ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องซื้อรถจับสลาก  (อ่าน 3329 ครั้ง)

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
สอบถามเรื่องซื้อรถจับสลาก
« เมื่อ: มกราคม 24, 2013, 15:21:33 »
พอดีมีคนจะขายปาเจโร่สปอร์ต 2.4 MT เบนซิน ราคา 750,000 จากราคาเต็ม 922,000 เพราะจับสลากได้มาแล้วอยู่คนเดียวรถก็มีแล้ว กรณีนี้จะโอนเป็นมือหนึ่งชื่อเราได้มั๊ยครับถ้าไปจัดเองก็เสียดอกกับ Vat บานทะโร่จนไม่คุ้มเอา แล้วเราสามารถเปลี่ยนคันได้มั๊ยครับอยากได้ AT มากกว่าแล้วจ่ายส่วนต่างเพิ่มเอา

ขอบคุณครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ diow_1991

• Sr. Member
Re: สอบถามเรื่องซื้อรถจับสลาก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 24, 2013, 17:23:58 »
กรณีแบบนี้ผมว่ามีเงินสดจะดีที่สุด

ส่วนเรื่องที่จะขอเปลี่ยนรุ่นเป็นเกียร์ AT คงจะยาก ส่วนมากรางวัลไหนก็จับได้ก็คืนคันนั้นเลย

ผมอยากให้ไปลองไทรตัน 2.4 MT ดูก่อน ผมลองขับของเพื่อนดูแล้วอัตราเร่งอึดพอสมควร

และ ยิ่งเป็น PSJ น้ำหนักยิ่งมากแต่เครื่องเท่าเดิม มันจะอึดมากๆครับ ดีเซลจะเหมาะกว่าสำหรับ PSJ ครับ แต่ถ้าได้เป็นเบนซิล V6 ก็เยี่ยมเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 24, 2013, 17:32:02 โดย diow_1991 »

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 24, 2013, 17:35:25 »
กรณีนี้ก็เหมือนขายรถป้ายแดง ป้ายแดงคือยังไม่ได้จดทะเบียน จัดไฟแนนได้ปกติ

ซื้อไปจดทะเบียนก็กลายเป็นชื่อเรา มือหนึ่ง ไม่เสีย vat

ดูในเวปขายรถก็ได้ส่วนใหญ่เป็นพวกสปอท ยุโรป จะลงไว้ป้ายแดงวิ่ง xxxx กิโล คือไม่เสีย vat

นอกจากว่ารถที่จับฉลากได้โดนบังคับให้จดทะเบียน หรือจดทะเบียนบริษัทมาก่อนแล้ว คือไม่ได้

ออฟไลน์ aoddy1

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 25, 2013, 02:45:14 »
ถ้าเจ้าของกระทู้ไม่เอา รบกวน PM. ชี้เป้าหน่อยครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 25, 2013, 08:17:05 »
ถ้าเจ้าของกระทู้ไม่เอา รบกวน PM. ชี้เป้าหน่อยครับ

555 ไกลมากครับจังหวัดชายแดนติดลาว และเหมือนว่าเจ้าของเค้าจะรีบยังไงไม่รู้เห็นไปบอกขายไปทั่วเลยสงสัยเค้ารีบให้ไปเอาของรางวัล ส่วนเรื่องรถวันนี้พ่อผมจะเข้าไปคุยกับธนาคารว่าทำได้รึเปล่า
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 25, 2013, 08:41:50 »
อย่าลืมคำนวน ค่าใช้จ่ายจำพวกหัก ณ ที่จ่่ายอะไรพวกนี้ด้วยนะครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 25, 2013, 14:03:03 »
เสียดายเล็กน้อยคงไม่ได้แล้วครับถามมาแล้ว เค้าว่าต้องโอนให้เป็นของคนได้รางวัลซะก่อนเป็นกฎระเบียบที่ชื่อคนได้รับต้องตรงกันและตามกฎหมายถ้าจะขายต้องเกิน 3 เดือนก็กลายเป็นมือสองนั่นเอง ดอกแพงอ่ะไม่ไหว