ผู้เขียน หัวข้อ: รถมีเสียงเครื่องเข้ามามากกว่าปกติ หลังจากเช็คพวงมาลัยที่ศูนย์  (อ่าน 2433 ครั้ง)

ออฟไลน์ karn5811

• Sr. Member
เมื่อวานครับ ผมได้เอา รถไปเช็คพวงมาลัยที่มีปัญหา ที่ผมเคยตั้งไปในกระทู้ก่อนๆ ผมเอาไปเชคที่ ศูนโตโยต้าแห่งหนึ่งในขอนแก่นครับ ตอนแรกบอกเสด 9.30 แต่ช่างไม่พบปัญหาเลยเชคต่อถึง 12.00 ครับ ผมไม่มีปัญหา พอเสด ช่างก็ว่าจะได้เคลมมอเตอร์แกนพวงมาลัย(คือไรไม่รู้บอกผมที) ต้องใช้เวลาเปลี่ยนทั้งวัน(เลยหรอครับ) ผมเลยขับออกไป ปรากฏว่า
1.พวงมาลัยไม่ตรงแต่รถตรง อันนี้ไม่เป็นไรครับ กลับไปช่างแก้ไขไห้โอเคร
**** 2. เสียงเครื่องดังเข้ามาในห้องโดยสารมากกว่าปกติ เหมือนเราเปิดกระจกแล้วได้ยินเสียงอะครับ

บอกช่าง เลยพาช่างไปฟัง ช่างก็ไม่ปฏิเสธเสียงที่ได้ยินว่ามันดัง ช่างเลยไปแก้ เสดแล้วดันมาบอกว่า ช่างที่รื้อพวงมาลัย และประกอบนั้น ไม่ได้รื้ออะไรมากเลยนอกจากแถวแกนแถวช่วงพวงมาลัย ไม่น่ามีปัญหา เพราะไม่ได้รื้อลึกมากช่างบอก แต่ที่จริงมันดังโดยไม่รู้ว่ามาจากตรงไหนอ่าครับ ช่างเลยว่าวันที่เคลมจะดูให้อีก
 พี่ๆว่า มันจะดังมาจากตรงไหนอะครับ ในส่วนที่เขารื้อพวงมาลัย เพราะจะได้กำชับเขาถูก กลัวเคลมเปลี่ยนเสดแล้วเสียงเครื่องมันดังเข้ามาเหมือนเดิมไม่อยากให้เขารื้อดูอีกอะครับ

ปล.กังวลมากครับเรื่องปัญหาพวกมาลัยดังกึกๆๆ แก้ไม่หาย! แถมหมุนสุดซ้ายขวา ไม่เท่ากัน ผมคิดว่าถ้ารอบนี้เสียงที่ว่ายังไม่หายผมก็จะปลงและปล่อยแล้วครับบเพราะมันก็ไม่ได้มีผลต่อการใช้งานมาก แค่รำคาญและเสียความรู้สึกกับรถแค่ 2ปี กว่า(วีออส)

***อ้อผมลืมบอกครับว่า ศูนแรกที่ไปเปลี่ยนยอยนั้น และทำพวงมาลัยผมหมุนสุดไม่เท่ากันผมได้เปลี่ยนมาอีกศูนนึงครัง ทั้งโทรแจ้งลูกค้าสัมพันโตโยต้าไรอีก วุ่นวายมาก  แต่ศูนที่เปลี่ยนมาไหม่นี่เขาก็ซัพพอร์ทดีใช้ได้ครับ
แต่ตอนนี้ขอบอกว่า เซ็ง และท้อมากครับ น้ำตาจะไหลอะเมื่อวาน แทนที่จะหายกลับมีปัญหาไหม่

มีอีกอย่างเขาว่า สั่งอะไหล่เมื่อวาน วันนี้โทรมาว่าได้แล้ว ผมเลยเอาเข้าวันอังคารครับ อะไหล่เขาทำไมมันเร็วจังครับบบบบ เห็น รถเจ้าอื่นรอกันเป็นอาทิต ขนาดศูนแรกที่ผมเข้ายังงรอ 3 วัน

ภาวนากะตัวเองว่า อังคารหน้าขอให้ปัญหาทุกอย่าง มันจบ!!!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 25, 2013, 21:49:32 โดย karn5811 »

ออฟไลน์ E-OOD

• Jr. Member
  • **
ยางหุ้มแกนพวงมาลัยขาดครับ ราคาไม่แพง แต่เปลี่ยนนาน ให้ช่างดูตรงนี้ก่อน

ยางหุ้มแกนพวงมาลัยขาดครับ ราคาไม่แพง แต่เปลี่ยนนาน ให้ช่างดูตรงนี้ก่อน

นานมากมั้ยอ่ะครับบบบ โอ๊ยยยยย ถ้ามันขาดจะมีผลอะไรกับพวงมาลัยมั้ยยย  น้ำจะเข้ามั้ยยย โฮยย ตอนนี้คิดไปแสนแปด

ออฟไลน์ E-OOD

• Jr. Member
  • **
แค่เสียงดัง ไม่มีผลเสียใดๆ ใช้เวลา เปลี่ยนประมาณครึ่งวัน

แค่เสียงดัง ไม่มีผลเสียใดๆ ใช้เวลา เปลี่ยนประมาณครึ่งวัน

โหหห ครึ่งวันน เห้ออออ เดี๋ยวต้องลองให้ช่างดูครับ ขอบคุณครับ ไหนจะเปลี่ยน เมอรฺเตอร์แกนไรนั่นอีก ผมยังไม่รู้จักอยู่

นี่หรออ รถตลาดดดดดด ที่น่าไว้ใจจจจ ทั้งสินค้าและศูน บริการรรรรรรรรรรรรรรรรรรรรรรรรรรรรรรรรร

ออฟไลน์ dht_tubes

• Hero Member
ผมว่า ถ้าท่าน จขกท. ใจเย็น และลดความกังวลลงนิดนึง จะทำให้สบายใจขึ้นครับ

ยิ่งเฝ้ารอ มันยิ่งนานครับ

ผมว่า ถ้าท่าน จขกท. ใจเย็น และลดความกังวลลงนิดนึง จะทำให้สบายใจขึ้นครับ

ยิ่งเฝ้ารอ มันยิ่งนานครับ

อดไม่ไหวจิงๆครับ กลัวมันไม่หาย แถมมีอย่างอื่นเพิ่มเข้ามา ผมจะพยายามครับ

ออฟไลน์ nodano

• Full Member
ใจเย็นๆนะคะ ขอให้อาการเสียหายไวๆค่ะ