ผู้เขียน หัวข้อ: เบนซ์ ไม่ทำระบบเกียร์ธรรมดาแล้วหรอครับ  (อ่าน 6546 ครั้ง)

gunz13096

• บุคคลทั่วไป
พักหลังสังเกตว่าเบนซ์รุ่นใหม่ๆ  เกียร์ธรรมดาได้ล้มหายตายจากไปหมดแล้ว เพราะอะไรครับ แล้วทำไมถึงไม่ทำเกียร์ธรรมดาออกมา (หรือผมไม่รู้เรื่อง) ;D

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Hero Member
  • Archievement in Control
Re: เบนซ์ ไม่ทำระบบเกียร์ธรรมดาแล้วหรอครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 21, 2013, 12:30:06 »
ที่ยุโรปยังมีครับ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
Re: เบนซ์ ไม่ทำระบบเกียร์ธรรมดาแล้วหรอครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 21, 2013, 12:36:36 »
หายเฉพาะบ้านเราครับ ที่อื่นยังมีขาย

แต่จะว่าไป น่าจะมีให้สั่ง by order กันบ้าง

ออฟไลน์ Jump

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 21, 2013, 15:48:34 »
หายเฉพาะบ้านเราครับ ที่อื่นยังมีขาย

แต่จะว่าไป น่าจะมีให้สั่ง by order กันบ้าง

ไม่คุ้ม stock อะไหล่ครับ คงไม่ทำแน่ๆ
LIKE A BOSS!!

ออฟไลน์ sakolsakman

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 21, 2013, 16:19:14 »
เมืองนอกยังมีครับ ผมเคยนั่งtaxi e class เกียร์ธรรมดาครับ  ;D

ออฟไลน์ marksss

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 21, 2013, 16:48:53 »
เดี๋ยวนี้เขาใช้ steptronic แล้วครับ

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 21, 2013, 16:52:41 »

มีและยังเป็นที่นิยมอยู่ในแถบยุโรปครับ
หลายๆประเทศก็มี

แต่ในไทยไม่มี เพราะในไทยเบนซ์ถูกยกระดับไปเป็นซีดานหรู
แล้วก็คำถามคือ ใครอยากจะมาเหยียบคลัตช์ในรถคลาสผู้บริหารกันบ้าง  ;D

ออฟไลน์ kimjung

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 21, 2013, 17:50:17 »
ทำใจครับบ้านเราเค้าเลิกผลิตเกียร์ธรรมดาไปหลายรุ่นแล้ว

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 21, 2013, 18:18:57 »
แถบยุโรป คนเค้าชอบขับเกียร์ธรรมดากันอยู่แล้วครับ จากที่เคยคุยกับคนที่ไปอยู่อังกฤษ และ ที่ไปอยู่ยุโรปครับ
(เผลอๆจะชอบ MT มากกว่า AT กันด้วยซ้ำ เพราะคนใช้ AT จะคล้ายๆเหมือนคนขับไม่ค่อยเก่ง ประมานนี้ครับ)
ดังนั้น จะรถบ้าน หรือ รถหรู ที่บ้านเค้าจะมีเกียร์ธรรมดาให้เลือกหมด ไม่ว่าจะรุ่นตัดออฟชั่น หรือรุ่น Full option

ซึ่งต่างจากบ้านเรา ที่เกียร์ธรรมดา ไม่ค่อยเป็นที่นิยม
จะมีก็แต่ในรถกระบะ กับ รถเก๋๊งรุ่นล่างๆ
แถมรถเก๋งเกียร์ธรรมดาที่ยังหลงเหลืออยู่ ก็ขายได้น้อยมาก เมื่อเทียบกับรุ่นเกียร์ออโต้

รสนิยมในการใช้รถของบ้านเรา กับของยุโรป กับของอเมริกา บอกได้เลยว่า
มีหลายๆอย่าง ที่ต่างกันเยอะมากครับ
เช่น บ้านเรา ขับ "เบ้นสปอร์ต" คือเท่ แต่ที่อังกฤษ คนขับกระบะ แต่งแนวลุยโหดๆ คือเท่ระเบิด ส่วน"เบ้นสปอร์ต" ก็โอเค แต่ไม่สู้ รถโฟวิลครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 21, 2013, 18:22:18 โดย HYDE-- »