ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าเราแกล้งพวก เบียด ปาด แทรก แล้วรถขูดกัน เราจะผิดไหมครับ  (อ่าน 14843 ครั้ง)

ออฟไลน์ Amaranthe

• Sr. Member
ทุกท่านคงเคยเจอ ว่าอดทนต่อคิวอยู่ยาว ๆ ทันใดก็มีรถใครก็ไม่รู้วิ่งมาโล่ง ๆ เบียดเพื่อแทรกเรา
ผมเจอทุกวันเพราะต้องต่อแถวรอยูเทิร์น แม้ไม่ได้เจอหน้ารถผม ก็ต้องมีรถหน้าผมเจอพวกชอบแทรกแบบนี้

หรือพวกที่เปลี่ยนเลน พอเห็นเลนเราวิ่งได้คล่องตัวกว่า ก็รีบเบนหัวมาแทรก

สมมุติว่า เราไม่อยากให้ เขาแทรก แล้วเบียดกันไปจนรถขูดกัน แบบนี้เราจะผิดไหมครับ และรถเราก็อยู่ในเลนของเรา แต่รถเหล่านั้นก็เปิดไฟเลี้ยวขอทาง

แค่สมมุตินะครับ ผมยังไม่คิดจะทำจริง ๆ ใจไม่กล้าพอ เพราะเสียดายรถ ทุกวันนี้มีแต่ยอม T-T

ออฟไลน์ kris-lack

• Hero Member
อย่างที่เคยโพสไว้ก่อนหน้านี้ค่ะ
มอไซผ่าไฟแดงมา รถกระบะหักหลบ แล้วไปชนของข้างทาง
ข้อหาที่เจอคือ ขับรถประมาท
กรณีนี้ก็เดาไม่ยากค่ะ คงเจอประมาทร่วม 

ออฟไลน์ Jump

เราถูก เพราะอยู่ในเลน ถ้าเบียดมา จัดไป
แต่คนส่วนใหญ่ ปล่อยไป เพราะขี้เกียจ เสียเวลส
LIKE A BOSS!!

ออฟไลน์ jsnut

• Newbie
  • *
  • Bimmer For Life!
ผิดหรือไม่ก็ไม่คุ้มหรอกครับ เสียเวลาแค่ไม่ถึงนาทีก็ดีกว่าเสียเวลาเป็นชั่วโมง
ไหนจะต้องเอารถไปทำอีก
Now Driving: F30 320i Sport - Red [Short Review]
                   E36 320i Coupe - Gray
Past: Accord EX V6 (US G6) - Black

ออฟไลน์ YF-19

ขับรถโดยประมาท ยังไงก็ผิดอยู่แล้วครับ

หลบได้ก็หลบไปเถอะครับ ปลอดภัยกว่า

ถ้าเล่นด้วย แล้วโดนเล่นกลับ หรือพลาด ความเสียหายมันไม่คุ้มกับที่ทำลงไปหรอกครับ ;D ;D ;D
รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

ออฟไลน์ jipja

• Newbie
  • *
ผมก็เคยอยู่ครั้งนึง เขาจะเปลี่ยนเลน เปิดไฟขอทางแล้ว แต่ผมไม่หยุดให้เพราะเรามาค่อนข้างเร็ว และไม่ชอบพวกปาดไปมา
คิดว่าคงไม่กล้าออก ปรากฎว่าเข้ามาเบียดข้างรถประตูหลังยาวไปถึงท้าย
ลงรถมาเป็นผู้หญิงขับ ลงมาบ่นบอกว่าผมทำไมไม่ดู เปิดไฟแล้ว ผมไม่อยากพูดมากเลยบอกให้เรียกประกันแล้วกัน
พอประกัน (ชั้น 1)มาทั้งสองฝ่ายก็ส่ายหน้า เพราะเจ๊เค้ายืนกรานว่าผมผิดด้วย แต่จะให้ยอมรับผิดด้วยกันทั้งสองฝ่ายแล้วแยกย้าย
ผมก็รู้อยู่แล้วในทางกฎหมาย ฝ่ายขอทางต้องดูก่อนว่าเลนทางตรงเขายอมให้หรือเปล่าถึงจะออกมาได้
และประกันฝ่ายผมก็ไม่ยอม เพราะ่ลักษณะเขามาชน ถ้าจะยื้อถึงโรงพักก็จะไป เขาจะได้รู้กฎการใช้ถนนเพิ่ม
จริง ๆ ตอนนั้นผมก็รู้สึกสมน้ำหน้าตัวเองเหมือนกัน ยอมให้เค้าหน่อยก็ไม่ต้องเสียเวลา

สุดท้ายประกันฝ่ายเขาต้องมาอธิบายให้เจ๊เข้าใจ จนแกยอมเซ็นเป็นฝ่ายผิด แต่ก็ไม่วาย บอกว่าเพราะต้องรีบไปประชุมไม่งั้นไม่ยอม

ประเด็นที่จะบอกคือ ยอม ๆ ให้เขาแทรก ไปเหอะครับ บางคนเขาไม่มีมรรยาทจริง ๆ ไม่รู้จักกฎการใช้ถนน จะไปนั่งอธิบายทั้งวัน ก็คงไม่เข้าใจ
มีเงินซื้อรถก็ขับได้ มีปัญหาขึ้นมาก็เสียเวลาเราเอง  ไม่คุ้มกัน

ออฟไลน์ kbank

• Full Member
มายุ จขกท. เล่นมันเลย อย่าไปยอม

แต่เล่นแบบปลอดภัยเราด้วยนะครับ

แต่ผิดไม่ผิด เราก็ต้องเสียบ้างเหมือนกัน ข้อนี้ก็ต้องเตรียมใจยอมรับไว้ด้วย

ออฟไลน์ Trigger-Happy

• I am different
อยากถามว่าจะทำไปทำไม ถ้าคุณพี่ขับฮัมวี่สีด้านๆ ไม่ต้องทำงาน มีรถสำรองใช้อีกเพียบ และแค่อยากออกไปมีเรื่องกับชาวบ้านแก้เซ็งในความรวยของตัวเอง ผมว่าก็น่าพิจารณา แต่ถ้ามีงานต้องไปทำทุกเช้า มีครอบครัวต้องดูแล ถ้าเลี่ยงได้ก็เลี่ยงเถอะครับ

ถนนเป็นของทุกคน แต่เราคงอยากให้ทุกคนขับรถมีวินัยและเคารพสิทธิของผู้อื่นเหมือนเราไม่ได้ ถ้าเขาไม่ได้มาละเมิด ล่วงเกิน จนคุณพี่ต้องเสียทรัพย์ เสียเกียรติ เป็นที่อับอายต่อผู้ใช้ถนนด้วยกัน อย่าเลยครับ ถือซะว่าหมาวิ่งตัดหน้า อย่าไปชนมันเลย
รถทุกคันดูดีเมื่อมีผมขับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ตอบลำบากจริงๆผมเองก็ยอมๆตลอดเหมือนกันไม่อยากเอาตัวเข้าเสี่ยงทั้งที่รู้อยู่ว่าคนส่วนใหญ่คิดกันแบบนี้ก็ยิ่งทำให้พวกเห็นแก่ตัวได้ใจมากขึ้นไปอีกและยิ่งส่งเสริมให้มีคนแก่ตัวมากขึ้นสุดท้ายคนที่ทำตามกฎก็แลเป็นคนโง่ไปเสีย แต่ทำไงได้ผมไม่อยากเป็นคนดีที่ตายแล้วชีวิตผมมีอะไรให้ทำอีกตั้งเยอะ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ ectomor

• Jr. Member
  • **
อยากถามว่าจะทำไปทำไม ถ้าคุณพี่ขับฮัมวี่สีด้านๆ ไม่ต้องทำงาน มีรถสำรองใช้อีกเพียบ และแค่อยากออกไปมีเรื่องกับชาวบ้านแก้เซ็งในความรวยของตัวเอง ผมว่าก็น่าพิจารณา แต่ถ้ามีงานต้องไปทำทุกเช้า มีครอบครัวต้องดูแล ถ้าเลี่ยงได้ก็เลี่ยงเถอะครับ

ถนนเป็นของทุกคน แต่เราคงอยากให้ทุกคนขับรถมีวินัยและเคารพสิทธิของผู้อื่นเหมือนเราไม่ได้ ถ้าเขาไม่ได้มาละเมิด ล่วงเกิน จนคุณพี่ต้องเสียทรัพย์ เสียเกียรติ เป็นที่อับอายต่อผู้ใช้ถนนด้วยกัน อย่าเลยครับ ถือซะว่าหมาวิ่งตัดหน้า อย่าไปชนมันเลย
ตอบได้ถึงใจ  ;D ชอบเลย คิดแบบนี้หละครับ ใจเย็นๆไว้ปล่อยไปบ้าง มนุษย์ บนโลก มันไม่ได้เหมือนกันทุกคน เจอพวกบ้าแล้วจะซวยหนักครับ

ออฟไลน์ 2k

สังคมจะดีหรือไม่อยู่ที่ตัวเราครับ ลองมองดูให้ดีๆสิ พวกที่เอาเปรียบบนท้องถนนก็เป็นคนธรรมดาๆเหมือนเราทั่วไป จะต่างก็แค่จิตใจที่หยาบช้ามากกว่าถึงได้หน้าด้านเอาเปรียบคนอื่นเท่านั้นเอง ใครที่ดูแล้วไม่น่าขวางก็ปล่อยมันไป แต่กับป้าตีโป่ง นักเรียนมัธยมพวกนี้ดูยังไงก็ไม่น่าจะมีอะไรมาทำให้เราตายได้เลย เพราะทุกคนยอมหลีกทางให้คนพวกนี้แซงคิวตามใจชอบจำนวนคนหน้าด้านมันถึงเพิ่มจนเต็มท้องถนนแบบนี้

วิธีปะทะมันมีหลากหลายมากโดยที่เราไม่ต้องรถพังด้วย ผมเคยเจอมาทีนึงตรงด่านจ่ายเงินบูรพาวิถี เลนของผมเนี่ยต่อคิวมาเกือบชั่วโมงแต่ไม่ยักได้จ่ายเงินสักทีแต่เลนทางซ้ายมันเลื่อนเอาๆ พอมาถึงด่านจ่ายเงินก็เข้าใจได้ว่าเป็นเพราะช่องจ่ายเลนทางซ้ายมันปิดรถเลนซ้ายก็เลยมาแทรกเข้าทางเลนผม ถ้ามาทีละคันผลัดกันไปก็ไม่มีปัญหาอะไรแต่นี่รถเลนทางซ้ายเล่นเข้ากัน5-6คันแล้วเลนผมค่อยไปได้คันนึง ร้ายกว่านั้นคือรถที่อยู่ข้างหลังผมแซงคิวออกมาไปอยู่ทางซ้ายแล้วแทรกเข้าด้านหน้าช่องจ่ายเงินเลย เจอแบบนี้ผมก็ไม่ได้ไปไหนสักที มันก็คือโดนแซงคิวนั่นแหละ ทีนี้พอผมจะได้จ่ายเงินเป้นคันต่อไป ผมยอมให้รถเลนซ้ายเข้ามา3คันแล้วนะแล้วก้มีคันนึงเป็นฟรีดสีขาวรีบพุ่งตัวมาแบบเบียดๆยังไงจะแซงเข้าข้างหน้าผมให้ได้ ผมก็ใช้วิถีเทียบให้กระจกข้างเข้ามาใกล้ๆกันแล้วเหยียบเร่งให้มันชนกันดังปลั่กดังๆ ซึ่งก็ได้ผลที่ฟรีดคันนั้นหยุดอยู่กับที่ไม่ยอมเบียดเข้ามาอีก

คนอื่นๆอาจจะยอมปล่อยๆไปแต่ผมไม่ ถ้าหยุดคนพวกนี้ได้ก็จะทำ เวลาที่เสียไปเพราะโดนคนพวกนี้แซงคิวมันเอาไปทำอะไรได้อีกมาก รถเราต่อคิวน้ำมันก็เผาไปเรื่อยๆเปลืองโดยใช่เหตุ เท่านี้ก็เพียงพอแล้วที่จะไม่ยอมคนเอาเปรียบเรียกสิทธิของตัวเองคืน
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

สังคมจะดีหรือไม่อยู่ที่ตัวเราครับ ลองมองดูให้ดีๆสิ พวกที่เอาเปรียบบนท้องถนนก็เป็นคนธรรมดาๆเหมือนเราทั่วไป จะต่างก็แค่จิตใจที่หยาบช้ามากกว่าถึงได้หน้าด้านเอาเปรียบคนอื่นเท่านั้นเอง ใครที่ดูแล้วไม่น่าขวางก็ปล่อยมันไป แต่กับป้าตีโป่ง นักเรียนมัธยมพวกนี้ดูยังไงก็ไม่น่าจะมีอะไรมาทำให้เราตายได้เลย เพราะทุกคนยอมหลีกทางให้คนพวกนี้แซงคิวตามใจชอบจำนวนคนหน้าด้านมันถึงเพิ่มจนเต็มท้องถนนแบบนี้

วิธีปะทะมันมีหลากหลายมากโดยที่เราไม่ต้องรถพังด้วย ผมเคยเจอมาทีนึงตรงด่านจ่ายเงินบูรพาวิถี เลนของผมเนี่ยต่อคิวมาเกือบชั่วโมงแต่ไม่ยักได้จ่ายเงินสักทีแต่เลนทางซ้ายมันเลื่อนเอาๆ พอมาถึงด่านจ่ายเงินก็เข้าใจได้ว่าเป็นเพราะช่องจ่ายเลนทางซ้ายมันปิดรถเลนซ้ายก็เลยมาแทรกเข้าทางเลนผม ถ้ามาทีละคันผลัดกันไปก็ไม่มีปัญหาอะไรแต่นี่รถเลนทางซ้ายเล่นเข้ากัน5-6คันแล้วเลนผมค่อยไปได้คันนึง ร้ายกว่านั้นคือรถที่อยู่ข้างหลังผมแซงคิวออกมาไปอยู่ทางซ้ายแล้วแทรกเข้าด้านหน้าช่องจ่ายเงินเลย เจอแบบนี้ผมก็ไม่ได้ไปไหนสักที มันก็คือโดนแซงคิวนั่นแหละ ทีนี้พอผมจะได้จ่ายเงินเป้นคันต่อไป ผมยอมให้รถเลนซ้ายเข้ามา3คันแล้วนะแล้วก้มีคันนึงเป็นฟรีดสีขาวรีบพุ่งตัวมาแบบเบียดๆยังไงจะแซงเข้าข้างหน้าผมให้ได้ ผมก็ใช้วิถีเทียบให้กระจกข้างเข้ามาใกล้ๆกันแล้วเหยียบเร่งให้มันชนกันดังปลั่กดังๆ ซึ่งก็ได้ผลที่ฟรีดคันนั้นหยุดอยู่กับที่ไม่ยอมเบียดเข้ามาอีก

คนอื่นๆอาจจะยอมปล่อยๆไปแต่ผมไม่ ถ้าหยุดคนพวกนี้ได้ก็จะทำ เวลาที่เสียไปเพราะโดนคนพวกนี้แซงคิวมันเอาไปทำอะไรได้อีกมาก รถเราต่อคิวน้ำมันก็เผาไปเรื่อยๆเปลืองโดยใช่เหตุ เท่านี้ก็เพียงพอแล้วที่จะไม่ยอมคนเอาเปรียบเรียกสิทธิของตัวเองคืน

ทำไ้ด้ ไม่มีใครชื่นชม

ทำพลาด ปัญหาตามมา

ทำได้ ไม่ทำให้คนพวกนี้ลดลง แถมยังมีโอกาส ไปรบกวนคนอื่นอีก

แล้วยังจะทำเพื่อ?

อยากให้สังคมดี เริ่มที่ตัวเรา และแผ่ขยายสู่คนรอบข้าง ทุกคนช่วยกัน มันจะดีขึ้นเอง

อย่าไปเที่ยวตัดสินว่า คนอื่นทำผิดหรือถูก ทั้งที่เรา ก็ไม่ได้ทำถูกเสมอไป

เท่านี้พอครับ
รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

ออฟไลน์ RATTAPON

• Jr. Member
  • **
ใจเย็นๆดีที่สุดครับ ไปของเราเรื่อยๆ ผมเห็นแต่ละคนที่ชอบปาด ชอบเบียด ส่วนมากรถเค้าแผลรอบคันครับ เห็นแล้วอย่าเข้าใกล้เป็นดีที่สุดครับ...

ออฟไลน์ kvlegendstar

ไม่รู้สิ ปกติผมก็ไม่ค่อยยอมนะ แต่ไม่เห็นจะเคยชนเลย ของอย่างนี้อยู่ที่จังหวะเว้นช่องว่างข้างหน้าอะ อาจจะเพราะรถผมเก่ามาก 20ปี เหมือนรถไม่มีประกัน และ อาจจะเพราะผมใช้แตรช่วยด้วย ไอ้พวกบ้าไม่มีมารยาท พ่อแม่สั่งสอนก็ไม่จำพวกนี้ มันเลยปาดไม่ได้ ถ้ามันถึงต้องชนจริงๆ ผมไม่แลก เสียเวลาผม

ลองใช้แตรดูบ้าง กับ จับจังหวะรถหน้าดีๆเอา ปัญหาก็ไม่เกิดแล้ว เพราะไอ้พวกบ้าพวกนี้ มันก็ไม่อยากแลกหรอก มีแต่รถใหม่ๆ ดีๆ ทั้งนั้น ไอ้ที่ผมยอมส่วนใหญ่นี่รถเมล์ กับ สิบล้ออะ ไม่ไหว ถ้าชนกันรถเราไม่เหลือแน่

ผมเข้าใจเจ้าของกระทู้นะ มันเหมือนเรารอต่อคิวซื้อก๊วยเตี๋ยวเจ้าอร่อยเป็นชั่วโมง แล้วอยู่ๆมีพวกบ้า เดินมาแทรกคิวแล้วเอาไปกินก่อน น่าตบมาก แถไอ้พวกนนี้นะมันเป้นต้นเหตุของรถติดเลย ดูได้เลย ตามสี่แยกที่รถติดๆแล้วมีสะพานลอยข้ามแยกอะ แถวรถเลี้ยวขวายาวๆ จะต้องมีพวกบ้ารอไม่เป็นวิ่งขวาเลนตรงขึ้นสะพานมาปาดแล้วพอปาดไม่ได้ก็รถติดขวางเลนรถขึ้นสะพานอีก ห่วยที่สุด!!! ผมเห็นชัดๆบ่อยๆ ก็แยกปิ่นเกล้า ที่รถวิ่งผ่านหน้าเมเจอร์ปิ่นเกล้า มุ่งขึ้สะพานพระปิ่นเกล้าเนี่ยแหละ

ปล.อย่าไปชนเลย มีเรื่องไม่คุ้ม ทรัพย์สินเสียหาย เสียเวลาไม่คุ้มกันหรอกนะ

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!

โอยปะทะเลยโหดเกิน น่าจะใช้เสียงก่อนนะคร้าบ

ออฟไลน์ Devil13

ผมไม่ใช่พวกโลกสวยนะ แต่เนื่องจากผมไม่ได้อยู่ในกรุงเทพเลยไม่ได้เจอเหตุการณ์แบบนี้บ่อย
ซึ่งเวลาที่ผมเจอก็จะยอมครับ ถือคติรักษาตัวรอดเป็นยอดคน รอยเก่าที่ชนมาก็ยังไม่ได้ซ่อม ไม่อยากหารอยใหม่เพิ่ม

ออฟไลน์ 2k

ที่ผมทำลงไปคือรักษาสิทธิของตัวเองแล้วมันก็ทำให้คนพวกนี้เห็นด้วยว่าไม่ใช่ทุกคนที่จะยอมให้มันมาปาดแทรกเข้าข้างหน้าได้ ผมทำผิดตรงไหนครับ? ผมจะไปรบกวนคนอื่นตรงไหน? อย่าเอากรณีรถที่ขับฉวัดเฉวียนบนถนนแล้วเฉี่ยวชนกันทำให้รถติดมาปะปนกัน มันคนละเรื่องเลย ไม่ได้หวังให้คนมาชื่นชมแต่บอกไปแล้วว่าการที่มีแต่คนยอมก้มหัวให้พวกนี้มันก็เหมือนส่งเสริมให้สันดานมักง่ายเอาเปรียบมันแพร่พันธ์มากขึ้นเรื่อยๆ ที่คุณถามว่าทำไปเพื่ออะไรคำตอบชัดเจนนะว่าเพื่อไม่ให้คนพวกนี้มันได้ใจ ให้มันคิดก่อนที่จะแซงคิวใครเค้าอีก ลองคิดดูเอาด้วยเหตุผลก็แล้วกันว่าที่มันมีแต่คนเห็นแก่ตัวบนท้องถนนก็เพราะมันคิดว่าทำไปยังไงก็ต้องได้เข้าเพราะจะมีแต่คนยอมทุกคน แต่ถ้ามีคนที่ไม่ยอมให้พวกมันแซงคิวตอบโต้พวกมันบ่อยๆ จากที่มันหลงคิดว่าจะได้เข้าแน่ๆก็จะโดนบีบบังคับให้ต้องต่อคิวเหมือนคันอื่นๆเค้าเพราะไม่อย่างนั้นมันก็จะกลายเป็นรถคันเดียวที่เคลื่อนที่ไปไหนไม่ได้เลย เสียเวลามากกว่าเดิมอีก

จากที่อ่านแนวคิดของคนใช้รถในเว็บบอร์ดมานานพอดูผมมั่นใจว่าเกือบ80%ของคนใช้รถมันจะยอมให้คันที่แทรกเข้ามาเพราะไม่อยากมีเรื่องแต่จะสาปแช่งคนพวกนี้ในใจว่าเดี๋ยวสักวันแม่มจะต้องเจอคนที่ไม่ยอม ยิ่งถ้าได้เห็นเหตุการณ์ต่อหน้าที่คันที่พยายามแทรกโดนพุ่งเข้ามาปิดจะมีความรู้สึกสะใจที่มีใครบางคนเข้ามาจัดการพฤติกรรมแย่ๆบนท้องถนนพวกนี้ มันก็บ่งบอกได้ว่าเบื้องลึกแล้วคนขับรถก็ต้องการความยุติธรรมเหมือนกันและสะใจมากที่คนเอาเปรียบมันเสียหน้า ผมกล้าบอกเลยว่าถ้ามีคันนึงที่ไม่ยอมให้พวกแทรกเข้ามาได้เริ่มก่อน คันที่ตามถัดๆมาก็จะกล้าที่จะจี้ตามไปแบบติดๆไม่ยอมให้แทรกด้วยเหมือนกันเพราะเป็นที่เข้าใจแน่ชัดแล้วว่าถ้าไม่ยอมเสียมันก็ไม่กล้าแซงเหมือนกัน หรือคุณจะเป็นคนเดียวที่ยอมหยุดกับที่ให้คันที่แทรกคิวแซงเข้ามาได้ล่ะ?

เรื่องนี้มันก็เหมือนแนวทางการแก้ปัญหาทุจริตในสังคมไทย ถ้าอยากให้นักการเมืองมีแต่คนดีมาบริหารต้องไม่ซื้อเสียงต้องไม่เล่นพรรคเล่นพวกเลือกคนดีมาปกครอง อยากให้ตำรวจทำหน้าที่ขันแข็งหากว่ายามที่เราผิดกฏจราจรอย่ายัดเงินแต่ให้ยอมรับผิดไปเสีย รายการที่พูดถึงการแก้ไขปัญหาสังคมก็พูดถึงแนวทางนี้บ่อยๆ ว.วชิระเมธียังบอกให้ปรับปรุงที่ตัวเราก่อนที่จะไปปรับปรุงคนอื่น ถ้าต่างคนต่างมีระเบียบจากจุดเล็กๆจุดหนึ่งมันก็กลายเป็นกลุ่มก้อนใหญ่ๆเป็นสังคมขึ้นมาได้ แต่หากคิดแต่ว่าคนเลวแม่มเยอะพยายามแค่ไหนไปก็ไม่มีอะไรดีขึ้นมันก็เหมือนไปขัดขวางคนที่เค้ามีความคิดที่จะเปลี่ยนแปลงสังคม

เก็บเอาความไม่พอใจไปใช้กับคนที่แซงคิวคุณบนท้องถนนดีกว่า ปัจจุมันมันมีเยอะมากจนเต็มถนนแล้ว ขึ้นรถครั้งหน้าเดี๋ยวก็ได้เจอ มาลงกับผมไม่มีประโยชน์หรอก คนที่จะไม่พอใจกับการกระทำของผมก็คือคนที่เอาเปรียบคนอื่นบนท้องถนนเท่านั้นแหละ พอเห็นคนไม่ยอมแล้วจะรู้สึกขัดหูขัดตาที่เอาเปรียบไม่ได้
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

อืม ความคิดแบบนี้นี่เอง ผมเข้าใจละ ทำไปเหอะ

ผมไม่ได้อะไรจากการตักเตือน คุณหรอก สิทธิของคุณ รถของคุณ

ออฟไลน์ 2k

ไม่โหดหรอกครับเพราะมันมีแต่เสียงดังเท่านั้นแหละไม่ได้มีรอยบุบสลายอะไรเลย ผมดูทรงแล้วว่าวิธีนี้ใช้ได้ผลเพราะว่าฝ่ายฟรีดเองก็ใส่ชุดเสกิร์ตมาเต็มยศและยังป้ายแดงอยู่ย่อมที่จะไม่ยอมให้รถมีรอยบุบสลายเกิดขึ้นแน่ๆ จะเล่นงานคนพวกนี้พิจารณาสักหน่อย ใครที่ควรจะปล่อยและใครจะฮึดฮัดด้วยได้ แข็งเกินไปไม่ยอมไปเสียทุกคนเราก็จะกลายเป็นคนบ้าพาภัยหาตัวเอง อ่อนเกินไปก้มหัวให้หมดทุกคนเราก็จะไม่ต่างอะไรกับบันไดส่งเสริมให้คนพวกนี้ต่อยอดความเลวขึ้นเรื่อยๆ  

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ถ้าเราอยู่ในเลน ยังไงเราก็ถูก

ส่วนมากผมก็บี้ตูดคันหน้าปิดท้ายเลยครับ เข้าได้ก็เข้าไป ยกเว้นรถเก่ามากๆ หรือพวกรถที่อาจจะเป็นรถ "ผู้กว้างขวาง" ผมก็จะถือว่าวันนั้นเป็นวันซวยและลืมๆ ไป แต่โดยปกติผมไม่ยอมครับ เพราะผมถือว่าผมอยู่ในเลน ยังไงก็ไม่ผิด โดยเฉพาะพวกแซงซ้ายแล้วเจอขวางหน้าแล้วจะเบียดเรานี่ ผมบี้จนตายไปข้างแน่ครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ขอยืมรูป คุณ อาท SignifeR จากรีวิว subaru impressa ครับ

ชอบแนวคิดครับ รูปก็สวย ;D ;D ;D

ออฟไลน์ wanarat7777

ผมไม่เคยยอมครับ จี้ตูดคันหน้า ไม่เกินหนึ่งฟุต แล้วให้รถเราเบี่ยงไปทางรถที่จะวิ่งตัดเข้ามานิดหน่อยคืบสองคืบ แม้แต่รถตู้ตัวแสบก็เข้าไม่ได้ แต่เค้าก็ไปเข้า ต่อจากรถผมอยู่ดี ผมเกลียดคอรับชั่นเข้าใส้ ตำรวจจับผมก็ไปจ่ายสน. หรือโอนไปรษณีย์ ยิ่งพวกนี้แทรกคอสะพาน คนรอมาเป็นชั่วโมง ชนผมก็จะรอประกัน อยากขโมยเวลาคนอื่นนักใช่มั้ย มาเสียเวลากับผมนี่ จะได้สมกับการกล้าละเมิดคนอื่น

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
ถ้าประกันผมไม่ขาดต่อ ถ้า ณ ตอนนั้นผมมั่นใจจริงว่าผมถูกอยู่ในเลนตัวเอง ผมชนครับ รีบนักมาเสียเวลากับผมหน่อยจะเป็นอะไรไป

ผมเกลียดการเอาเปรียบคนอื่นมากๆ ละเมิดสิทธิ์คนอื่น นี่แหละนิสัยคนไทย

ออฟไลน์ imneng

ผมก็เคยอยู่ครั้งนึง เขาจะเปลี่ยนเลน เปิดไฟขอทางแล้ว แต่ผมไม่หยุดให้เพราะเรามาค่อนข้างเร็ว และไม่ชอบพวกปาดไปมา
คิดว่าคงไม่กล้าออก ปรากฎว่าเข้ามาเบียดข้างรถประตูหลังยาวไปถึงท้าย
ลงรถมาเป็นผู้หญิงขับ ลงมาบ่นบอกว่าผมทำไมไม่ดู เปิดไฟแล้ว ผมไม่อยากพูดมากเลยบอกให้เรียกประกันแล้วกัน
พอประกัน (ชั้น 1)มาทั้งสองฝ่ายก็ส่ายหน้า เพราะเจ๊เค้ายืนกรานว่าผมผิดด้วย แต่จะให้ยอมรับผิดด้วยกันทั้งสองฝ่ายแล้วแยกย้าย
ผมก็รู้อยู่แล้วในทางกฎหมาย ฝ่ายขอทางต้องดูก่อนว่าเลนทางตรงเขายอมให้หรือเปล่าถึงจะออกมาได้
และประกันฝ่ายผมก็ไม่ยอม เพราะ่ลักษณะเขามาชน ถ้าจะยื้อถึงโรงพักก็จะไป เขาจะได้รู้กฎการใช้ถนนเพิ่ม
จริง ๆ ตอนนั้นผมก็รู้สึกสมน้ำหน้าตัวเองเหมือนกัน ยอมให้เค้าหน่อยก็ไม่ต้องเสียเวลา

สุดท้ายประกันฝ่ายเขาต้องมาอธิบายให้เจ๊เข้าใจ จนแกยอมเซ็นเป็นฝ่ายผิด แต่ก็ไม่วาย บอกว่าเพราะต้องรีบไปประชุมไม่งั้นไม่ยอม

ประเด็นที่จะบอกคือ ยอม ๆ ให้เขาแทรก ไปเหอะครับ บางคนเขาไม่มีมรรยาทจริง ๆ ไม่รู้จักกฎการใช้ถนน จะไปนั่งอธิบายทั้งวัน ก็คงไม่เข้าใจ
มีเงินซื้อรถก็ขับได้ มีปัญหาขึ้นมาก็เสียเวลาเราเอง  ไม่คุ้มกัน

อันนี้เรื่องจริง เมื่อก่อนก็เป็นอีกคนที่ไม่มียอม แต่เดี๋ยวนี้จะคิดว่า นิสัยขับรถแบบนี้ ไว้ข้างหน้าก็คงไม่เจอของที่ไม่ยอม เด่วเค้าก็โดนข้างหน้าจัดการเองแหละ อโหสิให้เค้ารีบไปให้ไกล ๆ เลย
Merc Addicted

ออฟไลน์ localgame

ถ้าอยู่ในเส้นปะที่ให้ย้ายเลนได้แล้วเค้าเปิดไฟเลี้ยวจะเข้าจริงๆก็ยอมไปเหอะครับ แต่ถ้าอยู่ตรงเส้นทึบคอสะพานผิดกฏหมายแล้วนี่ยังไงก็ไม่ให้แทรกครับ ตำรวจขับมาปาดผมก็บีบแตรไล่ครับ  :P

ออฟไลน์ mOOzZ

• Newbie
  • *
ท่านพ่อ สอนผมว่า ชาตินี้เจอกันครั้งเดียว ยอมๆไปเถอะ

ออฟไลน์ Headman

ผิดครับ....ผมเคยมีประสบการณ์ตรง น่าชายตัวเองเป็นคนขับรถเร็วมาก และ ค่อนข้างน่ากลัว แต่ก็ไม่เคยมีอุบัติเหตุนะ
Kb2200 กันชนหลังที่ติดมา มันยื่นออกมาด้านข้างนิดนึงแระมาณ 5 เซน เห็นจะได้
Civic Fd สีขาว แต่งเต็ม วิ่งมาปาดหน้า ซ้ายทีขวาที คงคิดว่า รถผมไม่แรงมั้ง
น่าผมเลยจัดให้...แซงแล้วตบซ้าย ตบให้กันชนหลังที่ยื่นออกมานิดนึงไปเกี่ยวกับ ซุ้มล้อหน้าข้างขวาของ Fd คันนั้น
แล้วลากยาวเป็นรอยบน Fd แต่ไม่รู้เพราะจังหวะ อะไร ขูดโดนกันชน FD หลุดออกมาทั้งแผงเลย หลุดทั้งหน้าแบบว่าไปต่อไม่เป็น ส่วนรถผมน่ะหรอ.....5555 ไม่เป็นรอยอะไรเลยแม้แต่นิดเดียว.....
ถามว่าใครผิด ผมผิด.....ครับยอมรับ แต่ถ้าเจอแบบนี้ มันคง.....
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ rathkarin

• Newbie
  • *
เห้อ จะไปแกล้งกันทำไมครับ บางที เราก็อาจจะมีไปแทรกเขาบ้าง ถือว่า หายๆกันครับ

จะเสียเวลาเอารถไปขูดกันทำไม

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ถ้ามาแบบเนียน คือถ้าผมยังไหลไปเรื่อยๆ 

แล้วเค้ามาแทรกโดยที่ผมไม่ต้องเบรคผมไม่ต้องคิดอะไรครับ
 แต่แนวกระแซะๆ  เบรคขยับหยุด  เบรคขยับหยุด แล้วยังแทรกผมโคตรเกลียดแล้วไม่เคยยอมนะ 

กล้าไหม กล้าครับ หวังจะชนแต่ไม่ชนซักที 

THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ YenChar

บนรถผมเก่งมากครับ ใครจะแทรก จะปาด ผมไม่ยอม (ปาก ไม่ยอม ด่าไว้ก่อน)

ในโรงยิม ผมก็เก่งมากครับ สายดำ เล่นฟิตเนส ตัวๆ แทบไม่แพ้ใคร

แต่บนถนน ผมปอดแหกครับ ใครจะไป ไปก่อนเลย
ถ้าเจอคนขับเก๋าๆ กล้าๆ ผมเชื่อว่า มันมีปืนในรถครับ เจอกันครั้งเดียวพอ