ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนถามเรื่อง Golf GTI ปี 2011  (อ่าน 11749 ครั้ง)

ออฟไลน์ jipja

• Newbie
  • *
รบกวนถามเรื่อง Golf GTI ปี 2011
« เมื่อ: มกราคม 12, 2013, 09:22:35 »
พอดีสนใจจะซื้อรถให้ภรรยาคันนึงครับ เลยฉวยโอกาสเลือกรถที่ตัวเองอยากขับ แล้วพาเจ้าตัวไปลองก็บอกชอบ
เป็นรถ VW GOLF GTI แล้วทางเซลล์บอกว่ามีรถล็อตเก่า เข้ามาปลายปี 2011 ราคาลดลงมาก (ไม่เกิน 1.9x พร้อมประกัน)
เลยสนใจ จึงรบกวนถามสมาชิกว่า
- รถค้า่งสต็อก ปลายปี 2011 เราเอามาใช้มันจะมีปัญหาอะไรบ้างไหมครับ
- ส่วนต่างปี 2012 ประมาณ สองแสนกว่าบาท มันคุ้มไหมครับ

ส่วนโฉมใหม่คงไม่รอแล้วครับ เพราะ ราคาคงสูงกว่ามาก และ รอไม่ไหวต้องใช้รถแล้วครับ

ขอบคุณทุกความเห็นล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ YF-19

• Sr. Member
Re: รบกวนถามเรื่อง Golf GTI ปี 2011
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 12, 2013, 09:42:47 »
ตอบกระทู้ GTI + SCIROCCO ไปเยอะมากจนเหนื่อยละครับ

เอางี้ ลองอ่านกระทู้เก่า ดูครับ ดูจากกระทู้ที่ผมเข้าไปตอบนี่แหละ มีเป็นสิบ

หรือจะเข้าไปที่ vwsociety ก็ได้ครับ สิงกันอยู่ที่นั้นตอบคำถามนี้ทุกวัน ;D ;D ;D
รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

ออฟไลน์ beebird

• Hero Member
Re: รบกวนถามเรื่อง Golf GTI ปี 2011
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 12, 2013, 09:50:58 »
พอดีสนใจจะซื้อรถให้ภรรยาคันนึงครับ เลยฉวยโอกาสเลือกรถที่ตัวเองอยากขับ แล้วพาเจ้าตัวไปลองก็บอกชอบ
เป็นรถ VW GOLF GTI แล้วทางเซลล์บอกว่ามีรถล็อตเก่า เข้ามาปลายปี 2011 ราคาลดลงมาก (ไม่เกิน 1.9x พร้อมประกัน)
เลยสนใจ จึงรบกวนถามสมาชิกว่า
- รถค้า่งสต็อก ปลายปี 2011 เราเอามาใช้มันจะมีปัญหาอะไรบ้างไหมครับ
- ส่วนต่างปี 2012 ประมาณ สองแสนกว่าบาท มันคุ้มไหมครับ

ส่วนโฉมใหม่คงไม่รอแล้วครับ เพราะ ราคาคงสูงกว่ามาก และ รอไม่ไหวต้องใช้รถแล้วครับ

ขอบคุณทุกความเห็นล่วงหน้าครับ
ถ้ามีใจก็จัดเลยครับ
ตอบ
1. พวกแบตเตอรี่ ยาง อาจจะต้องเปลี่ยนไวกว่ากำหนด แต่เชื่อเถอะครับว่าเทียบกับราคาที่ลดลงมาแล้ว คุ้มมากครับ
2. ไม่คุ้มครับ ยิ่งถ้า GTI เป็น Lot ใหม่ที่เป็น ไฟ LED หน้าและหลัง ก็ใหม่แล้วล่ะครับ

ที่สำคัญ ต้องไม่ใช่รถ Test Drive นะครับ วันที่รถมาคุณแวะไปดูได้เลย รถใหม่จะห่อทุกอย่างมาแบบว่าขับไม่ได้น่ะครับ เพราะรถ Testทุกคัน มีพาไป Redline วันละไม่ต่ำกว่า 10 หนแน่นอนครับ ต่อให้ไมล์มันจะน้อย แต่ข้างในมันบอบช้ำครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 12, 2013, 09:57:49 »
ขอบคุณ คุณ YF-19 ครับ
พอดีได้ค้นข้อมูลเก่าพอสมควรแล้ว แต่ประเด็นที่ยังสงสัยตามคำถามที่ถามคือ
-รถค้างสต็อกจอดกันเป็นปี นี่มันมีส่วนไหนที่มันเสียหายบ้างครับ จะได้ลองเอามาพิจารณาดู

พอดีไม่ใช่คนที่มีความรู้เรื่องรถมากเท่าไหร่ครับ แต่ที่คิดเอาไว้คือ ยาง กับ แบตเตอรี่

ยังไงก็ขออภัยด้วยครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 12, 2013, 10:04:17 »
ขอบคุณ คุณ Beebird ครับ
เป็นรถใหม่ครับ แต่จอดนาน แทบจะตัวเดียวกันกับ 2012 ครับ มี LED หน้าหลัง คันเกียรเหมือนกัน
แต่มีรายละเอียดเล็กน้อยไม่เหมือนกันเช่น สีเรือนไมล์ กับ ไฟปรับอุณหภูมิ

ออฟไลน์ YF-19

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 12, 2013, 10:07:44 »
ขอบคุณ คุณ YF-19 ครับ
พอดีได้ค้นข้อมูลเก่าพอสมควรแล้ว แต่ประเด็นที่ยังสงสัยตามคำถามที่ถามคือ
-รถค้างสต็อกจอดกันเป็นปี นี่มันมีส่วนไหนที่มันเสียหายบ้างครับ จะได้ลองเอามาพิจารณาดู

พอดีไม่ใช่คนที่มีความรู้เรื่องรถมากเท่าไหร่ครับ แต่ที่คิดเอาไว้คือ ยาง กับ แบตเตอรี่

ยังไงก็ขออภัยด้วยครับ

อย่างแรกคือ แบตเสื่อมครับ คงต้องเปลี่ยนไวกว่าปกติในครั้งแรก

อย่างสองคือยางครับ สังเกตว่ามีแตกลายหรือไ่ม่ครับ นอกนั้นไม่มีอะไรพิเศษครับ

มีหรือไม่มี defect ได้บ้างตามปกติของรถครับ ;D ;D ;D
รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 12, 2013, 10:15:27 »
แบต ยาง ยางขอบประตู หลายๆอย่างมันเสื่อมไปตามเวลาไม่ได้ขับก็เสื่อมครับ เครื่องก็เหมือนกัน

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 12, 2013, 10:36:33 »
รถที่จอดอยู่กับที่จะเกิดการกดทับเเบริ่งเป็นจุดครับ

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 12, 2013, 12:15:40 »
ไม่ต้องกังวลหรอกครับ ก่อนมันจะมาถึงเมืองไทยมันก็จอดนิ่งๆกันมาทั้งนั้นครับ รถใหม่ค้างสต็อคนิดหน่อย ไม่ได้มีปัญหาอะไรขนาดนั้นเว้นเสียแต่ค้างมา5-6ปี ยาง แบตมันอาจจะเสื่อมได้ครับ พวกชิ้นส่วนที่มันsolid มันไม่เสียหรอกครับ

ออฟไลน์ osprey

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 12, 2013, 13:46:45 »
ผมเคยซื้อแบบนี้คันนึงครับ.. (ประกอบ ก.ย.2009 ออกรถ มิ.ย.2011) รถตระกูลนี้ด้วยครับ..

ได้ลองขอให้เขาช่วยเปลี่ยนยางและของเหลวทั้งหมดให้ เขาก็ตกลงครับ  ;D  ลองคุยดูครับ..

ผมเองก็ชอบ GTI ตัวนี้มากๆ แต่ตอนนั้นงบน้อย.... มาถึงตอนนี้ เรื่องงบไม่ต้องพูดถึง.. เพราะ.. "ไม่มีแย้วคร้าบ  ;D"

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 12, 2013, 17:28:20 »
ไม่น่ากลัวครับถ้าเป็นรถสต๊อก ปี 2011 เพราะผมก็เพิ่งรับรถมา ตอน28ธันวาคมนี้  แต่เพื่อความชัวร์นะครับ เปลี่ยนยางเลย ครับแนะนำ goodyear asymatric2 นุ่มดึ ผมพลาดกระแดะอยากได้ s001 แข็งชิบหายเลย+เสียงดังนิดนึงแต่หนึบเวอร์ เพราะยางจอดไว้เกิน6เดินหน้ายางก็เริ่มเป๋ๆละครับควรจะเปลี่ยน ส่วนน้ำมันเครื่อง น้ำมันเบรค ระบบรถ แบต ก่อนออกรถศูนย์จะทำการ PDI ให้ครับ แบตอาจต้องเปลี่ยนหลังจากท่านใช้ไปประมาณไม่เกินปีครับ เพราะมันจอดมานานอยู่ละ ของผมก็กะว่าเมื่อไหร่สตาท1ทีไม่ติดเอาไปเคลมเลย 555 เพราะศูนย์บอกไว้แบบนี้ ส่วนของผมที่ต้องเคลม 1 อย่างคือปั้มน้ำเพราะมันดัง วี้ๆๆเบาๆ รออะไหล่อยู่ครับ ศูนย์ก็เคลมให้เพื่อนความสบายใจ แต่มีพี่บางคนในคลับก็เป็นเหมือนกัน แต่ใช้ไปซัก 1 เดือนก็หายวี้ๆๆ ครับ ก็ งงๆ กันไป ที่เหลือไม่มีอะไรน่าห่วงครับ ขนาดผมใช้อยู่ระยองยังไม่กลัวเรื่องเสียเลย
ถ้าเราศึกษาข้อมมูลเยอะๆในคลับไม่น่ากลัวครับ แต่ข้อเสียคือ GTI ถ้าเจอถนนคอนกรีต จะรำคาญมากๆ ใครเคยมาระยองแล้ววิ่งลงมาจาก มอเตอร์เวย์จะรู้ แมร่ง รอยต่อทุกรอยเนินทุกเนินอันไหนขรุขระ มันบอกท่านหมดครับ ผมไปทีไรต้องปรับโหมดนุ่มแล้ววิ่ง 100 เอา 55 แต่ขึ้นทางด่วนก็สบายครับวิ่งรื่นๆ ชิลๆ ผมใช้ในเมืองระยองกดหนักๆหน่อยก็ 8โลลิตร เบาๆหน่อยก็ 10 นอกเมืองก็12-14 ทั้งหนักและเบา พอดีผมจูนกล่องด้วยน่ะครับ เลยกินอีกนิดนึง แต่ขับ GTI ต้องทำใจนะครับเรื่องภาพลักษณ์ มันสู้ยุโรปตัวอื่นไม่ได้ แล้วก็ชอลมีพวกนักซิ่งมาป้วนเปี้ยนบ่อยๆ แรกๆจะไม่ชินเด๋วหลังๆก็ชินไปเอง อีกอย่างคือท่านจะเป็นคนขับรถเร็วไปโดยปริยาย เพราะบางที วิ่ง160 ไม่รู้ตัวพอ แต่ถ้ามาเจอรถติดๆทีไรท่านจะรู้สึกเก็บกดทันทีเพราะต้องคลานๆเอา เหมือนอัดอั้นอยากระบาย ส่วนช่วงล่างวิ่ง200สบายๆครับ ถ้าถนนดีๆนะ ไม่ใช่ขรุขระแล้วรูดไปอันนี้ไม่แนะนำ อีกอย่างการเก็บเสียงภายในรถก็ถือว่าดอเคระดับนึงแต่ยังสู้ volvo benz กะ bmw ไม่ได้ อันนี้รัปประกันครับ แต่เราได้ความซิ่งกะเสียงท่อเพราะๆมาแทน+อัตราเร่งที่จี๊ดจ๊าด ถ้าอยากได้ข้อมูลเพิ่มก็หลังไมค์มาครับ ยินดีเพิ่มสมาชิก GTI ครับ เพราะหลังๆโดน scirocco แย่งสมาชิกไปหลายคน 5555

ออฟไลน์ eamesBot

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 13, 2013, 13:41:33 »
ผมออกเมื่อตุลา 2012 เป็นรถปี 2011 เหมือนกันครับ น่าจะล๊อตเดียวกันเห็นเค้าบอกรถเข้ามา พฤศจิ 2011
ใช้มาก็ไม่ได้มีปัญหาไร มีแต่กินน้ำมันเครื่อง
ถ้ายางให้ดู week ผลิตครับ รถผมเป็น 5/11 potenza วิ่งมาก็ไม่ได้มีปัญหาอะไรนะครับ พอดีรถวิ่งเยอะ ผมว่า กว่ายางมันจะแข็ง ดอกก็คงไปก่อน ต้องเปลี่ยนอยู่แล้ว
ถ้าท่านไม่สบายใจ ลองคุยกับศูนย์ให้เค้าเปลี่ยนดูครับ อาจจะขอเป็นของแถมเพิ่มไป ส่วนแบต รวมใน รับประกัน เสียก็เคลมครับ
แต่ยืนยันว่า พวกของเหลว เค้าเปลี่ยนให้ก่อนออกรถอยู่แล้ว เท่าที่เข้าใจจะเป็นน้ำมันเครื่องนะครับ น้ำมัน dsg เค้าไม่ได้เปลี่ยนครับ

ตัว 2012 กับ 2011 เท่าที่เห็นต่างกันแค่ไฟส่องทะเบียนท้าย ซึ่งเป็น LED ครับ ส่วนอย่างอื่นเหมือนกันหมดนะครับ
LED หน้าหลัง รวมทั้งเรือนไมล์ก็เป็นขอบไฟสีแดง เหมือนกัน

ขอให้มีความสุขกับรถใหม่ครับ รถผม ภรรยาเอาไปขับเหมือนกันครับ เค้าบอกว่าขับง่ายดี
 ;D