ผู้เขียน หัวข้อ: ขับรถมีเทอร์โบให้ประหยัดขับอย่างไรครับ  (อ่าน 5919 ครั้ง)

ออฟไลน์ ken_p

• Full Member
ผมได้รถสเปซแวกอนปี94มาคันหนึ่งลงเครื่องอีโว3มาเกียร์ธรรมดาขับได้9โลลิตรติดแก๊สนะครับรู้สึกเปลืองไปหน่อย ขับอย่างไรให้ประหยัดกว่านี้ครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
Re: ขับรถมีเทอร์โบให้ประหยัดขับอย่างไรครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 08, 2013, 13:08:32 »
เท่านี้สำหรับรุ่นนี้ ก็ถือว่าดีทีเดียวนะครับ คงไม่ประหยัดไปมากกว่านี้

ออฟไลน์ Wisidsak

• My life is HONDA
    • ICONacc
Re: ขับรถมีเทอร์โบให้ประหยัดขับอย่างไรครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 08, 2013, 13:09:23 »
ความจริงเปลืองไม่เปลืองมันอยู่ที่บุคคิลของเครื่องยนต์มากกว่านะครับ การเซ็ตโปรแกรม รอบ ต่างๆของมัน Turbo มันไม่จำเป็นว่าจะทำให้เปลืองน้ำมันขึ้น (ดีไม่ดีตามหลักการมันช่วยเพิ่มแรงบิด มันน่าจะทำให้ประหยัดขึ้นด้วยซ้ำ ในปริมาณน้ำมันที่ฉีดเข้าไปในกระบอกสูบเท่ากัน)

ดูอย่างล่าสุดเครื่องของ VW 1.4 Turbo ที่ประหยัดน้ำมันมากๆ

แต่เครื่องอย่าง EVO3 เดิมมันก็เป็นเครื่องของตัวแรงมาอยู่แล้ว แถมเครื่องยนต์มาจากยุคน้ำมันราคาถูกซะด้วย จะปรับจูนให้มันประหยัดผมว่าน่าจะยากนะครับ (ตอบแบบไม่มีความรู้เรื่องเครื่องยนต์นะครับ อิอิ)

รอผู้รู้จริงอีกทีแล้วกันครับ 55+
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

ออฟไลน์ bam v60

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 08, 2013, 13:55:11 »
พยายามขับให้ติดบูสต์น้อยๆ  พอลอยลำแล้วเลี้ยงไม่ให้ติดบูสต์  สุดท้ายก็ช่วยได้แค่นิดหน่อย เพราะเครื่องออกแบบมาเพื่อความแรง แต่คุณใช้แก๊สราคาต่อหน่วยก็ยังพอช่วยได้  ของผม 2jz โบเดี่ยว ไม่ติดแก๊ส จุกกว่าครับ  ;D

ออฟไลน์ TK2003

• พ่อลูกสอง
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 08, 2013, 14:15:47 »
ผมว่ามันเหมือนจะไปด้วยกันลำบากนะครับได้แรงแต่อยากประหยัด 55 ไม่ได้ช่วยเลย
วันนี้ "หลุม รอบๆตัวเรา มีกี่หลุม พยายามถมให้หมด" และ "อย่าขุดหลุม ฝังตัวเราเอง"

ใครเป็น "หลุม" คุณ "จงถมให้เต็ม" อย่าได้ "สูงแต่ผู้เดียว"

ออฟไลน์ power2002

• Sr. Member
  • ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 08, 2013, 14:16:37 »
ผมได้รถสเปซแวกอนปี94มาคันหนึ่งลงเครื่องอีโว3มาเกียร์ธรรมดาขับได้9โลลิตรติดแก๊สนะครับรู้สึกเปลืองไปหน่อย ขับอย่างไรให้ประหยัดกว่านี้ครับ

ประหยัดมากครับ 

รถผมJazzเดิม ๆ ปี2008 ติดแก๊สหัวฉีดจูนเอง ได้แค่ 8 กม./ลิตรเองครับ ;)

ออฟไลน์ nemesis

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 08, 2013, 14:24:31 »
ตอนความเร็วเดินทาง ขับไม่ให้ติดบูสครับ
ส่วนตอนไต่ความเร็วก็อดใจอย่าเหยียบลึกมากครับ ค่อยๆไป
ขับให้นุ่มนวลเข้าไว้
แค่นั้น

ผมว่าได้ 9 โลลิตรก็ OK แล้วนะ

เคยใช้ ulitima แล้วลงเครื่อง EVO3 วิ่งต่างจังหวัดได้ประมาณ 10โลลิตร ในเมือง 8-9 ใช้น้ำมันนะครับ
ถ้าซัดด้วยก็ไม่เคยลงต่ำกว่า 7 ผมว่ามันเป็นเครื่องเทอร์โบที่ค่อนข้างประหยัดน้ำมันนะ (ในยุคเดียวกัน)

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 08, 2013, 16:15:10 »
เครื่องแรงในยุคน้ำมันถูก แน่นอนไม่ประหยัดเท่าเครื่องสมันใหม่ที่มีเทคโนโลยีประหยัดเพิ่มขึ้น อีกทั้งน้ำนักรถก็ไม่ใช่น้อย ได้ขนาดนี้ก็หรูแล้ว

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 09, 2013, 16:10:22 »
รถมันก็คันใหญ่อยู่นะครับ วิ่งแก๊ส 9 โลลิตรนี่ก็เก่งแล้วนะครับ
หมูผมดิ วิ่งน้ำมัน ในเมือง 7  โลลิตรครับ...
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011