ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่ค่อยมีใครพูดถึง mx-5 กันเลยเนอะ คับ  (อ่าน 5129 ครั้ง)

ออฟไลน์ Oatsenal

• Sr. Member
ใครเคยลองมาแล้วมั่งครับ เห็นเค้าบอกว่ามันส์เหมือนกัน แต่ไม่รู้ว่า จริงๆแล้วเป็นไง
ข่าวคราวก็เงียบๆ กับตัวใหม่ไม่รู้จะมาเมื่อไหร่

next mx-5 2014

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

Re: ไม่ค่อยมีใครพูดถึง mx-5 กันเลยเนอะ คับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 13, 2013, 22:31:48 »
ความเห็นส่วนตัว ถ้าผมมีเงินซื้อ mx-5 ผมไปเล่นคันอื่นดีกว่า....

ออฟไลน์ 6162002

• Hero Member
Re: ไม่ค่อยมีใครพูดถึง mx-5 กันเลยเนอะ คับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 13, 2013, 22:44:55 »
ความเห็นส่วนตัว ถ้าผมมีเงินซื้อ mx-5 ผมไปเล่นคันอื่นดีกว่า....
เหมือนกันครับ แหะๆ

ออฟไลน์ arya

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 13, 2013, 22:54:55 »
ใช้อยู่คับ โดยรวมโอเคคับ ขับสนุก พวงมาลัยคม ช่วงล่างดี อัตราเร่งใช้ได้ ไว้ใจได้ ดูแลง่ายและประหยัดน้ำมันสุดๆ อยากเติมน้ำมันบ่อยๆ จะได้เช็คนู่นเช็คนี่ แต่นานมากกว่าจะได้เติมที ขับใช้ประจำวันคับ แต่ไม่ได้ออกทุกวันเพราะไปบางที่หรือต้องซื้อของต้องใช้อีกคัน นี่คงเป็นข้อเสียหลักๆคับ อ้ออีกอย่างกระด้างไปนิดนึงคับ แต่รู้สึกรักและภูมิใจเสมอเวลาได้ขับหรือมองมันคับ
รุ่นใหม่ออกมา ที่ผมติดตามในเวปนี้เห็นว่าเน้นลดน้ำหนักไม่เกิน1ตัน ลดขนาดเครื่อง ใช้เทอร์โบช่วย คิดว่าน่าจะขับสนุกขึ้นในส่วนของอัตราเร่ง แต่อาจขาดความสนุกในการเลี้ยงรอบสูงๆ(เดานะคับ)
 ส่วนเรื่องรูปทรงถ้าเป็นตามรูปข้างบนส่วนตัวผมให้ผ่านในแนวfuturistic แต่ขาดเอกลักษณ์miataไปนิดคับ เพราะรุ่นปัจจุบันยังคงมีการดึงเอกลักษณ์จากรุ่นแรกNAมามากพอสมควร แต่รุ่นนี้ผมมองว่าหายไปเกือบหมด เพราะดีไซน์เป็นไปตามคอนเซป KODO

ความเห็นส่วนตัวผิดถูกอย่างไรขออภัยคับ
ปล. หากต้องการรายละเอียดเพิ่มแนะนำอ่านในรีวิวคุณจิมมี่ครับ เป๊ะๆตามนั้นคับ

ออฟไลน์ Oatsenal

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 13, 2013, 22:58:17 »
ใช้อยู่คับ โดยรวมโอเคคับ ขับสนุก พวงมาลัยคม ช่วงล่างดี อัตราเร่งใช้ได้ ไว้ใจได้ ดูแลง่ายและประหยัดน้ำมันสุดๆ อยากเติมน้ำมันบ่อยๆ จะได้เช็คนู่นเช็คนี่ แต่นานมากกว่าจะได้เติมที ขับใช้ประจำวันคับ แต่ไม่ได้ออกทุกวันเพราะไปบางที่หรือต้องซื้อของต้องใช้อีกคัน นี่คงเป็นข้อเสียหลักๆคับ อ้ออีกอย่างกระด้างไปนิดนึงคับ แต่รู้สึกรักและภูมิใจเสมอเวลาได้ขับหรือมองมันคับ
รุ่นใหม่ออกมา ที่ผมติดตามในเวปนี้เห็นว่าเน้นลดน้ำหนักไม่เกิน1ตัน ลดขนาดเครื่อง ใช้เทอร์โบช่วย คิดว่าน่าจะขับสนุกขึ้นในส่วนของอัตราเร่ง แต่อาจขาดความสนุกในการเลี้ยงรอบสูงๆ(เดานะคับ)
 ส่วนเรื่องรูปทรงถ้าเป็นตามรูปข้างบนส่วนตัวผมให้ผ่านในแนวfuturistic แต่ขาดเอกลักษณ์miataไปนิดคับ เพราะรุ่นปัจจุบันยังคงมีการดึงเอกลักษณ์จากรุ่นแรกNAมามากพอสมควร แต่รุ่นนี้ผมมองว่าหายไปเกือบหมด เพราะดีไซน์เป็นไปตามคอนเซป KODO

ความเห็นส่วนตัวผิดถูกอย่างไรขออภัยคับ
ปล. หากต้องการรายละเอียดเพิ่มแนะนำอ่านในรีวิวคุณจิมมี่ครับ เป๊ะๆตามนั้นคับ

ขอบคุณครับ ตัวจริงเสียงจริง

ผมว่ามันเหมาะเป็นรถคันที่ 2-3 ของบ้าน ซึ่งผมก็มองตรงนั้นอยู่ แต่ก็อย่างที่ท่านข้างบนบอกว่าราคานี้ คนหันไปตัวอื่น เยอะเลย ;D

ออฟไลน์ tukkietui

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 14, 2013, 06:46:37 »
ใช้เช่นกัน ขับสนุก หล่อ ไม่แรง ค่าบำรุงรักษาราคาไม่แพง เปิดหลังคาวิ่งบนเขามีความสุขมาก

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 14, 2013, 07:35:35 »
ราคาขายในไทยสูงเกินรับได้

ออฟไลน์ golf32

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 14, 2013, 08:58:06 »
เป็นรถที่ผมอยากได้มาชับเล่ยถ้าได้มือสองราคาดีๆครับ เพราะมี 1 ผมว่าแพงเกิน :P

ออฟไลน์ valensena

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 14, 2013, 12:33:57 »
โดยส่วนตัวถือว่าเป็นรถที่ผมว่าจะซื้ออยู่ครับ

ติดตรงที่ว่า  โฉมปัจจุบันมันอายุเยอะมากๆแล้ว   + กับที่บ้านตอนนี้รถจอดเต็มโรงจอดรถแล้ว    เลยต้องพับโครงการรถสปอร์ตคันแรกไปก่อน  :P

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 14, 2013, 12:38:36 »
ราคามือ1บ้านเราแพงจริงครับ NC ราคาพอๆ กับ 86 แถมตอนนี้ปลายอายุแล้วอีก   :-\

ส่วนตัวผมใช้เป็นรถประจำวันครับ ผมว่าถ้าเราเข้าใจว่าสิ่งที่จะได้จาก MX5 คืออะไร เพื่อแลกกับข้อจำกัดบางอย่าง (เช่น ความสามารถในการขนของ) มันก็ถือเป็นรถที่ตอบโจทย์บางอย่างที่ไม่มีใครทำได้เหมือนเป๊ะในตลาด คือ เปิดประทุนขนาดเล็ก ดูแลง่าย ซ่อมไม่แพง คำว่าขับมันส์นิยามของแตาละคนไม่เหมือนกันครับ บางคนต้องการหลังติดเบาะ บางคนบาลานซ์ดีมุดคล่อง ซึ่ง MX5 เดิมๆ คงตอบได้เฉพาะข้อหลัง อัตราเร่งจริงๆ ไม่ได้ขี้เหร่นะครับ เพียงแต่ว่าไม่ได้แรงแบบ Imprezza แบบนั้น

...แต่เจ้าตัวใหม่ ND เนี่ย คงยังไม่ได้มีใครเคยลอง (มั๊ง) ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 14, 2013, 13:10:37 โดย Niti »
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ tamrong

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 14, 2013, 13:00:50 »
ชอบและอยากได้อยู่ครับ

แต่ราคามันไม่สมเหตุสมผลเล้ย 

สักล้านกลางๆ กำลังสวยเลย

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 14, 2013, 13:58:04 »
รถเล็กๆและเตี้ยตั้งแต่ออกจากโรงงาน
เรี่ยวแรงพอตัว น่าขับจังเลยครับ ;D

ออฟไลน์ beebird

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 14, 2013, 16:15:37 »
นั่งไม่ได้ เลยอดเป็นเจ้าของเลย โดยเฉพาะตัว NC2-RHT สวยมากครับ

ออฟไลน์ Niceguy_C

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 14, 2013, 16:41:41 »
สปอร์ต โรดสเตอร์ นำเข้า จะให้ราคาล้านกลางๆ คงยากล่ะครับ

ในราคาเดียวกัน มันไม่เหมาะจะเป็นรถคันแรก หรือรถคันที่จะใช้ในชีวิตประจำวันครับ

แต่เหมาะกับรถคันที่ 2 หรือ 3 มากกว่า

ชอบเหมือนกันเจ้า MX-5