ผู้เขียน หัวข้อ: เคลือบแก้ว มีข้อดีข้อเสียอย่างไรครับ  (อ่าน 71377 ครั้ง)

ออฟไลน์ sakolsakman

• Full Member
  ผมชอบขับรถตอนกลางคืน พอตอนเช้ามาที่รถ แมลงเต็มกระจังหน้าและกระจก คนข้างบ้านแนะนำให้ไปเคลือบแก้วครับ แต่พอผมถามดียังไง ฮีตอบผมไม่ได้  พี่ใครมีประสบการณ์เคลือบแก้วเล่าให้ฟังหน่อยครับ ขอบคุณมาก ;D

ออฟไลน์ Dek Prade

• Jr. Member
  • **
Re: เคลือบแก้ว มีข้อดีข้อเสียอย่างไรครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 09, 2013, 09:21:08 »
เคยได้ยินแต่ "เคลือบแก้ว" ในเรื่องการเคลือบสีรถ..คือการเคลือบคล้ายๆกับลงแว๊ก จุดประสงค์เพื่อทำให้ผิวรถมีชั้นป้องกันสีที่หนาขึ้น

แต่ถ้า เกี่ยวกับ กระจังหน้าและกระจก ยังไม่เคยได้ยินเทคโนโลยีนี้

ออฟไลน์ Wayfarer-R

• Hero Member
Re: เคลือบแก้ว มีข้อดีข้อเสียอย่างไรครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 09, 2013, 09:33:20 »
สำหรับ Crystal Glass Coating หรือเคลือบแก้ว
คือการปกป้องผิวรถยนต์ด้วยสารเคลือบแข็งพิเศษ  Sio2  ทำให้เป็นเงางามเป็นประกายยาวนานขึ้น
กว่าการลง wax แต่รถที่ไปทำจะต้องเป็นรถที่ไม่มีรอบข่วนใดๆ หรือสะอาดอยู่แล้ว ไม่อย่างงั้นต้องทำการ
 wet look  ก่อนนะครับ ถ้าออกป้ายแดงมา ก็ทำได้เลย คุณสมบัติคือ
   -ปกป้องการทําลายจากแสงอาทิตย์ ความร้อน รังสีUV
หรือความร้อนภายในห้องเครื่อง
   -ป้องกันการซีดเหลืองสําหรับรถสีขาว
   -ลดการจับตัวของฝุ่นละอองบนผิวสี 
   -ลดการเกาะตัวของหยดน้ำบนผิวสีจึงป้องกันคราบสกปรกที่มากับพายุฝน
และฝุ่นควันได้เป็นอย่างดี เหมือนที่เคยเห็นน้ำกลิ้งบนใบบัวเลยครับ
   -เพิ่มความหนาของชั้นสีได้ถึง 10 ไมครอนจึงช่วยลดการเกิดรอยขนแมว
และรอยขีดข่วน บางๆ
ไม่ให้เข้าไปในชั้นของผิวสี  จึงทําให้ขัด ลบรอยออกได้ง่ายเพราะริ้วรอยต่างๆ
จะเกิดขึ้น บนชั้นผิวคริสตัลกลาส หรือผิวน้ำยา เท่านั้น
  -เคลือบทั้งกระจก โคมไฟรอบคัน คิ้วขอบยาง และพลาสติก ได้หมด

ข้อเสีย
ราคาแพง
ต้องใช้ความชำนาญในการทำ
ถ้าคนที่ชอบลูบผิวรถ หลังลง Wax แล้ว จะไม่ชอบสัมผัสจากเคลือบแก้ว มันฝืดๆ ไม่เรียบลื่น
ไม่ได้ความเยิ้มเหมือนการลง Wax
ถ้าลงแล้วไม่ได้ลูบดินน้ำมันหรือลงคลีนเนอร์ ใช้รถไป ล้างอย่างเดียวจะเก่าเหมือนเดิม ถ้าเจอฝุ่นละออง มลภาวะ

ออฟไลน์ Monn

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 09, 2013, 10:24:44 »
ผมทำไปแล้วกับรถคันเก่า accord g8 พอดีไปได้ราคาดีมา ตัว f30 กำลังจะไปทำ เพราะซื้อไว้ 2 ชุด

จากที่ได้ทำมาแล้ว เนื่องจากเคลือบแก้ว มีหลายเกรด หลายราคา ให้ตาย ผมก็ไม่เชื่อว่าจะคุณภาพเดียวกัน
จากราคาที่ผมได้ (ต่ำหมื่น) มันคงไม่เหมือนไปเคลือบ CTS หลักหลายหมื่นอยู่แล้ว
แต่สิ่งที่ได้หลังจากเคลือบคัน accord คือ เงาขึ้น (รถสีขาว) ดูออกอย่างเห็นได้ชัด ล้างง่ายขึ้น
ผิวของสีเรียบขึ้น ไม่มีริ้วรอยเลย (รถเกือบ 2 ปี) สีเหมือนเพิ่งพ่นใหม่ โดยรวมพอใจมาก โดยเฉพาะราคานี้
มันเหมือนกับการที่เราลง wax เคลือบเอง โดยอาจจะทำแทนเราไป 1 ปี (มีประกันให้ + เติมเคลือบให้ 1 ครั้งตอน 6 เดือน)
เทียบกับราคาพวกของที่เราต้องจ่ายเพื่อเคลือบเองก็ใกล้เคียงครับ

ตัวเคลือบที่ผมใช้จะใช้สูตรน้ำ ของญี่ปุ่น ซึ่งก่อนไปทำเคลือบแก้ว ผมทำเองทุก 4 เดือน ยังไงก็เหลือง (รถสีขาว)
สีขาว เขาไม่แนะนำให้ใช้สูตรที่มี carnuba (ใช่ไหม) ที่จะช่วยให้ดูเปียกๆ เพราะมันจะเป็นยางๆ และทำให้เหลืองเร็ว
สูตรน้ำ ใช้ง่าย หยดใส่ผ้า ลูบ ก็เสร็จเลย ไม่ต้องเช็ดออก ง่าย  แต่ก่อนทำ ผมลงดินน้ำมันก่อน แล้วล้าง แล้วค่อยเคลือบ
ทุกครั้งก็เป็นวัน เลยตัดสินใจไปทำดีกว่า ไม่เหนื่อยไปหนึ่งปี  ;D

เดี๋ยว F30 ผมจะไปเคลือบอาทิตย์หน้า ได้ความยังไงจะโพสให้ดูนะครับ  ;)
S3 - F30
X1 - E84

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 09, 2013, 10:41:48 »
รอฟังต่อครับพี่ๆ

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 09, 2013, 11:02:32 »

สีดำไปเคลือบมาแล้วครับ ที่ชัดเจนคือน้ำจะไม่เกาะดูลื่นขึ้น รอยขนแมวที่เวลาแดดส่องแล้วเป็นเส้นๆวงๆไม่มี เวลาเอาไปล้างรอยคลาบแมลงออกหมด

มีรอยขนแมวเป็นเส้นยาวๆน่าจะเกิดจากการปัดฝุ่นของผมเอง ตอนเข้าไปเก็บทุก6เดือนน่าจะเก็บได้ ตอนที่ไปทำเค้าวัดให้ดูว่าแต่จะจุดก่อนหลังทำ

ความหนาเพิ่มขึ้นเท่าไหร่ เท่าที่เห็นด้านหน้าเค้าจะทำให้หนากว่าส่วนอื่นๆครับ ร้านที่ผมทำบอกว่าเอาไปลงแว็กได้ไม่มีปัญหาแต่กลายเป็นว่าร้านล้างรถไม่

กล้าทำให้บอกว่าเคลือบแก้วมาแล้วไม่ต้องลง หลังล้างเสร็จไม่เงาฉ่ำเท่าลงแว็ก แต่ที่ร้านล้างรถบอกว่าเค้าดูออกระหว่างรถลงแว็กกับรถเคลือบแก้วมันจะ

ไม่เงาเท่าแต่จะเงาคงที่อยู่แบบนั้น สรุปส่วนตัวคิดว่าดีครับแต่แพงไปหน่อย

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 09, 2013, 11:07:22 »
ที่ว่าแพงนี่กี่หมื่นครับ

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 09, 2013, 11:16:09 »
แพงแต่ดีตรงที่ไม่ต้องเคลือบแว็กซ์เองบ่อยๆไงครับ ทำทุกๆ6เดือนหรือ1ปีก็ว่ากันไป ผลที่ได้คือเวลาเจอเศษแมลง คราบโคลน ยางมะตอยก็แค่เอาน้ำฉีดแล้วลูบออกด้วยน้ำเท่านั้นเอง มันจะดีกว่าแว็กซ์ที่ลงเองตรงที่ติดนานทนทานกว่ากันมาก อย่างผมลงแว็กซ์ทุกๆอาทิตย์ ก็คิดว่าชั้นแว็กซ์มันหนาพอแล้วนะ ช่วงปีใหม่ไปต่างจังหวัดก็ล้างเอาน้ำฉีดคราบแมลงกับเขม่าควันออกพอทิ้งไว้ให้แห้งกลับไปสีด้านมีคราบน้ำที่แห้งคารถเต็มเลย ไม่เงาเมหือนลงแว็กซ์ใหม่ๆซะแล้ว  :-X
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 09, 2013, 11:22:22 »
เมื่อกี้ผมโทรถามที่บีเอ็ม เช็คราคาเคลือบแก้ว 35000 ครับแพงงะ :'(

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 09, 2013, 11:30:02 »

เคยถามที่ร้านกระจกใสๆตรงข้ามตึกน้ำ เมืองชล มี 2 โปรแกรมถู๊กถูก สามหมื่นกับห้าหมื่น
:'(

ออฟไลน์ kwunau

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 09, 2013, 13:07:19 »
ผมใช้w212สีดำ เพิ่งไปเคลือบแก้วมาแถวแยกรัชโยธิน ได้เดือนกว่าเเล้วครับ ก่อนทำเค้าเก็บรายละเอียดรอยแมวข่วน รอยต่างๆเท่าที่จะเก็บได้ จนไม่มีรอย แล้วทำการเคลือบ วิ่งตจว โดนแมลงบ้าง แต่เวลาฝนตกคลาบแมลงหายง่ายดี ล่าสุดจอดแล้วโดนน้องหมาข้างบ้านตะกาย ตอนแรกไม่เห็น เห็นตอนรถโดนแสงแดด เป็นรอยบางๆ ว่าจะเอาไปให้ร้านแก้ ยังไงจะรายงานความคืบหน้า

ออฟไลน์ bump_F10_525d

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 09, 2013, 13:57:34 »
ล้างง่ายขึ้นจริง แต่เศษแมลงติดเยอะเหมือนเดิม

ผมเคลือบแก้ว แมกไกว ขอนแก่น 32000 ตอนออกรถ ไม่ค่อยประทับใจเท่าไรครับ ไม่เงามากนัก แต่คิดเองว่าคงดีกว่าไม่ทำ

ออฟไลน์ limpbiz

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 09, 2013, 16:02:16 »

เคยถามที่ร้านกระจกใสๆตรงข้ามตึกน้ำ เมืองชล มี 2 โปรแกรมถู๊กถูก สามหมื่นกับห้าหมื่น

โอวว์  :o  :o แฟนผมอยากเอาสวิฟต์ไปเคลือบแก้วที่นี่มากเลย จะเอาราคาไปให้คุณเธอตัดสินใจ

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 09, 2013, 16:15:31 »

โอวว์  :o  :o แฟนผมอยากเอาสวิฟต์ไปเคลือบแก้วที่นี่มากเลย จะเอาราคาไปให้คุณเธอตัดสินใจ

ขึ้นกับขนาดของรถด้วยนะครับ ราคานี้สำหรับเจ้าตูดอวบในรูป
ส่วนสวิฟท์ก็คงไม่หนีกันเท่าไหร่ ลองขับเข้าไปปรึกษาดูครับ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 09, 2013, 16:22:07 »
 เห็นราคาแล้วผมยกแก้วเหมือนเดิมดีกว่า ไม่เอาแล้วเคลือบแก้ว :'(

ออฟไลน์ warez

• Sr. Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 10, 2013, 01:34:04 »
ส้มเขียวหวานเคลือแก้ว(พลาสติก). เทคนิคเดียวกันครับ

เชื่อได้ว่าหลายๆท่านเคยทานแต่มีน้อยท่านที่รู้

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 10, 2013, 11:29:02 »
ข้อเสียน่าจะแตกง่ายเพราะเป็นแก้วครับ

แต่ถ้าเจอแมลงบ่อย หาผ้าใบสำหรับกันแมลงโดยเฉพาะมาปิดดีกว่า น่าจะตรงจุดครับ

ออฟไลน์ Chanissara

• ใครจะรักเราเท่าพ่อแม่ไม่มี... ^_^
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 10, 2013, 12:29:35 »

สีดำไปเคลือบมาแล้วครับ ที่ชัดเจนคือน้ำจะไม่เกาะดูลื่นขึ้น รอยขนแมวที่เวลาแดดส่องแล้วเป็นเส้นๆวงๆไม่มี เวลาเอาไปล้างรอยคลาบแมลงออกหมด

มีรอยขนแมวเป็นเส้นยาวๆน่าจะเกิดจากการปัดฝุ่นของผมเอง ตอนเข้าไปเก็บทุก6เดือนน่าจะเก็บได้ ตอนที่ไปทำเค้าวัดให้ดูว่าแต่จะจุดก่อนหลังทำ

ความหนาเพิ่มขึ้นเท่าไหร่ เท่าที่เห็นด้านหน้าเค้าจะทำให้หนากว่าส่วนอื่นๆครับ ร้านที่ผมทำบอกว่าเอาไปลงแว็กได้ไม่มีปัญหาแต่กลายเป็นว่าร้านล้างรถไม่

กล้าทำให้บอกว่าเคลือบแก้วมาแล้วไม่ต้องลง หลังล้างเสร็จไม่เงาฉ่ำเท่าลงแว็ก แต่ที่ร้านล้างรถบอกว่าเค้าดูออกระหว่างรถลงแว็กกับรถเคลือบแก้วมันจะ

ไม่เงาเท่าแต่จะเงาคงที่อยู่แบบนั้น สรุปส่วนตัวคิดว่าดีครับแต่แพงไปหน่อย

ขอโทษนะค่ะ รบกวนสอบถามคือถ้ารถสีดำแต่มีรอยขนแมวหรือขีดข่วนหลังจากลงเคลือบแก้วแล้วรอยจะหายไปด้วยใช่มั้ยค่ะ? หรือว่าต้องขัดรอยพวกนั้นออกไปก่อนถึงค่อยเคลือบ? พอดีสนใจจะเคลือบเหมือนกันค่ะ รถสีดำดูแลยากมาก ยิ่งเวลาจอดที่ลานจอดรถ รถคันข้างๆเดือนผ่านแล้วกระเป๋าหรืออะไรโดนมันจะเป็นรอยยาวดูง่ายมากเวลามองสะท้อนแสง ถ้ามันป้องกันรอยต่างๆได้บ้างก็คิดว่าน่าจะคุ้มค่ะ

ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ Chanissara

• ใครจะรักเราเท่าพ่อแม่ไม่มี... ^_^
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 10, 2013, 12:33:13 »
ข้อเสียน่าจะแตกง่ายเพราะเป็นแก้วครับ

แต่ถ้าเจอแมลงบ่อย หาผ้าใบสำหรับกันแมลงโดยเฉพาะมาปิดดีกว่า น่าจะตรงจุดครับ
.

ขอโทษนะค่ะ ที่มันแตกง่ายนี่แบบไหนอ่ะค่ะ? เพราะนึกว่าถ้าเคลือบแล้ว ส่วนที่เคลือบจะค่อยๆจางลงจนหมดเมื่อผ่านไปซักปี? ขอบคุณค่ะ