ผู้เขียน หัวข้อ: ใครใช้ยางNitto ให้หมั่นระวังไว้ครับ  (อ่าน 54070 ครั้ง)

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
ใครใช้ยางNitto ให้หมั่นระวังไว้ครับ
« เมื่อ: มกราคม 15, 2013, 08:21:32 »
ของผมนี่เส้นนี้น่าจะเส้นที่3หรือ4 ที่หน้ายางร่อนแบบนี้นะครับ ไม่ใช่ ความบังเอิญ หรือ เป็น

Defect ของสินค้าแล้วครับ เพราะเจอมากันตลอด ยางNitto INVO ใครที่ใช้อยู่พึงระวังไว้ครับ

เส้นนี้ใช้งานมาประมาณ40000โลครับ ก็เข้าใจว่าอายุมันได้ ส่วนเส้นอื่นที่เจอ เลขไมล์ที่น้อยที่สุด

น่าจะประมาณ10000โลก็เกิดอาการนี้ ส่วนเส้นที่เคยเจอบวมเร็วที่สุดด้วยระยะทาง4000โลครับ

ส่วนหนึ่งผมไม่แน่ใจว่าเกิดจากการที่ผมAbused ยางโดยการเบิ้ลเครื่องแล้วดีดคลัชท์ออกรึปล่าว

แต่คิดว่าไม่ใช่เพราะเจออาการแบบนี้มาเส้นนี้มาเส้นที่4แล้วครับ ลองsearchดูผมว่าผมเคยโพสต์ลงในHLM

ยางเส้นนี้ผมเห็นตอนที่ช่างถอดล้อจะเปลี่ยนผ้าเบรคให้เมื่อวานนี้เองครับ Nitto INVO เป็นยางที่

ห่วยที่สุดตั้งแต่ใช้ยางมาครับ ร้าว บวม ดอกยางร่อน เป็นอาการปกติ ผมเคลมยางที่บริษัทแม่จน

เข้าไปที่บริษัท เห็นหน้าเป็นรู้กัน อนุมัติทันทีครับ ต้องขอบคุณผู้นำเข้าที่ใจดีเคลมยางให้กันตลอดแต่

คุณภาพยางมันเป็นแบบนี้ก็ไม่ไหวจริงๆครับ ก็ต้องขอบอกเล่าเก้าสิบให้ผู้บริโภคท่านอื่นกันครับ

ย้ำกันอีกทีว่าเส้นนี้ไม่ใช่เส้นแรกครับ และไม่ใช่คนแรกที่เจอ ช่างในอู่ตกใจแต่ส่วนตัวผมเองเฉยๆเพราะ

เคยเจอมาหลายครั้ง คำถามคงมีว่าแล้วทำไมยังใช้อยู่? เพราะยางมันได้เคลมมาใหม่ๆหลายรอบก็ต้องทนใช้

กันต่อไป แต่รอบนี้มัน40000โลก็คงถึงเวลาถอดออก ทั้งๆที่ผมยังมีอีกเส้นหนึ่งใหม่ๆวางทิ้งเอาไว้แต่คงไม่เอามาใช้

แล้วหละครับ

popdemonic

Re: ใครใช้ยางNitto ให้หมั่นระวังไว้ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 15, 2013, 08:23:17 »
กราบขออภัยที่รูปใหญ่เกินไปนะครับ

ออฟไลน์ dht_tubes

• Hero Member
Re: ใครใช้ยางNitto ให้หมั่นระวังไว้ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 15, 2013, 08:27:42 »
น่าคิด

ออฟไลน์ checkmate

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 15, 2013, 08:42:47 »
ผมก็ได้ยินจากคนรอบข้างว่าเกิดอาการแบบนี้เช่นเดียวกันครับ  ::)

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 15, 2013, 08:45:41 »
สภาพน่ากลัวมากเลยครับ ดีนะที่ยังขับได้อย่างปลอดภัย  :D

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 15, 2013, 08:58:37 »
ดูไม่จืดเลยจริงๆ
มันผิดปรกติมากครับ

ตอนยางรุ่นนี้ออกใหม่ๆมีนักแข่งชื่อดังคนหนึ่ง
เคยชมเจ้ายางรุ่นนี้ว่าเยี่ยมยอดมาก
เอาจริงๆกลับไม่เหมือนที่อวยเขาไว้

ผมจำได้ว่าคุณ Popdemonic
เคยโพสต์เกี่ยวกับยางรุ่นนี้ไว้นานแล้ว
ครั้งก่อนเห็นสภาพยางก็รู้สึกแย่มากแล้ว
ครั้งนี้พูดไม่ออกจริงๆ ยิ่งกว่าครั้งก่อนหลายเท่านัก

นี่ถ้าเป็นคนใช้รถแล้วไม่หมั่นตรวจสอบดูแลรักษา
คงได้เจอเรื่องใหญ่เป็นแน่

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 15, 2013, 09:07:40 »
แล้วประสิทธิภาพเป็นอย่างไรบ้างครับ กการเกาะถนน การรีดน้ำ เสียงบดถนนนะครับ ยังไม่กล้าใช้แต่ก็มองไว้ เห็นราคาน่าคบ

ออฟไลน์ nirvanapoint

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 15, 2013, 09:14:00 »
สภาพดูไม่จืดจริงๆครับ  :o

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 15, 2013, 09:35:20 »
คงเหมาะให้ใส่ขับสั้นๆ
H.

ออฟไลน์ Wayfarer-R

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 15, 2013, 09:48:04 »
เล็งยี่ห้อนี้ไว้เหมือนกันครับ ทั้งซีวิคของพี่ชาย และรถผม เพราะเพื่อนเพิ่งไปเปลี่ยนมา ยังไม่ออกอาการ เจอกระทู้นี้ ไม่เอาละ ยิ่งผมขับ 170-180 ถ้าเจอยางแบบนี้ ไม่อยากจะคิดเลย เหอะๆ

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 15, 2013, 10:00:19 »
อันตรายมากนะครับแบบนี้ ผมคงไม่กล้าใช้ยี่ห้อนี้แล้วจริงๆ

ออฟไลน์ tae_polestar

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 15, 2013, 10:33:09 »
ของผมนี่เส้นนี้น่าจะเส้นที่3หรือ4 ที่หน้ายางร่อนแบบนี้นะครับ ไม่ใช่ ความบังเอิญ หรือ เป็น

Defect ของสินค้าแล้วครับ เพราะเจอมากันตลอด ยางNitto INVO ใครที่ใช้อยู่พึงระวังไว้ครับ

เส้นนี้ใช้งานมาประมาณ40000โลครับ ก็เข้าใจว่าอายุมันได้ ส่วนเส้นอื่นที่เจอ เลขไมล์ที่น้อยที่สุด

น่าจะประมาณ10000โลก็เกิดอาการนี้ ส่วนเส้นที่เคยเจอบวมเร็วที่สุดด้วยระยะทาง4000โลครับ

ส่วนหนึ่งผมไม่แน่ใจว่าเกิดจากการที่ผมAbused ยางโดยการเบิ้ลเครื่องแล้วดีดคลัชท์ออกรึปล่าว

แต่คิดว่าไม่ใช่เพราะเจออาการแบบนี้มาเส้นนี้มาเส้นที่4แล้วครับ ลองsearchดูผมว่าผมเคยโพสต์ลงในHLM 

ยางเส้นนี้ผมเห็นตอนที่ช่างถอดล้อจะเปลี่ยนผ้าเบรคให้เมื่อวานนี้เองครับ Nitto INVO เป็นยางที่

ห่วยที่สุดตั้งแต่ใช้ยางมาครับ ร้าว บวม ดอกยางร่อน เป็นอาการปกติ ผมเคลมยางที่บริษัทแม่จน

เข้าไปที่บริษัท เห็นหน้าเป็นรู้กัน อนุมัติทันทีครับ ต้องขอบคุณผู้นำเข้าที่ใจดีเคลมยางให้กันตลอดแต่

คุณภาพยางมันเป็นแบบนี้ก็ไม่ไหวจริงๆครับ ก็ต้องขอบอกเล่าเก้าสิบให้ผู้บริโภคท่านอื่นกันครับ

ย้ำกันอีกทีว่าเส้นนี้ไม่ใช่เส้นแรกครับ และไม่ใช่คนแรกที่เจอ ช่างในอู่ตกใจแต่ส่วนตัวผมเองเฉยๆเพราะ

เคยเจอมาหลายครั้ง คำถามคงมีว่าแล้วทำไมยังใช้อยู่? เพราะยางมันได้เคลมมาใหม่ๆหลายรอบก็ต้องทนใช้

กันต่อไป แต่รอบนี้มัน40000โลก็คงถึงเวลาถอดออก ทั้งๆที่ผมยังมีอีกเส้นหนึ่งใหม่ๆวางทิ้งเอาไว้แต่คงไม่เอามาใช้

แล้วหละครับ
ตามนั้นเลยครับ Nitto 555 ก็เป็น ดอกแตกร่อน ฉีก ร้าว บวม  รถผมใส่ CLk วิ่งน้อย แต่เสียงหอน โคตรๆ ???
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 16, 2013, 18:38:25 โดย tae_polestar »
The love of automobile will be never cease

popdemonic

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 15, 2013, 10:38:53 »
เส้นเก่า Sep,2011

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 15, 2013, 11:00:52 โดย popdemonic »

ออฟไลน์ reyeshenry

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 15, 2013, 10:48:39 »
เอ๊ะ Nitto  420 S  ขอบ 20  ผมว่า  มันก็ทนนะ รถผม เปลี่ยนยางเส้นนนี้มาตั้งแต่ปี 2008  พึ่งเปลี่ยนออกเมื่อนธันวาคม 2012 ที่ผ่านมา

วิ่งมาประมาณ 50,000 กว่าโล     สภาพยางใช้ได้นะครับ แต่  แก้มข้างจะ แตกลายงา บ้าง  

แต่ต้องเปลี่ยน เพราะ ใช้มานานเกินไป  

แต่ตอนนี้ลองเปลี่ยนยี่ห้อดู  ลองมาใช้ Toyo  ดูครับ
เขาบอก ดีกว่า Nt

popdemonic

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 15, 2013, 10:59:19 »
เอ๊ะ Nitto  420 S  ขอบ 20  ผมว่า  มันก็ทนนะ รถผม เปลี่ยนยางเส้นนนี้มาตั้งแต่ปี 2008  พึ่งเปลี่ยนออกเมื่อนธันวาคม 2012 ที่ผ่านมา

วิ่งมาประมาณ 50,000 กว่าโล     สภาพยางใช้ได้นะครับ แต่  แก้มข้างจะ แตกลายงา บ้าง  

แต่ต้องเปลี่ยน เพราะ ใช้มานานเกินไป  

แต่ตอนนี้ลองเปลี่ยนยี่ห้อดู  ลองมาใช้ Toyo  ดูครับ

เพราะขอบ20ของคุณแก้มยางมันhi profile ครับ แก้มยางขอบ20 ยังหนากว่า ยางติดรถขอบ16 ผมเลยครับ

ลองขอบ20 พวกlow profile ซีรี่ย์25-30 ดูครับรับรองดูไม่จืด เพราะที่ผมเจอว่าหน้ายางมันร่อนเป็นที่ความเร็วสูง

ผิดปกติวิสัยไปครับ

ออฟไลน์ coconut

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 15, 2013, 11:04:36 »
เปลี่ยนๆ ไปเลยคับ ถ้าเอามาขับขี่บนท้องถนนอันตรายมากเลย จะระเบิดเอาตอนไหนก็ไม่รู้ ขนาดของผมแค่แก้มยางบวมผมยังขับแบบระแวงเลย ต้องเอาไปเปลี่ยน

ออฟไลน์ moonblock

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 15, 2013, 11:07:32 »
ไปใช้ ยี่ห้อ Bridge  หรือ Yoko พวกตัว ท็อปๆ  ดีกว่านะ

แต่ราคาก็แรง ตามคุณภาพ  ;D

ออฟไลน์ reyeshenry

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 15, 2013, 11:16:40 »

เพราะขอบ20ของคุณแก้มยางมันhi profile ครับ แก้มยางขอบ20 ยังหนากว่า ยางติดรถขอบ16 ผมเลยครับ

ลองขอบ20 พวกlow profile ซีรี่ย์25-30 ดูครับรับรองดูไม่จืด เพราะที่ผมเจอว่าหน้ายางมันร่อนเป็นที่ความเร็วสูง

ผิดปกติวิสัยไปครับ

ครับท่าน  NT รุ่นนี้ลองหาข้อมูลใน กูเกิ้ล ก็เจอปัญหาแบบคุณเยอะครับ 

ทำไม ไม่ลอง TOYO หรือไม่ก็ ข้ามไปเล่น YOKOHAMAเลยละครับ  ราคาแรงหน่อย แต่เขาว่า คุณภาพก็แรงตามมา

ออฟไลน์ 470127

• BMW e34 Y1993 & Captiva c140 Y2013
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 15, 2013, 11:26:15 »
ยางรถผม nitto เหมือนกัน แตุ่รุ่น nt 850 ใช้มา 3 ปี 4.8 หมื่นกิโล
เพิ่งจะเปลี่ยนไปเสาร์ที่ผ่านมา เพราะก่อนหน้านี้รถมีการสั่นมาก
ขับแค่ 60km/hr ยังสั่น เร็วไปถึง 120km/hr ก็สั่น

พอขับไปที่ร้านยางถึงรู้ว่า ยางบวมเป่งทั้ง 4 เส้น คู่หน้าบวมมากหน่อย
เลยต้องจำใจเปลี่ยนยาง เพราะทนใช้ต่อไม่ไหว
ก็ยังสงสัยว่า ใช้มาก็ไม่เคยลงหลุมแรง ขับเร็วก็ไม่มาก ทำไมถึงบวม
เพราะเส้นก่อนหน้าเป็น บริดโตน ทูเรนซ่า ใช้ไป เกือบ 6หมื่นโล
ตอนเปลี่ยนยังไม่บวม แต่ยางแข็งมาก ดอกก็สึกไปเยอะ
ก็ถ้าให้แนะนำว่า nitto ดีัไหม ผมว่ากลางๆ เสียคะแนนตรงยางบวมนี่หละ

ยางอันใหม่ที่ผมเปลี่ยน ลองใช้ hankook s1 noble ยาง comformt ดู
ยางนุ่มดีมาก อาจจะเพราะยังใหม่ แต่ระยะยาวต้องดูกันอีกที
มีเพื่อนๆ ใครเคยใช้ hankook บ้างครับ ช่วย comment ด้วยก็ดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 15, 2013, 13:01:31 โดย 470127 »

jaesz

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 15, 2013, 11:38:47 »
ของแบบนี้ บอกไป บางคนไม่เชื่อจริง ๆ ครับ ต้องให้เจอเอง มันเป็นบางรุ่น บางล็อต

แต่รวม ๆ เป็นกันเยอะครับ

DEESTONE, Firestone, Kumho, Hankook, Maxxiss ราคาพอ ๆ กัน เป็นตัวเลือกได้ครับ

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 15, 2013, 11:56:03 »
ผมเคยเจอยางห่วยแบบนี้แม้ไม่ได้ดูแย่ขนาด จขกท กับ michelin xcd ยางบวมและระเบิด 3เส้นติดกัน อาทิตย์ละเส้น อายุ13เดือนเท่านั้น

เล่าให้ใครฟังเค้าก็ไม่เชื่อ   แถมได้ยางติดรถ energy เหินน้ำคุมให้อยู่ในเลนไม่ได้แม้วิ่งทางตรง
เล่าให้ใครฟังเค้าว่าเราอคติ  ของแบบนี้ไม่เจอกับตัวก็ไม่รู้หรอก
ยาง มิชลินผมสาปส่งเลย  ต่อให้ใครบอกว่ามิชลินดีผมก็ไม่เชื่อ

ผมเปลี่ยนไปใส่ bs ar10 หรือ gr90  duravi lio677 มันไม่เป็น วิ่งนับแสนกิโล อายุใช้ได้สามปีเต็มๆ

ออฟไลน์ kowit1

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 15, 2013, 12:09:36 »
ผมว่า มันยิ่งดีนะ ที่เผยให้เห็นรอยแตกรอยร่อนด้านนอก ไม่เหมือนยางบางเจ้า ดอกยังเยอะ แต่ด้านในยางหลุดร่อนเห็นสลิงโครงยาง พร้อมระเบิดแล้ว ซึึ้งแตกให้เห็นแบบเจ้าของกระทู้รับรองคนไทยรีบเปลี่ยน ไม่เหมือนพวกดอกหนาๆแต่ด้านในพร้อมแตก

ออฟไลน์ bluefox101

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 15, 2013, 12:30:37 »
ไม่เคยใช้ยางยี่ห้อนี้นะครับ แต่จากที่เคยได้ยิน ได้ฟังมาจากหลาย ๆ คน เกี่ยวกับยาง "Made In Japan"
ว่ามันจะไม่ค่อยทนทานกับสภาพพื้นผิว ถนนในบ้านเราเท่าที่ควร

เรื่องประสิทธิภาพ ความยึดเกาะ การรีดน้ำ อะไรพวกนี้ อาจจะอยู่ในเกณฑ์ดี แต่มาเจอ
สภาพอากาศในบ้านเรา ที่ร้อนกว่า ญี่ปุ่นมาก ๆ ก็มักจะไม่ทน เพราะเป็นยางนำเข้ามา
ไม่ได้ปรับสูตรเนื้อยางมาให้เหมาะสมกับบ้านเรา

จริงเท็จอย่างไร ผมก็ไม่แน่ใจ แต่โดยส่วนตัวผมเลือกใช้ยางผลิตในประเทศเป็นหลัก

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 15, 2013, 13:04:51 »
ขอบคุณที่แจ้งเตือนครับ

ส่วนตัวตั้งแต่ขับรถเป็น ยังไม่เคยได้จับยางเจ้าตลาดเลย

จับแต่ยี่ห้อนำเข้าทั้งหลาย  ด้วยเหตุผลด้านเม็ดเงินในกระเป๋า

ที่เคยผ่านมือมาก็ Toyo Hankook  ปัจจุบัน Marshal ก็ยังเป็นห่วงอยู่ว่าจะโดนแจ็คพ็อตไหม

ออฟไลน์ BoZomBie

• **
  • My Puius My Love
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 15, 2013, 13:55:23 »
ของผมเคยโดนกับยาง FalKEN ใส่กับ Fortuner ครับ ยางแก้มฉีก จนตีกันชนหน้ากระจุยเลย ไปที่ร้านยาง มันไม่รับผิดชอบอะไรเลย

ทั้งๆที่ เห็นชัดๆว่า ผิดหน้าสัมผัส ร่อนฉีกออดมาเป็นเส้นเลย

ตั้งแต่นั้นก็เลิกใช้ ยี่ห้อนี้ ไปเลย ตอนนี้ไปใช้ BRIDGESTONE DUELER A/T 697 แทน
ส่วน PRIUS ผมก็เปลี่ยนไปใช้ TOYO T1R ครับ เกาะถนน เข้าโค้งดีเลย แต่มัน กระเทือนมากๆ ตาบแบบยางสปอร์ตจริงๆ ตอนนี้อยากกลับไปใส่แม๊กเดิม กับยางหนาๆจริงๆ มันนุ่มกว่าเยอะเลย
ทำทุกอย่างตามที่ใจอยาก ยอมรับผลของความอยากจากสิ่งที่ทำ

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มกราคม 15, 2013, 13:58:13 »
ผมใช้แต่ yokohama มา 2 รุ่นแล้วครับ ไม่เคยเจอปัญหาครับ ยางดีคงแพงไปตามราคาละครับ  ;D

ออฟไลน์ Monn

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มกราคม 15, 2013, 15:49:29 »
ตามมาตั้งแต่ที่ accordclub นี่ยังไม่หมดเวรกับยางยี่ห้อนี้เหรอครับ
เพราะคุณเลย ตอนเปลี่ยนยางผมไม่กล้าใช้เลย แต่ขอบ 15 กับขอบ 18 ที่น้องใช้อยู่ใช้ดีมากเลย เกาะ แต่หอนมากๆ
เจอแบบนี้ ให้ฟรี ยังคิดเลย นี่คุณกล้ามากนะ ใช้ถึง 40000 โล ถึงจะเคลมเส้นใหม่ ผมก็คงลาขาดละครับ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ panerai

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มกราคม 15, 2013, 17:59:41 »
สมัยก่อนตอนผมใช้ invo มาเห็นกระทู้ จขกท ว่าบวมๆ ตอนนั้นก็ไม่คิดไรมาก มาเจอกับตัวเองบวม 2 เส้น เมื่อปลายปีก่อน ช่วงน้ำท่วม ถึงกับซึ้งเลยครับ เปลี่ยนเป็น BS RE002 แทน แต่ตอนนั้นอยากได้ Goodyear F1 asym2 มาก แต่ต้องรีบเปลี่ยนก็เลยได้ BS มาแทน ;D

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มกราคม 15, 2013, 18:55:30 »
เส้นเก่าเละกว่าแฮะ 555

ออฟไลน์ tp09

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มกราคม 15, 2013, 20:59:53 »
ของผม Nitto Invo 265/35/18 ใช้ประมาณปีครึ่งมีเสียงหอนดังมาก ยางบวมปูดออกมา น่ากลัวมาก ไม่กล้าใช้อีกเลยครับ