือ ตัวปัจจุบันนี้หรือคะ?
Civic ทั้ง ตัวเก่า ตัวใหม่ ถ้าเครื่อง 1.8 ก็เครื่องเดียวกันครับ
 แต่ที่รู้ๆครับ city ตัวปัจจุบันทนกว่าวีออสตัวปัจจุบันในกรณีของวาล์วครับ