ผู้เขียน หัวข้อ: ระดับความดังเสียงในห้องโดยสาร ในรีวิวรถของพี่ Jimmy  (อ่าน 5757 ครั้ง)

ออฟไลน์ nattapollo

• Jr. Member
  • **
น่าจะมีการวัดผลออกมาเป็นตัวเลขนะครับ

น่าจะมีประโยชน์มากขึ้นสำหรับผู้อ่าน

;)

ตัวอย่างเช่น http://www.newdmax-club.com/index.php?topic=15760.0

ออฟไลน์ surin

• Newbie
  • *
เพิ่มอีกนิ้ดไฟหน้าคันไหนสว่างดีกว่ากันกับความเร็วจริงกับไมล์ :D

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
ความเร็วจริง กับความเร็วมาตรวัด อาจมีแทรกบ้างในบางรีวิวอยู่แล้ว
การวัดระบดับเสียงในห้องโดยสาร เราไม่มีเครื่องมือวัดครับ
ไฟหน้าคันไหนสว่างกว่ากัน อันนั้น ต้องใช้เครื่องมือวัดกันแล้วละครับ

และกระทู้นี้ ควรอยู่ในห้อง Suggestion ครับ

ออฟไลน์ nattapollo

• **
และกระทู้นี้ ควรอยู่ในห้อง Suggestion ครับ

ขออภัยอย่างสูงครับ  :'(

รบกวนช่วยย้ายห้องให้ด้วยนะครับ

ออฟไลน์ Oldsmobile

• **
เห็นด้วยอย่างยิ่งเลยครับ เรื่องความเร็วมาตรวัดเทียบกับ GPS เพราะเจอมาแล้วหลายคันที่มาตรวัดไม่ตรงกับ GPS ค่อนข้างมาก
ถ้าเพิ่มให้ได้จะขอบคุณอย่างมาก

ออฟไลน์ Xtream@tom

• Sr. Member
ถ้าใช้androidใช้appพวกนี้พอจะบอกได้บ้างไม่มากก็น้อยนะครับ ถึงแม้ว่ามันไม่ถึงกับตรงเลยก็เหอะ
https://play.google.com/store/apps/details?id=kr.sira.sound&feature=related_apps

ส่วนGPSยังไงก็ไม่ตรงอยู่แล้วแหละครับ ขนาดแต่ละยี่ห้อ ขับคนเดียวกัน ความเร็วยังไม่เท่ากันเลย

ออฟไลน์ PREM

ลงทุนซื้อหน่อยก็น่าจะดีนะครับ ให้เห็นเป็นตัวเลขกันไปเลยไม่ต้องมาเขียนบรรยาย
อีกอย่างถ้าเขียนบางคนอาจไม่เชื่อ เพราะความรู้สึกคนเรามันผิดเพี้ยนไปตามเวลาได้
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ PacMan

• Full Member
ความเร็วจริง กับความเร็วมาตรวัด อาจมีแทรกบ้างในบางรีวิวอยู่แล้ว
การวัดระบดับเสียงในห้องโดยสาร เราไม่มีเครื่องมือวัดครับ
ไฟหน้าคันไหนสว่างกว่ากัน อันนั้น ต้องใช้เครื่องมือวัดกันแล้วละครับ

สนับสนุนให้รีวิว headlightmag มีเครื่องวัดเสียงมาวัด ถ้ามีมันจะเป็นประโยชน์ต่อผู้อ่านมากขึ้น ไม่แน่ใจว่าถ้าใช้แค่แอปใน iphone หรือ android จะแม่นยำพอหรือป่าว

ออฟไลน์ decptt

เห็นด้วยครับ
ลงขันด้วยก็ได้ครับ
ถ้าคุณJ!MMY บอกเบอร์บัญชีมา ช่วยโอนคนละ 500-1000 ผมว่า แป๊ปเดียวก็ได้แล้ว ผมเป็นคนหนึ่งที่ยินดีจะโอนเงินให้เลยครับ  ;D
(อ่านกันฟรีๆ ต้องลงทุนกันหน่อย เวปบิทยังมี VIP เลย หุหุหุ)

ออฟไลน์ Korn Coconut

• **
ลงขันด้วยคนครับ  :)

ออฟไลน์ Parinceo

น่าสนอยู่นะครับ ช่วยรวบรวมเงินกันซื้อเพื่อจะได้เป็นประโยชน์ของผู้อ่านท่านอื่นด้วยยิ่งดีครับ

ออฟไลน์ anuchidsan

• Newbie
  • *
เครื่องวัดระดับเสียงมันมีตั้งแต่ระดับ 1000. กว่าบาท
ปเป็นหมื่น ขึ้นอยู่ที่ option หาซื้อไว้ก็โอน่ะ
santacruz blur xc

ออฟไลน์ 6162002

ผมว่าเรื่องความเร็ว มีก็ดี เพราะขับ110 ได้ผลว่ารถคันนึงประหยัดกว่า ทั้งที่ความจริงไมล์อ่อนก็ไม่ค่อยยุติธรรม

แต่ถ้าไม่มีก็ไม่เป็นไรครับ ผมว่ายังไงคนอ่านก็น่าจะมีวิจารณญาณวิเคราะห์เองเองได้ ยังไงที่มีตอนนี้ก็คลาดเคลื่อนไม่มากนักหรอกครับ 
คงไม่มีใครเลือกรถเพราะมันเร็วกว่าหรือช้ากว่าชาวบ้านอยู่ 0.1 วินาทีมั้งครับ?

ออฟไลน์ MoO Cnoe

ถ้าใช้androidใช้appพวกนี้พอจะบอกได้บ้างไม่มากก็น้อยนะครับ ถึงแม้ว่ามันไม่ถึงกับตรงเลยก็เหอะ
https://play.google.com/store/apps/details?id=kr.sira.sound&feature=related_apps

ส่วนGPSยังไงก็ไม่ตรงอยู่แล้วแหละครับ ขนาดแต่ละยี่ห้อ ขับคนเดียวกัน ความเร็วยังไม่เท่ากันเลย

GPS ในมือถือแต่ละเครื่องก็ไม่เท่ากันครับ วัดยากอยู่ครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เห็นด้วยครับ
ลงขันด้วยก็ได้ครับ
ถ้าคุณJ!MMY บอกเบอร์บัญชีมา ช่วยโอนคนละ 500-1000 ผมว่า แป๊ปเดียวก็ได้แล้ว ผมเป็นคนหนึ่งที่ยินดีจะโอนเงินให้เลยครับ  ;D
(อ่านกันฟรีๆ ต้องลงทุนกันหน่อย เวปบิทยังมี VIP เลย หุหุหุ)

ใช่ครับ มีมงกุฏ มีปีก ตรงชื่อ อิๆ

ออฟไลน์ hutzero

คิดไม่ออกก็พก Notebook ไป  เปิดเมนูตั้งค่าไมค์  แล้วดูแถบความดังที่มันเด้งขึ้นมา แล้ว capture ไว้
คันไหนเสียงดังแถบขึ้นมาเยอะแน่นอน 

(วิธีนี้ขำๆนะครับ  ;D)