ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเรื่องท่อรถดีเซลกับเบนซินครับ  (อ่าน 13348 ครั้ง)

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Hero Member
  • Catch me if you can !!!
หลายๆยี่ห้อมีทั้งเครื่องเบนซินและดีเซล

อยากถามว่าแบบท่อมันเหมือนกันเลยมั้ยครับ

แล้วทางที่ดีกว่าแบบท่อมันควรต่างกันหรือสามารถใช้เหมือนกันได้จริงๆครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 16, 2013, 01:38:18 โดย -Anonymous- »

ออฟไลน์ YenChar

Re: ขอถามเรื่องท่อรถดีเซลกับเบนซินครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 16, 2013, 08:12:18 »
ท่อรถมีเทอร์โบใหญ่กว่าครับ

เบนซินเครื่อง 2 พัน ไม่โบ เดินท่อแค่ 2 นิ้ว
ต่อให้เครื่อง 2.4-2.5 ก็ยังอยู่ที่ 2 นิ้ว 2 หุน หรือไม่เกิน 2 นิ้วครึ่ง(2 นิ้ว 4 หุน)
แต่ลองดูพวก 2เจ เดิน 2 นิ้วครึ่ง บางคนยังบอกว่าอั้นไป ยิ่งเดินใหญ่(แบบพอดีๆ) ยิ่งแรง

กระบะเครื่องดีเซล ถึงเครื่องจะระดับ 2-3 พัน
แต่ด้วยความที่รอบไม่สูง อย่างมากก็ 4 พัน ในขณะที่เบนซินโบยืนพื้นที่ 3 พันไปแล้วและยาวถึง 6-7 พัน
ดีเซลเทอร์โบจึงใช้ท่อขนาดใกล้ๆกับเบนซินเทอร์โบที่เครื่องเล็กกว่า เพราะรอบน้อยกว่าครับ

ออฟไลน์ Thor.1

• Sr. Member
Re: ขอถามเรื่องท่อรถดีเซลกับเบนซินครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 16, 2013, 09:19:17 »

เบนซินเครื่อง 2 พัน ไม่โบ เดินท่อแค่ 2 นิ้ว
ต่อให้เครื่อง 2.4-2.5 ก็ยังอยู่ที่ 2 นิ้ว 2 หุน หรือไม่เกิน 2 นิ้วครึ่ง(2 นิ้ว 4 หุน)
แต่ลองดูพวก 2เจ เดิน 2 นิ้วครึ่ง บางคนยังบอกว่าอั้นไป ยิ่งเดินใหญ่(แบบพอดีๆ) ยิ่งแรง

กระบะเครื่องดีเซล ถึงเครื่องจะระดับ 2-3 พัน
แต่ด้วยความที่รอบไม่สูง อย่างมากก็ 4 พัน ในขณะที่เบนซินโบยืนพื้นที่ 3 พันไปแล้วและยาวถึง 6-7 พัน
ดีเซลเทอร์โบจึงใช้ท่อขนาดใกล้ๆกับเบนซินเทอร์โบที่เครื่องเล็กกว่า เพราะรอบน้อยกว่าครับ

แจ่มจรัสชัดเจนครับ..... ;D

ออฟไลน์ Bond007

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 16, 2013, 09:29:53 »

ชัดเจนเลย แวะมาเก็บข้อมูลครับ  ;D

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 16, 2013, 11:43:04 »

โอ้ความรู้จริงๆ ขอบคุณมากครับ

แล้วอย่างนี้เทอโบดีเซลก็สามารถใช้ท่อเบนซินไม่โบขนาดเครื่องพอๆกันได้เลยใช้มั้ยครับ หรือว่าถ้าขนาดเครื่องพอพอกันเทอโบดีเซลใช้ท้อโล่งกว่า

ออฟไลน์ power2002

• ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 16, 2013, 12:01:09 »
ท่อรถขึ้นอยู่กับปริมาณไอเสียที่เครื่องแต่ละตัวสามารถผลิตออกมาครับ  

เครื่อง CCเท่ากัน  อานมีเส้นผ่าศูนย์กลางท่อไม่เท่ากัน  ยาวไม่เท่ากัน

ปล. ท่อเครื่องยนต์เทอร์โบ สามารถทำให้ใหญ่ได้เกินCC มากครับ ;)

รถเครื่อง 1600ccที้่ผมเคยใช้ ไม่มีเทอร์โบ ท่อ 2นิ้วก็เคยเดินมาแล้ว(ผีบอกมา) วิ่งดีด้วย  

ปัจจัย มันขึ้นอยู่กับหลายๆอย่างครับ ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 16, 2013, 13:13:02 โดย power2002 »

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 16, 2013, 12:13:15 »
ผมว่ารถเทอร์โบ

แทบจะไม่ต้องคำนวณท่อกันเลยก

เครื่อง 2500 CC  ใส่ท่อ 3.5นิ้ว ยังได้อยู่เลย 

ใส่ 4 นิ้วแรงต้นก็แทบไม่เปลี่ยน
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 17, 2013, 07:49:46 »

โอ้ความรู้จริงๆ ขอบคุณมากครับ

แล้วอย่างนี้เทอโบดีเซลก็สามารถใช้ท่อเบนซินไม่โบขนาดเครื่องพอๆกันได้เลยใช้มั้ยครับ หรือว่าถ้าขนาดเครื่องพอพอกันเทอโบดีเซลใช้ท้อโล่งกว่า

ไม่สามารถบอกได้ครับ
ถ้า 3.0 โบ เหมือนกัน ดีเซล เบนซิน เบนซินจะใช้ท่อใหญ่กว่านิดหน่อยเนื่องจากใช้รอบสูงกว่า

ท่อรถขึ้นอยู่กับปริมาณไอเสียที่เครื่องแต่ละตัวสามารถผลิตออกมาครับ 

เครื่อง CCเท่ากัน  อานมีเส้นผ่าศูนย์กลางท่อไม่เท่ากัน  ยาวไม่เท่ากัน

ปล. ท่อเครื่องยนต์เทอร์โบ สามารถทำให้ใหญ่ได้เกินCC มากครับ ;)

รถเครื่อง 1600ccที้่ผมเคยใช้ ไม่มีเทอร์โบ ท่อ 2นิ้วก็เคยเดินมาแล้ว(ผีบอกมา) วิ่งดีด้วย 

ปัจจัย มันขึ้นอยู่กับหลายๆอย่างครับ ;)

เห็นด้วยครับ
เพื่อนผมใช้ d15b เดินท่อ 1 นิ้ว 7 หุน (เกือบ 2 นิ้ว และเป็นเลส) วิ่งดีสุดๆ
ในขณะที่ L15A กับ 1NZ ใช้ 1 นิ้ว 5 หุน(หรือ 6 หุน ถ้าอยากชิฟรอบแรงบิดสูงสุด)ก็พอแล้ว

ผมว่ารถเทอร์โบ

แทบจะไม่ต้องคำนวณท่อกันเลยก

เครื่อง 2500 CC  ใส่ท่อ 3.5นิ้ว ยังได้อยู่เลย 

ใส่ 4 นิ้วแรงต้นก็แทบไม่เปลี่ยน

ข้อเสียของท่อใหญ่ คือต้องใช้หม้อพักไส้ใหญ่ตามครับ ใหญ่ไปเอาไว้ลงสนาม
ท่อใหญ่วางตามแปลนเดิมลำบาก ต้องเดินลอดใต้ท้อง ไหนจะหม้อพักอีก
เพื่อนผมขับในเอแบค พวกเดินท่อตรง น้ำตาตกเพราะเนินหลังเต่ามามากมายครับ

ออฟไลน์ fameta

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 18, 2013, 14:40:22 »
ท่อไอเสียตั้งแต่ออกจากเครื่องยนต์มายันปลายท่อท้ายรถผมก็เห็นโตขนาดประมาณ 50 มม ทั้งเบนซินและดีเซลแต่บางคันก็โตกว่าก็มีเพราะไปตัดต่อมาใหม่ให้การไหลของไอเสียโล่งขึ้นอันเนื่องจากเครื่องยนต์ซีซีแรงอัดสูงต้องการปลดปล่อยให้เร็วขึ้น เครื่องยนต์เทอโบขนาดไม่เกิน 3000 CC ส่วนมากท่อก็จะประมาณ 50-75 มม