ผู้เขียน หัวข้อ: บ้านใครมีทั้งรถญี่ปุ่นและรถยุโรปเป็นอาการเดียวกันไหมครับ  (อ่าน 10040 ครั้ง)

ออฟไลน์ gooner

• Newbie
  • *
เพราะตัวเองขับรถสลับกันประจำ swift กับ volvo จะยกไฟเลี้ยวที ต้องคิดก่อน 2 วินาทีว่าไฟเลี้ยวอยู่ข้างไหน พอเผลอๆก็เปิดที่ปัดน้ำฝนประจำ คือว่าอายรถคันข้างๆนะครับ เรื่องเติมนำ้มันอีกเข้าผิดด้านก็มี ไม่รู้ผมเป็นคนเดียวหรือมีใครเป็นบ้างครับ ใครมีวิธีแนะนำไหมครับ

ออฟไลน์ OLan-मंदिर लड़का

• Sr. Member
เป็นบางครั้งเหมือนกันครับ เลยต้องตั้งสติก่อนสตาร์ท 555  ;D

ออฟไลน์ YIM

• Hero Member
  • ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
สมัยยังมี Volvo 940 ที่บ้าน (แต่ผมขับ Galant เป็นประจำ)

ผมกดผิดแทบทุกครั้งครับ 5555
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Pluem_411

เป็นเหมือนกันครับ ที่บ้านมี Benz 2 คัน Brio กับ Camry
ตอนขับ Benz ก้านไฟเลี้ยวล่องหน ไปตีเอาด้านขวา บางทีเปิดไฟหน้าไฟเปิดเอาที่ปัดน้ำฝน
ตอนขับ Camry Brio เปิดที่ปัดน้ำฝนประจำ
ก็ไม่รู้สินะ!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

ออฟไลน์ swan

ผมก็เป็นครับ จะเปิดไฟเลี้ยวดันเปิดที่ปัดน้ำฝนซะงั้น เลยต้องท่องไว้ตลอดก่อนออกรถว่าอะไรมันอยู่ด้านไหน

ออฟไลน์ arya

อาการเดียวกันกับผมเลยคับ สับสนประจำ ส่วนเรื่องเติมน้ำมันผิดฝั่งก็เป็นเหมือนกัน จนตอนหลังผมพึ่งมาสังเกตว่า ฝาถังน้ำมันมีตัวลูกศรบอก อยู่ตรงหน้าปัทม์นี่เองว่าอยู่ซ้ายหรือขวา หลังจากขับรถเป็นมาสิบกว่าปี แง้ว...จบข่าว

ออฟไลน์ Monstruo

ช่วงที่ขับสลับกันประจำไม่หลงครับ แต่ถ้าไม่ได้สลับไปขับนานๆ ก็หลงเหมือนกัน

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
ผมมี Ranger 2.2 XLT กับ 3.2 WT มันมีก้านไฟเลี้ยวอยู่คนละด้าน ทำผมงงอยู่ประจำ

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
เคยนั่งไปกับพี่ชาย พอจะถึงทางเลี้ยวที่ปัดน้ำฝนดันทำงานซะงั้น ผมละอดขำไม่ได้ ฮ่า ๆ

ออฟไลน์ boyddii

• Bunny
ขับ Swift กับ Golf GTI ครับ ไม่เคยเผลอนะครับ จับจังหวะได้ถูกตลอดเวลาที่เลี้ยว (ตั้งสติก่อน 1 วิ  ;) )

แต่ถ้าขับ Golf มาสักระยะ แล้วไปขับ Swift เวลาเผลอเร่งแซงเร็วๆ รถมันไม่พุ่งไปเลย มันอืดกว่า 55555+

ออฟไลน์ Nlight

• พิมพ์ผิดประจำ
แรกๆก็เผลอครับ ผ่านไปซักพักจะไม่เผลอเอง แต่ยังไงผมก็ชอบไฟเลี้ยวอยุ่ทางซ้ายมากกว่า แต่ก้านไฟเลี้ยวต้องยาวพอใช้นิ้วก้อยเกี่ยวได้ด้วยนะ แบบบางรุ่นอยู่ซ้ายแต่ก้านสั้นมากเกี่ยวไม่ไหว

ออฟไลน์ HYDE--

แรกๆผมเป็นครับ แต่ไปเรื่อยๆก็จำได้
บ้านผมมี ยุโรป ญี่ปุ่น เกาหลี -0-

ออฟไลน์ osprey

• Jr. Member
  • **
คุ้นรถญี่ปุ่นมาตลอดชีวิตครับ..

กระทั่งเมื่อเกือบ 2 ปีก่อน ได้ไปคว้า"สโกด้า"มาใหม่ แรกๆก็มีเรื่องไฟเลี้ยว/ปัดน้ำฝนเช่นกันครับ.. ยิ่งไปกว่านั้น...
..มีวันนึง ช่วงหัวค่ำ ผมกลับจากไปธุระนอกบ้าน จะเลี้ยวเข้าซอยบ้านซึ่งมีสัญญาณไฟให้ผมเลี้ยวขวาได้
..มีรถตู้ป้ายเหลืองจ้าวถิ่นคันนึง สวนมาทางตรงแบบไม่เบาและทำท่าจะไม่ยอมหยุดแม้จะเป็นไฟแดง..! (พอดีช่วงนั้นมีรถน้อยครับ..)
..ไวเท่าความคิด.. ผมตัดสินใจจัดไฟสูงเตือนไปก่อน พร้อมกับทำไหลๆไปเหมือนจะไม่ยอมหยุดให้.. ปรากฎว่า..แทนที่จะเปิดไฟลูง กลายเป็นว่า
..ได้ล้างกระจกหน้าพร้อมปัดน้ำฝนอีกหลายปัด ยิ่งกว่านั้น...

..ถือเป็นครั้งแรกในชีวิต ที่ได้ "ฉีดน้ำล้างโคมไฟหน้า" ด้วยตัวเอง..!
..เพิ่งเคยเห็นความอลังการของ"sprayล้างโคมไฟหน้า" ว่ามันฉีดออกมามากมาย แรงและเป็นฝอยละเอียดมากๆ.. :o
..วินาทีนั้นก็งงผสมตกใจ  เหยียบเบรค  รถตู้คันเก่งก็ฝ่าไฟแดงผ่านไปเหมือนเป็นเรื่องธรรมดาๆ.. โชคดีที่ไม่มีอุบัติเหตุ.. :)
..จากเหตุการณ์นี้ ทำให้ต้องกลับไปอ่านคู่มือรถโดยละเอียดอีกหลายเรื่องเลยครับ

ออฟไลน์ panerai

แปลกแหะ ผมไม่เคยลืมเลย555 สงสัยเป็นคนชอบรถเซ็นส์เวลาขับรถเลยแรง 8)

ออฟไลน์ Tomoyo

• Newbie
  • *
ผมก็เป็นครับ ทุกวันนี้ยังแก้ไม่หายเลยครับ :P

ออฟไลน์ peak14405

• Full Member
แรกๆเป็นนะครับ หลังๆเริ่มจะชิน มี Honda สลับกับ Volvo แล้วก็ไป Citroen บ้างนานๆที

ออฟไลน์ archian

ถ้าไม่หลงเลยถือว่าไม่ปกติ   ผมผิดจนมือสองข้างต้องพร้อมก่อนเปิดไฟเลี้ยว  ฮาๆๆ

ออฟไลน์ okashi

ของผมใช้ BT50Pro สลับกับ T6 3.2 WT ของที่บ้าน เผลอยกก้านผิดอยู่บ่อยครั้ง หลังๆเริ่มดีขึ้น แต่ก็ยังผิดเหมือนเดิม ก่อนจะขับคันไหนก็เลยต้องจูนกันซักนิด ;D
Puma PoweR 🐯🐯

ออฟไลน์ G_6611

• **
เป็นบางทีเวลาคิดอะไรเพลินๆ..ใช้swiftกับvolvoเหมือนกันเลยครับ

ออฟไลน์ Nioka

ไม่เคยสัมผัสรถยุโรปเลย ได้แต่อ่านแล้วทำตาปริบๆ ^^ อยากมีโอกาส เหวอ กับเค้า บ้างอะ

HIGHSEA

• บุคคลทั่วไป
ต้องตั้งสติครับ ถ้าเผลอทีไรยกเลี้ยวด้วยที่ปัดน้ำฝนทุกที ;D

ออฟไลน์ Maxkajoozaa

• **
ผมเป็นบ่อยมาก ขับ benz สลับกับ Accord ตอนนี้ก็ยังไม่ชินครับ :-\
2010 ACCORD G8
2013 MERCEDESBENZ C-CLASS
2014 ACCORD G9
2014 ALTiS ESPORT
2016 Ford everest 3.2+
2017 Volkswagen beetle 1.2 turbo
2018 mazda cx-5 2.2XDL AWD
2019 bmw 7 series 730LD Msport

ออฟไลน์ Prin.poppy

• Newbie
  • *
ประจำครับเป็นๆหายๆยิ่งถ้าช่วงที่ใช้benzหลายๆวันกลับมาใช้ละก็ 555!!!

ออฟไลน์ SiiN

• Full Member
เหมือนแม่ผมเลยครับบบ 55555555
ยิ่งตอนเพิ่งย้ายจาก volvo มา mazda2 นี่ยิ่งไปกันใหญ่ ที่ปัดน้ำฝนทำงานประจำแม้ฝนจะไม่ตก 5555555 :D :D

ออฟไลน์ บูตะ ฉึกฉึก

• เด็กน้อยภูพาน
ผมประจำครับ
.... ... ....- --- --.- ..

ออฟไลน์ IS2000

เป็นอยู่ตอนแรกๆครับ แต่สักพักก็เริ่มชิน
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ Fly to dream

เชื่อมั้ยว่าผมไม่เป็น -*- ยกเว้นเบลอ  ปกติสลับกันไม่เป็นเลยแบบนั้น แต่ถ้าใช้มากซักเดือนโดยไม่สลับจะมีซักวันที่เบลอๆ ไปปัดน้ำฝน -*-
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Mr.Siri

• **
ประจำครับ civic vs captiva
เคยกระทั่งจะเปิดไฟหน้าแต่กลายเป็นที่ปัดนำ้ฝนหลังทำงาน

ออฟไลน์ holahola66

ผมมีทั้ง Japan ,German ,usa  เลย แต่ไม่หลงแฮะ ใช้งานปกติครับ
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ถ้าขับคันนึงประจำแล้วมาขับอีกคัน เป็นแทบทุกคนอะครับ

ถ้าขับทั้ง 2 บ่อยๆผมว่าไม่เป็น

ไอเจ้าไฟเลี้ยวเนี่ยแหละ 55+