ผู้เขียน หัวข้อ: จริงหรือเปล่า ประเทศไทยมีแหล่งน้ำมันทาปิสที่แพงและดีที่สุดในโลกแต่คนไทยไม่มีสิทธิ์ใช้  (อ่าน 34327 ครั้ง)

ออฟไลน์ ilovecondo

• Newbie
  • *
แต่ในคลิปเขาอ้างถึงการขุดเจาะสมัยใหม่ ที่ใช้พื้นที่บนดินน้อยมากประมาณ 3 ไร่ แล้วเจาะลงใต้ดินเป็นโค้งงอเป็นรูปตัว L หักศอก เจาะไปอีกไกลอีก 8 กิโลเมตรเข้าไปยังบ่อน้ำมัน ทำให้ค่าใช้จ่ายในการขุดเจาะน้อยมากๆ ครับ ลองอ่านดูนะครับ   เขาบอกละเอียดครับ   แล้วเขาก็ยังบอกว่า พลังงานของไทยสร้างรายได้ให้กับ chevron (บริษัทขุดเจาะน้ำมันระดับโลก) สร้างรายได้ให้เขาเป็นอันดับ 2 ครับ ผมก็ไม่ทราบเหมือนกันว่าพลังงานของไทยมีมากหรือน้อย ผมดูข้อมูลเขาก็ไม่ได้อ้างลอยๆ นะครับ ข้อมูลก็มาจากกระทรวงพลังงาน ทั้งนั้นครับ  และเขาก็บอกว่าพลังงานก๊าซธรรมชาติของไทยปัจจุบันอยู่อันดับที่ 23 ของโลกไปแล้ว แซงหน้ากลุ่มประเทศ OPEC บางประเทศอีกนะครับ  ..... เอ่อ  เอาแล้วสิครับ

Directional drilling นี้ต้นทุนของเครื่องมือไม่แพงนะครับ แต่ใช้เวลาเยอะโคตรเพราะกดหนักๆไม่ได้ เรื่องพวกการขุด การผลิตมันใหญ่มากครับ ถ้าไล่ภาพรวมทั้งหมดนี้เขียนเป็นหนังสือขายได้หลายเล่มเลย

ไทยเรามีก๊าซเยอะไหม เอาเป็นว่าหลุมล่าสุดขุดไป 13000 ft เจอก๊าซอยู่ราวๆ 80 ft คิดว่าเยอะไหมละครับ

ผมเสริมหน่อย เจาะ L shape ทำได้ครับ แต่ต้องดูลักษณะของแหล่งกักเก็บใต้พื้นดินด้วยครับ

แหล่งกักเก็บมันน้ำมันบ้านเราไม่ได้ใหญ่ ครับ แต่กลับเป็น ซอกเล็กๆอยู่ตามรอยเลื่อนของเปลือกโลกเท่านั้น ได้แค่ 1000 ฟุตในช่วงแนวนอนเท่านั้น ซึ่งพอมีทำอยู่บ้าง แต่ปีนึงมีซัก 1 หลุมจาก 300 กว่าหลุมที่เจาะกันต่อปี ของเชฟรอน

ยิ่งเจาะหลุม นอน นานๆ เจาะนานก็จ่ายค่า เช่าเรือเจาะอีก วันละแสนกว่าเหรียญนะครับ
เจาะแนวนอนมีความเสี่ยงที่ก้านเจาะจะติดเยอะครับ ก้านติดทีนึงนี่ เรื่องใหญ่นะครับ ไหนจะค่าเรือเจาะที่เสียเปล่าๆ ค่า อุปกรณ์ที่ติดลงไปกับหัวเจาะ กัมมันตภาพรังสี ที่อยู่ในอุปกรณ์นั้น ต้องจ่ายค่าปรับอีก

มันไม่มีคำว่าถูกครับ มันมีแต่ คุ้มหรือไม่คุ้มเท่านั้น

เรื่องของอันดับนี่ใช่ครับ เราอยู่ที่ 23 แต่..... เราไม่พอที่จะส่งออกนะครับ ใช้ในประเทศยังไม่พอเลย
อยากน้ำมันถูกๆ ก็ต้องให้รัฐอุดหนุนครับ แบมือขอ ประชานิยม เอาเงินภาษีพวกเราเนี่ยแหละจ่าย

ออฟไลน์ warez

• Sr. Member
ผลิตน้ำมันได้เยอะสุด แต่ไม่ได้ส่งออกเลย สหรัฐอเมริกา

ปี54 ไทยส่งออกข้าวมากที่สุดในโลก แต่ผลผลิตข้าวของไทยน้อยนิดเดียวเมื่อเทียบกับอินเดียและจีน

ถ้ายังไม่จบ แนะนำให้ลงเรียน Econ 101 ถ้าจบแล้ว อ่านหนังสือเยอะๆครับ