ผู้เขียน หัวข้อ: กรองน้ำมันเครื่อง  (อ่าน 2377 ครั้ง)

ออฟไลน์ pongsakorn11

• Sr. Member
กรองน้ำมันเครื่อง
« เมื่อ: มกราคม 21, 2013, 21:13:23 »
คือ สงสัยว่าทามไมฮอนด้า เค้าให้เปลี่ยนตัวกรอง นมค. ทุก2หมื่นกิโล

ออฟไลน์ ait

• Jr. Member
  • **
Re: กรองน้ำมันเครื่อง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 21, 2013, 21:55:15 »
กรองน้ำมันเครื่อง จะเปลี่ยนครั้งเว้นครั้งก็ได้ครับ แต่เนื่องจากมันอันละไม่กี่ตังค์ จะเปลี่ยนทุกครั้งที่เปลี่ยนน้ำมันเครื่องเพื่อความสบายใจไปซะก็ได้  แล้วน้ำมันเครื่องยุคนี้อยู่ได้หมื่นโลขึ้นหมดแล้ว เค้าก็เลยกำหนดให้เปลี่ยนทุก 20000 กิโล 

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 22, 2013, 00:25:40 »

ทำตามคู่มือรถ   เป็นเอกสารที่ออกโดยบริษัทโดยตรง

ออฟไลน์ keamglad

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 22, 2013, 07:30:27 »
ผมเปลี่ยนทุกครั้ง  มันอันละไม่กี่ตัง

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 22, 2013, 08:48:58 »
ผมเปลี่ยนทุกครั้งที่ถ่ายน้ำมันเครื่องครับ อันล่ะ 220 บาท ;D

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 22, 2013, 09:16:16 »
คือ สงสัยว่าทามไมฮอนด้า เค้าให้เปลี่ยนตัวกรอง นมค. ทุก2หมื่นกิโล

เพราะมันใช้ได้ถึง 2 หมื่นกิโลจริง ๆ ครับ

เกินกว่านี้ก็ยังใช้ได้

เครื่องยนต์ไม่ได้สร้างสิ่งสกปรกภายในออกมามากมายอะไรขนาดจะทำให้กรองตันใน 10000 โล ครับ ถ้าเคยผ่าแล้วเอาไปส่องกล้องจะเห็นครับว่ามันแทบไม่มีอะไรไปตันเลย (ไม่นับพวกไส้กรองเทียมที่ไม่ได้มาตรฐาน)

รักษ์โลกครับ ใช้ให้พอดี อย่าเห็นแค่ว่าเรามีเงินอยากทิ้งอะไรก็ทิ้งเลยครับ แค่ใช้รถก็สร้างมลภาวะระดับนึงแล้ว

ผมขายอะไหล่ผมก็อยากขายได้เยอะ ๆ นะ แต่ถ้าเน้นให้คนเปลี่ยนโดยที่มันยังใช้ได้ ผมก็รู้สึกไม่ดีเหมือนกัน

ออฟไลน์ sansan

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 22, 2013, 10:04:44 »

เพราะมันใช้ได้ถึง 2 หมื่นกิโลจริง ๆ ครับ

เกินกว่านี้ก็ยังใช้ได้

เครื่องยนต์ไม่ได้สร้างสิ่งสกปรกภายในออกมามากมายอะไรขนาดจะทำให้กรองตันใน 10000 โล ครับ ถ้าเคยผ่าแล้วเอาไปส่องกล้องจะเห็นครับว่ามันแทบไม่มีอะไรไปตันเลย (ไม่นับพวกไส้กรองเทียมที่ไม่ได้มาตรฐาน)

รักษ์โลกครับ ใช้ให้พอดี อย่าเห็นแค่ว่าเรามีเงินอยากทิ้งอะไรก็ทิ้งเลยครับ แค่ใช้รถก็สร้างมลภาวะระดับนึงแล้ว

ผมขายอะไหล่ผมก็อยากขายได้เยอะ ๆ นะ แต่ถ้าเน้นให้คนเปลี่ยนโดยที่มันยังใช้ได้ ผมก็รู้สึกไม่ดีเหมือนกัน

เเชร์เเง่มุมผมบ้างนะครับ ที่ผมเปลี่ยนทุกๆหมื่น ส่วนจริงคือ ราคาไม่เเพงเเต่ที่จริงยิ่งกว่านั้น ผมไม่เชื่อมั่นมาตราฐานสินค้าครับ เพื่อความสบายใจครับ

ออฟไลน์ pongsakorn11

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 22, 2013, 22:18:13 »
ขอบคุณทุกความเห็นคับ