ผู้เขียน หัวข้อ: เกียร์8Speed ของ BMW ฉลาดยังไงหรอครับ?  (อ่าน 7152 ครั้ง)

ออฟไลน์ Zelda

• Jr. Member
  • **
เกียร์8Speed ของ BMW ฉลาดยังไงหรอครับ?
« เมื่อ: มกราคม 16, 2013, 18:36:10 »
พอดีได้ยินมาว่ามันเรียนรู้ลักษณะการขับขี่ของผู้ใช้ประจำได้ด้วยหรอครับ??
หรือว่ามันเป็นปกติแบบนี้กันหมดทุกยี่ห้อ :-\  :o

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
Re: เกียร์8Speed ของ BMW ฉลาดยังไงหรอครับ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 16, 2013, 19:02:13 »
เดี๋ยวนี้มีทุกยี่ห้อครับจดจำลักษณะผู้ขับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Parinceo

Re: เกียร์8Speed ของ BMW ฉลาดยังไงหรอครับ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 16, 2013, 19:08:23 »
ไม่แน่ใจนะครับ แต่รู้สึกว่าจะเซตตามลักษณะการขับขี่ได้ โดยอ่านจากกุญแจไม่ก็ที่เซตเมมโมรี่เบาเนี่ยแหละครับ เหมือนเคยได้ยินมา

แต่เกียร์นี่ฉลาดมากๆครับ รอบเครื่องไม่เคยเกินสองพันเลย เหยียบแซงอะไรกดไปก็ลงให้ไม่หน่วงเลยครับแถมยังแทบจะไม่เกิน 3 พันรอบ (ดีเซล)หลังก็ติดเบาะพอสมควรแล้วครับ วิ่ง140-160ยัง2พันกว่าๆเองครับ
วิ่งได้เนียน เซตมาฉลาดมากครับ อันนี้อาจจะต้องยกให้เครื่องด้วยที่ทำแรงบิดมาให้ใช้กันสบายๆ เกียร์เลยไม่ต้องคิดหนักมากครับ

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 16, 2013, 19:13:36 »
เกียร์ที่ฉลาดคือเกียร์ที่ขับได้ดั่งใจเรา

ผมไม่รู้เหมือนกันนะ ระบบเรียนรู้อะไรเนี่ยผมไม่อยากได้ เพราะมันไม่มีทางรู้ใจเราหรอก
แต่รถเกียร์ฉลาดๆ มันแทบไม่ต้องเรียนรู้อะไรเรา เหยียบก็พุ่งก็พอ ทุกอย่างเรากำหนดที่คันเร่ง
ไม่ใช่พอเราขับช้าๆบอกว่าเราขับรถไม่เร็วแล้วกลายเป็นอืดไปเลย  แบบนี้อย่าเรียนรู้เลย

ออฟไลน์ Wayfarer-R

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 16, 2013, 19:22:58 »
http://en.wikipedia.org/wiki/ZF_8HP_transmission

จุดเด่นคือ
ปรับปรุงให้ประหยัดน้ำมันขึ้น โดยประหยัดกว่า ZF 6 สปีด ขึ้นอีก 11 เปอร์เซนต์
และประหยัดขึ้น 14 เปอร์เซ็นต์ ถ้าเทียบกับ เกียร์ 5 สปีด
ใช้เวลาในการ Shift เกียร์สั้นลง เพียง 200 milliseconds ( 1 millisecond เท่ากับ หนึ่งในพันของหนึ่งวินาที)
สามารถรองรับการเปลี่ยนเกียร์ใในสถาณการณ์ที่รุนแรง โดยไม่ตามลำดับได้ เช่นเปลี่ยนจากเกียร์ 8 ไปเกียร์ 2
ถ้าเป็นตัว  8HP70 สามารถรองรับแรงบิดได้ถึง 700 นิวตันเมตร
ตัวเกียร์มีน้ำหนักเพียง 90 กิโลกรัม

ส่วนการจดจำลักษณะการขับขี่ เดี๋ยวนี้ เกียร์ทั่วไปก็จดจำอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ jsnut

• Newbie
  • *
  • Bimmer For Life!
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 16, 2013, 21:58:53 »
ไม่แน่ใจนะครับ แต่รู้สึกว่าจะเซตตามลักษณะการขับขี่ได้ โดยอ่านจากกุญแจไม่ก็ที่เซตเมมโมรี่เบาเนี่ยแหละครับ เหมือนเคยได้ยินมา

แต่เกียร์นี่ฉลาดมากๆครับ รอบเครื่องไม่เคยเกินสองพันเลย เหยียบแซงอะไรกดไปก็ลงให้ไม่หน่วงเลยครับแถมยังแทบจะไม่เกิน 3 พันรอบ (ดีเซล)หลังก็ติดเบาะพอสมควรแล้วครับ วิ่ง140-160ยัง2พันกว่าๆเองครับ
วิ่งได้เนียน เซตมาฉลาดมากครับ อันนี้อาจจะต้องยกให้เครื่องด้วยที่ทำแรงบิดมาให้ใช้กันสบายๆ เกียร์เลยไม่ต้องคิดหนักมากครับ

ของผม ถ้าใช้เกียร์ DS ก็ถึง 3 พันรอบอยู่บ่อยๆ ยิ่งถ้าใช้โหมด Sport ตอนขึ้นทางด่วนนี่ 4 พันเป็นเรื่องธรรมดา แต่ของผมเบนซินนะครับ อิๆ
ถ้าวิ่งปกตินี่ 120 ก็ประมาณ 2 พันรอบครับ แต่ถ้าคำนวณจากอัตราทดแล้ว ที่เกียร์สูงสุด วิ่ง 120 นี่แค่ประมาณ 1600 รอบเท่านั้นเอง

เกียร์ที่ฉลาดคือเกียร์ที่ขับได้ดั่งใจเรา

ผมไม่รู้เหมือนกันนะ ระบบเรียนรู้อะไรเนี่ยผมไม่อยากได้ เพราะมันไม่มีทางรู้ใจเราหรอก
แต่รถเกียร์ฉลาดๆ มันแทบไม่ต้องเรียนรู้อะไรเรา เหยียบก็พุ่งก็พอ ทุกอย่างเรากำหนดที่คันเร่ง
ไม่ใช่พอเราขับช้าๆบอกว่าเราขับรถไม่เร็วแล้วกลายเป็นอืดไปเลย  แบบนี้อย่าเรียนรู้เลย
เห็นด้วยครับ ขอให้ shift เกียร์ได้เร็ว ที่เหลือผมจัดการเอง ;D
Now Driving: F30 320i Sport - Red [Short Review]
                   E36 320i Coupe - Gray
Past: Accord EX V6 (US G6) - Black

ออฟไลน์ YF-19

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 16, 2013, 22:38:32 »
ฉลาด ไม่ใช่เรียนรู้ได้

แต่ฉลาด คือ "เดาล่วงหน้าได้" ว่าเราต้องการอะไร

จะเร่ง ลดเกียร์ต่ำให้ทันทีไม่ชักช้า จะเฉื่อยแฉะ ก็ขึ้นเกียร์สูงให้ประหยัด ชะลอ ก็ลดเกียร์ลงให้

โดยกำลังเครื่องยนต์ ไม่ดรอบ จะอัดหนักๆ ก็ลากเกียร์ให้สมใจ

เกียร์ที่ทำแบบนี้ได้ คือ "เกียร์ฉลาด "  ไม่ต้องมาเรียนรู้หรอกว่าใครขับ มันก็จัดให้เหมือนกัน

แน่นอนครับ เกียร์ DSG ทุกลูกของ VW group เป็นแบบนั้น ส่วน BMW 8 speed ทำได้ไม๊ ผมไม่ทราบ

ยังไม่เคยสัมผัสรุ่นที่มีเกียร์ลูกนี้จริงๆ จังๆ ซักที
รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

ออฟไลน์ sakolsakman

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 17, 2013, 07:57:21 »
ขอตอบในฐานะที่ใช้ BMW320i 8 speed เบนซิล ผมว่ามันเก่งขึ้นะครับ จะขับช้าแบบกินลม หรือโหมดสปอทแบบเร่งด่วน มันไม่กระชาก มันไปของมันได้ทุกรูปแบบ ผมไม่ใช่วิศกร เลยไม่รู้ว่ามันฉลาดหรือเปล่า แต่ผมว่าอย่างน้อยมันฉลาดกว่าผมครับ  ::)

ออฟไลน์ time traveler

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 17, 2013, 08:37:57 »
รู้แต่ว่า ตัวนี้ขับมันส์ครับ   :D

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 18, 2013, 09:37:46 »
ผมว่ามันก็คือการตลาดอย่างหนึ่ง ที่ บีเอ็มพยายามนำเสนอ

ลูกค้าบีิเอ็มส่วนใหญ่ ก็ทราบอยู่แล้วว่าบีเอ็มพัฒนาได้เร็ว และ ล้ำกว่าอีกหลายเจ้าุคู่แข่ง
ในความรู้สึกผมเองก็ฝังใจมากอยู่ ว่า ซื้อบีเอ็ม ขับมันส์ ตอบสนองสุดยอด ทั้งคันเร่ง เกียร์ก็ต้องโปรโมทหน่อยว่ามันฉลาด อะไรแบบนั้น

มันก็เลยเข้าทางหมด ก็เท่านั้นเองแหละ (มั๊ง)

มองอีกด้าน มันฉลาดมากๆ เวลามันเอ๋อขึ้นมา กระเป๋าแบนแฟนทิ้งกันเลยทีเดียว ;D

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 18, 2013, 10:49:15 »

ส่วนใหญ่ขับในเมืองเลยใช้Eco ค่อนข้างบ่อยครับ แต่พอออกชานเมืองจะปรับเป็นcomfort ถ้าออกตจวจะปรับsport

ที่เห็นชัดคือคันอื่นในบ้านถ้าคนอื่นขับนานๆแล้วเราไปขับมันจะแปลกๆ ต้องซักพักถึงจะกลับมาเหมือนเดิม
แต่ของBMW อยากขับแบบไหนก็ปรับโหมดเอา โหมดEco ผมว่าอัตราเร่งพอกับCamry 2.0 แต่ขับดีๆได้เห็น 14km/l(ดีเซลนะครับ)

ออฟไลน์ cheewinza

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 18, 2013, 15:09:50 »
เข้ามาเก็บข้อมูล

ก่อนขับจริงในอีก 2 อาทิตย์  ;D ;D