ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามแบบคนไม่ค่อยรู้เรื่องรถคับ 320i F30 กับ C200 EL จะซื้อคันใหนดีคับ  (อ่าน 9075 ครั้ง)

ออฟไลน์ mike77

• Jr. Member
  • **
ผมเป็นสมาชิกใหม่ ตัดสินใจอยู่นานว่าจะโพสถามดีหรือป่าว ตามอ่านในกระทู้ไม่เห็นมีเปรียบเทียบ 2 รุ่นนี้เลย ขอรบกวนคนที่มีข้อมูลตอบหน่อยนะคับ
กำลังจะตัดสินใจซื้อรถ ระหว่าง 320i F30 กับ C200 EL  กะใช้ 6-7 ปี ตัวใหนคุ้มค่ากว่ากันครับ ด้วยเหตุผลอะไรบ้าง ขอบคุณล่วงหน้าคับ

ออฟไลน์ sundown55

• Sr. Member
ตอนนี้เชียร์ 320i f30 ครับเพราะ  C200 el ไม่มีแล้วครับ  มีแต่ c200style 2,250,000/c220cdi 2,490,000และ c250amg 3,090,000แล้วครับ ;D

ออฟไลน์ peak14405

• Full Member
F30 โลดครับ สดกว่ มันกว่าครับผม

• **
เดิมทีเป็นคนชอบ Benz คับ แต่แพ้ option f30 หรือผมควรรอ CLA ปลายปีคับ

ออฟไลน์ settavut

• First
320i F30 โลดเลยครับ

สด ใหม่ แรง ออฟชั่นเต็ม
Altis CNG MC 2010
CHR HV HI 2018

ออฟไลน์ marksss

• **
ผมเชีย f30 ครับ
C200 ele จะตกรุ่นแล้วครับ

ออฟไลน์ Alcatraz

• Hero Member
ถ้าไม่ค่อยมีความรู้เรื่องรถ ใช้ เบนซ์ น่าจะมีความสุขกว่านะ

ออฟไลน์ Buffy

สองตัวนี้ให้เลือกเอา F30 ครับ

วัยรุ่นกว่าเยอะ

ออฟไลน์ Tomoyo

• Newbie
  • *
f30 แบบไม่ค้องคิดเลยครับ

ออฟไลน์ YenChar

ณ ตอนนี้ F30 น่าใช้กว่ามากกครับ

C ออกมานานแล้ว ความสดใหม่สู้ไม่ได้ ถ้าไม่เล่นสงครามราคากับส่วนลด
ผมว่า C มีดีที่ราคาขายต่อ กับอู่ซ่อมเยอะ

รถยุโรป คิดถึงการตกรุ่นให้ดีๆครับ เมื่อไหร่ก็ตามที่มันตกรุ่น ราคาขายต่อมันลงฮวบๆ

ออฟไลน์ HYDE--

F30 เลยตรับ อย่างน้อย 5 ปีแรกสบายใจแน่นอน

ออฟไลน์ slate

รอ cla ดีกว่าคับ ตอนนี้ก็ทำเป็นลืมๆ เดี๋ยวมันก็มา

ออฟไลน์ Despinaauto

เอา BENZ ครับ 

F 30 ผมไปนั่งแล้วอึดอัด  เลยซื้อ F 10 มาแทน ( ซึ่งก็อึดอัดกว่า E Class ) 

C ELE ไม่มีแล้วครับ  ให้รอตัว C Class ใหม่  ดูรูปจากเว็บตปท.  ถ้าใช่ไม่ก็คล้าย  สวยกว่า  F 30 เยอะครับ

• **
ถ้ารอ c class w205 นี่คงนานไปหน่อยไหมคับ รอได้นานสุดต้นปีหน้าคับ
แต่มีร้านเกรย์ที่รู้จักกันเขา ให้ราคา c180 amg 2.6m option เต็มเหมือนกันแต่ไม่อยากออกเกรย์คับ เท่าที่เขาบอกกลางปีหน้า w204 อาจตกรุ่นคับ
F30 อาจเป็นทางออกของรถยุโรปคนแรกของผมหรือป่าวคับ

ออฟไลน์ Prin.poppy

• Newbie
  • *
ตอนนี้ผมใช้ e coupe อยู่ตอนตัดสินใจซื้อผมต้องการรถนั่งสบายเลยเลือก Benz ลอง test drive c saloon ไม่ค่อยประทับใจคาบ ห้องโดยสารอึดอัดไปนิด ผมว่าถ้าBenz ต้องe class แต่ถ้าต้องการความสปอร์ตก็ f30เลยคาบขับสนุกคล่องตัวสูง. 555 ตอนนี้ผมก็จองf30 320d เพิ่มคาบ

ออฟไลน์ INDY

• **
จขกท.ในใจคงชอบbenzแต่ติดว่ามันใกล้ตกรุ่น ในใจมี cla ด้วยแต่ก็กลัวว่ารอนานปลายปี ถ้าclaได้ c coupe ก็ได้ครับขนาดรถไม่หนีกันใช้ 6-7ปี มันจะเหมือน clkในวันนี้ก็ยังดูดีอยู่

• **
เห็นหลายคนเชียร์ f30 กันเยอะ แต่ผมไม่ค่อยมีความรู้เรืองรถเท่าไหร่
พอเห็น TVC โฆษณา CLA แล้วมันช่างน่าขับซะจริงๆ แอบคิด หรือเราควรรอ CLA
และมีใครพอรู้บ้างว่า CLA ถ้าเปิดตัวที่เมืองไทยประมาณเท่าไหร่คับ

ออฟไลน์ Ty ESC

ใช้ C200 Std command มาปีกว่าครับ
ตอนนี้จะจอง F30 เพิ่ม
จากที่ได้ลองขับ เทสไดรพมา

ถ้าไม่นับส่วนต่างด้านราคานะครับ

C เล็กกว่า 3 โดยเฉพาะ ด้านหลัง ข้างหลังแคบกว่าจริงๆ ถ้ามีคนนั่งหลัง จะมีผลมากๆเพราะข้างหลัง C นั่งแล้วแอบอึดอัด แต่ 3  ใหญ่กว่ารู้สึกได้
 3 นุ่มนวล กว่า C จนแปลกใจ นุ่มจริงๆจนคิดว่านุ่มไปมั้ย รู้สึกว่าตูดมันย้วย  C ดูตึงตังไปเลย แต่C เก็บเสียงได้ดีกว่า ไม่รู้ทำไม 3 คันที่ผมลอง 120 มีเสียงลมเข้าที่มุมหน้าขวาแถวกระจกข้าง ชัดเจน
 3 แรงกว่า ดึงกว่า คันเร่งไวกว่า C ไม่ชอบอาการ กดคิกดาวแล้วมันมีอาการตื้อคิดช้าอยู่ หนึ่งจังหวะของคันเร่งเบนส์
 3 ลูกเล่น อีเลคโทรนิคเยอะแยะปรับตั้งลูกเล่นมากกว่า C  ธรรมดาแต่ถ้าเทียบกับCommand online ก็ใกล้เคียงกันและbenz ใช้งานง่ายกว่า
 3 เกียร์ ฉลาดกว่า มากๆครับ  C มีอาการกระตุกบางจังหวะ เหมือนเทอโบแลคหรืออะไรสักอย่างมันจะสะอึกเป็นบางจังหวะ
 วัสดุภายใน หนังและการตัดเย็น BM ทำได้ดีกว่า ของเบน แข็งๆยิ่งของผมเป็นหนังเทียมแล้วสู้ไม่ได้เลย แต่วัสดุพวกคอนโซล แอบรู็สึกว่า เบนส์ทำได้ดีกว่าเนี้ยบกว่า อันนี้เปนความเห็นส่วนตัว
 เรื่องหน้าตา เทียบกันพูดตรงๆผมว่า C ดูมีมิติกว่า 3 ที่ดูมันไม่มีความต่างจากรุ่นอื่นๆของ BM เลยการที่มันคล้าย F10 มากจะว่าดีก็ดีจะว่าน่าเบื่อก็น่าเบื่อ และไม่รู็ทำไมผมมักมองว่า เบนผ่านไปนานๆมันก็ยังดูไม่โบราณแค่BM เวลามันเก่าแล้วมันดูไม่เฟี้ยวแล้วเหมือนตอนมันใหม่ๆ ตอนนี้E90 ดูเก่าตกยุคไปเลย อันนี้ก็เป็นความเห็นส่วนตัวเช่นเดียวกัน
สิ่งหนึ่งที่ C มีและ3 ไม่มีและผมชอบมากๆคือ Hold Brake  พอมีใช้แล้วติดใจมาก เวลาไปขับคันไหนที่ไม่มีแล้วแอบหงุดหงิด ชิวิตผมเจอรถติดเยอะและไม่ชอบเปลี่ยนเกยร์ D - N - D

ฟังดู เหมือน C จะสู้ยากเพราะ รถมันออกมาก่อนนานเทคโนโลยีมันคนละยุค
 แต่Benz มันมีความ User Friend'y ความง่าย ความสบายในการใช้ชีวิต อยู่ด้วยมากกว่า BM  อยู่ดีครับ
 ขนาด 3 มีข้อดีที่แตกแยกย่อยได้เยอะขนาดนี้ พอ ขับ 3 แล้วกลับมาขับ C กลับรู้สึกว่า C มันสบายๆกว่า ไม่ได้เดือดร้อนในความต่าง
กลับรู้สึกว่า BM มันเยอะไปมั้ย แอบอึดอัดนิดๆกับ คอนโซล C ดูโปร่งโล่งกว่า ขับไปได้สบายๆ ปุ่มน้อยใช้งานง่าย ได้ประโยชไม่ต่างกัน
ดูใช้งานได้พร้อมในตัวมันเอง ไม่ต้องคิดอะไรมาก ขณะที่  3 ดูหวือหวากว่าไม่รู้จะเบื่อเร็วมั้ย ต้องรอพิสูจ

เดี๋ยวปีหน้าใช้ชีวิตอยู่ด้วยทั้งสองคันได้สักระยะน่าจะได้คำตอบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 23, 2013, 23:08:15 โดย Ty ESC »

ออฟไลน์ cloud

ตั้งหัวข้อมาแบบนี้ก็เรียบร้อยโรงเรียนbmwเลยครับ

• **
คือผมตั้งกระทู้ บอกตามตรงว่าเอาตามราคาคับมีงบอยู่ 2.6+- ที่เหลืออารมล้วนๆคับ ซื้อรถ

ออฟไลน์ cloud

คือผมตั้งกระทู้ บอกตามตรงว่าเอาตามราคาคับมีงบอยู่ 2.6+- ที่เหลืออารมล้วนๆคับ ซื้อรถ

ใจผมเบนซ์เสมอผมเชียร์ CLAแล้วกันครับ  เพราะว่าจับคู่เสียเปรียบอ่ะครับ c มันอายุมากแล้วไปต่อยกะ bmwหนุ่มกว่ายังไงก็แพ้ครับ
CLAได้ยินจะเข้าปีนี้นิครับ น่าสนครับ

ออฟไลน์ Parinceo

ถ้าตอนนี้เชียร์ F30 ครับ ดีกว่าเกือบทุกด้าน แม่ผมชอบ MB แต่หลังจากไปดู ลองขับมาก็ยอมแพ้ออก BMW ครับ

ส่วนแบรนด์นี่แล้วแต่คนครับ ขนาดผมชอบ BMW แต่นั่งเบนซ์แล้ว มัน เห้ย! เบนซ์อ่ะ เหมือนผมโดนปลูกฝังมาตั้งแต่เด็กด้วยแหละครับ ยิ่งคนอายุมากๆนี่น้อยคนที่จะเปลี่ยนทัศนคติได้ครับ BMW เป็นรถที่ต้องใช้เวลาทำความรู้จักแล้วจะรักมันขึ้นเรื่อยๆครับ ถ้าเจ้าของกระทู้ไม่ได้แคร์เรื่องต้องเป็นเบนซ์เท่านั้นก็ไป BMW เลยครับ ส่วน CLA นี่ต้องรอดูครับ ถ้ามาแบบ X1 หรือ A-class นี่ยังไงผมขอไป F30 แน่นอนครับ เพราะข้างในนี่ไม่สมราคาเลยครับ พลาสติกแข็งๆ look cheap เยอะมาก ไปออก D-seg ยังดูคุ้มกว่าเลย :-\ อยากให้เขาไปปรับปรุงเรื่องนี้มากๆเลยครับทั้งสองค่าย ทำยังไงให้รุ้นต่ำสุดของตัวเองมีภายในคถณภาพสูงขึ้นให้สมราคาได้

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
F30 เถอะครับผม

• **
เห็นด้วยกับความเห็นคุณ Parinceo มากคับ X1 พาสติกเยอะไปใหนเนอะ

ออฟไลน์ SiiN