ผู้เขียน หัวข้อ: พี่ๆ คนไหนมีประสบการณ์ใช้รถตู้ Full size บ้างไหมครับ (รถตู้ที่มาจากอเมริกา)  (อ่าน 10669 ครั้ง)

ออฟไลน์ Headman

• Hero Member
รถตู้พวก Chevrolet Astro, Chevrolet Express, chevrolet Explorer, Chevy van อะไรประมาณนี้อ่ะครับ
อยากทราบถึงความประทับใจว่าเป็นอย่างไรบ้างอ่ะครับ

หรือมีพี่ๆ คนไหนเคยเป็นเจ้าของ เล่าสู่กันฟังหน่อยครับ ว่าเป็นอย่างไร สมรรถนะ ความสบาย การดูแลรักษา
(สนใจที่จะหามาใช้เหมือนกัน....แต่ตอนนี้ยังปั่นรถเก่าที่บ้านยังไม่เรียบร้อยเลย)

ผมมีโอกาสได้นั่งแค่ แปปเดียวเอง (เมืองชล-สัตหีบ-เมืองชล)
รู้สึกประทับใจมาก คันใหญ่ อุปกรณ์อำนวยความสะดวกครบ มีตู้เย็น เตียง ทีสีจอใหญ่มาก วิ่งที่ 100 MPH นิ่งๆ อยู่เลย เกียร์เปลี่ยนได้ค่อนข้างนิ้มนวล แต่เหมือนกันจะมีแค่ 4 จังหวะ
เกียร์ออโต้ เครื่อง 5.7 V8 ไม่กล้าลองขับเองเพราะว่าคันมันใหญ่น่ากลัว (ตัวที่ได้นั่งเป็น chevy van)
คันนั้นไม่ติดแก๊ส เติม 95 เต็มถัง (มี 2 ถัง ถังหน้ารถกับหลังรถ) เต็มทั้ง 2 ถังอยู่ที่ 5000 พอดีเลย ยังได้อีก แต่เอาตัดที่เลขนั้นพอดี
เจ้าของเป็นเพื่อนพ่อผม บ้านอยู่เชียงราย บอกคราวๆ ว่า 2 ถังที่มีวิ่งเชียงราย กทม เอาอยู่ แต่ถ้าถึงชลบุรี ต้องเติมเพิ่ม
เติมโซฮอล์ 95 ได้ ไม่แตกต่าง ถ้ามาคนเดียว....เจ้าของบอกไม่มาแน่ๆ แต่ถ้ามา 6-7 คน แล้วแชร์ค่าน้ำมันถึงจะมา เห็นบอกว่า ซดโฮกอยู่เหมือนกัน  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 19, 2013, 21:24:41 โดย Headman »
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ Arado_kung

อะไหล่แถวๆหลังวัดโสมมีขายครับ ไม่ก็วัฒนาออโต้เซลล์ตรงถนนเพชรบุรี เค้าสั่งให้ได้หมด ข้อเสียมันคืออย่างที่ว่ามาคือซดโฮกๆ  หลายๆคนเอาไปติดแก๊สกันเพราะมันซดสุดๆ คุ้นๆว่าที่จริงแล้วมันเติม 91 ได้ เครื่องรถเมกันมันไม่ค่อยกินออกแทนสูงเท่าไหร่ อย่างเจ้าเชโรกีสเป็คมันให้กินแค่ออกเทน87 รุ่นนี้ไป6-7คนแชร์ค่าน้ำมันกันถึงจะคุ้ม

promt

• บุคคลทั่วไป
กรุงเทพฯ - เชียงราย เกือบ 5000 บาท

จ๊าก เกือบกิโลละ 5 บาท

ออฟไลน์ RhinoMango

• Very Rhino User
  • Let's get back to '94.
จำได้ว่าสมัยก่อน มีแถมเครื่อง Playstation ตัวแรกสีเทาๆฝังในรถพร้อมจอทีวี 25 นิ้ว .. ตอนเด็กๆงี้เห็นแล้วตาโตเลย :o

:. Volkswagen Vento VR6 '94 // :. Nissan NX "กูปรี" '94

You can Follow me on Twitter : @rhinomango

ออฟไลน์ IS2000

ไม่เคยนั่งที่ไทย แต่สมัยตอนอยู่ต่างประเทศได้นั่งตัว Ford E-series เป็นประจำครับ
ถ้าจะบอกว่านั่งสบายมั้ยก็ไม่ค่อยนะครับ แต่ภายในกว้างขวางจริงๆ
เครื่องยนต์ 6.8 ลิตร V10 ซดน้ำมันมาก
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ applebees

• Sr. Member
มี Sawanna ตัวยาวอยู่ครับ

ชอบก็ตรงที่คันใหญ่สะใจ... วิ่งไปทีคันหน้าต้องรีบหลบ เคยสงสัยเพราะอะไร ลองเอามาจอดจ่อตูดรถเก๋งดู โอ้ววว มันยังกะโดนหุ่นยนต์ยักษ์จี้ตูดครับ น่าตกใจมากๆ 555+

แต่รถใหญ่ บางทีก็เทอะทะ แต่พูดเป็นเล่นไป วิ่งได้ 170 180 นะครับน่ะ

ถ้าจำไม่ผิด รถรุ่นปี 2004 ครับ... นำเข้าจากแคนาดา เพราะขับขวาเหมือนกัน

สมัยนั้นน้ำมันก็แพงขึ้นเรื่อยๆ ถัง 110 ลิตร เครื่อง 5,800 CC

แต่รองรับ E85 ครับ... คิดดูว่าต่างประเทศ นำประเทศไทยขนาดไหนครับ

ออฟไลน์ HYDE--

มี Sawanna ตัวยาวอยู่ครับ

ชอบก็ตรงที่คันใหญ่สะใจ... วิ่งไปทีคันหน้าต้องรีบหลบ เคยสงสัยเพราะอะไร ลองเอามาจอดจ่อตูดรถเก๋งดู โอ้ววว มันยังกะโดนหุ่นยนต์ยักษ์จี้ตูดครับ น่าตกใจมากๆ 555+

แต่รถใหญ่ บางทีก็เทอะทะ แต่พูดเป็นเล่นไป วิ่งได้ 170 180 นะครับน่ะ

ถ้าจำไม่ผิด รถรุ่นปี 2004 ครับ... นำเข้าจากแคนาดา เพราะขับขวาเหมือนกัน

สมัยนั้นน้ำมันก็แพงขึ้นเรื่อยๆ ถัง 110 ลิตร เครื่อง 5,800 CC

แต่รองรับ E85 ครับ... คิดดูว่าต่างประเทศ นำประเทศไทยขนาดไหนครับ

รถปี 2004 แต่รองรับ E85 ถึงจะซดน้ำมัน แต่ก็ไม่ได้สาหัสมากนะ แบบนี้เข้าท่าอยู่ครับ
ผมเคยนั่ง Chevy Van ตอนเด็กๆ พ่อยืมเพื่อนไปเที่ยว ยังกะบ้านเลยครับ
เท่าที่ผมทราบ ที่อเมริกา เค้าก็ใช้รถพวกนี้ แบบที่บ้านเราใช้ Commuter/Urvan เลยหนิครับ
แต่จะว่าไป รถตู้ Hyundai H-1 บ้านผม ก็เหยียบได้ 190 เหมือนกัน แต่คงไม่แน่นเหมือนรถพวกนี้ครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

explorer ชอบมากเลย รถตู้นักร้องเกาหลี  ;D ;D ;D ไปไหนเท่มาก
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ JIRATH

http://cgi.ebay.com/ebaymotors/GMC-Savana-Explorer-Ltd-2011-GMC-CONVERSION-HIGH-TOP-CUSTOM-VAN-LOADED-FULL-WARRANTY-EXPLORER-LMT-SE-/170976612366?pt=US_Cars_Trucks&hash=item27cf00100e#ht_15375wt_1165

ผ่านไปเห็นคันนี้มาสวยดี

น่าจะทำให้ประหยัดน้ำมันมากกว่านี้หน่อยนะครับ จะน่าใช้มากเลยทีเดียว เครื่องเล็กๆยัดโบเอาก็ได้
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ Monstruo

• Sr. Member
เคยขับ Chevy Astro ของเพื่อนไปพัทยากัน คันนี้รู้สึกว่าไม่เชิง full-size ซะทีเดียว
มันกว้างมากๆๆ แต่ก็ไม่ได้ยาวซักเท่าไหร่ ไม่ได้ถอยจอดยากกว่ารถกระบะเลย

เบาะแต่ละตัวๆ ใหญ่มากๆ เหมือนเอา sofa มาตั้งไว้ในรถ แต่ที่นั่งคนขับกลับรู้สึกอึดอัดเพราะที่วางเท้าซ้ายแคบมาก
คงเพราะเค้าไม่ได้ออกแบบมาเผื่อเป็นรถพวงมาลัยขวา

ช่วงล่างคันที่ขับอาจไม่สมบูรณ์เพราะมันยวบยาบมากๆ จนยางชอบครูดกับซุ้มล้อเวลาจัมพ์คอสะพาน
สำหรับคนนั่งอาจรู้สึกว่ามันนิ่ม นั่งสบาย แต่สำหรับคนขับแล้วผมไม่ขอบเอาซะเลย

เครื่องรู้สึกว่าจะเป็นตัว 4.3L เวลาออกตัวจากจุดหยุดนิ่งก็ดึงพอสมควรเหมือนกัน
แต่ด้วยช่วงล่างและรูปทรงทำให้ไม่ค่อยอยากขับเร็ว เคยลองสั้นๆ ขึ้นไปถึง 90 mph

ค่าน้ำมันทริปนั้นรู้สึกว่าจะราวๆ สามพันกว่าบาท มากกว่าเอารถเก๋งไปเท่านึง
แต่เพราะไปกันราวๆ 7 คนก็ถือซะว่าไม่ต้องเอารถเก๋งไปสองคัน  ;D

สรุป: ดีทุกอย่าง ถ้าไม่ได้เป็นคนขับ หรือคนจ่ายค่าน้ำมัน