ผู้เขียน หัวข้อ: คุณ ๆ ครับ ถนนที่เป็นน้ำแข็งลื่นๆ+หิมะแบบในคลิปนี้เราควรจะขับ+เตรียมรถยังไงครับ  (อ่าน 5656 ครั้ง)

ออฟไลน์ ?????????

• Jr. Member
  • **
ขอทราบความเห็นครับ ในกรณีที่ :
1.ใช้รถขับเคลื่อน2ล้อธรรมดา (FWD or RWD)
2.ใช้รถขับเคลื่อน4ล้อ(AWD or 4WD)

ยาง snow , studded เอาอยู่ไหมครับ
แล้วถ้ารถมีระบบ ESP จะช่วยได้ไหมครับ

รบกวนท่านผู้รู้ด้วยครับ
ขอบคุณครับ

[youtube]http://www.youtube.com/watch?v=A_ZiA3VOUrs&feature=related[/youtube]

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
หาปุ่ม Snow ให้เจอ แล้วกดซะครับ

ออฟไลน์ st_citroen

• Sr. Member
ปุ่ม snow ไม่น่าจะช่วยอะไรได้เลยครับลื่นขนาดนั้น มันเป็นพื้นน้ำแข็งไม่ได้เป็นหิมะ แต่ก็ไม่รู้ว่าใช้โซ่จะช่วยได้หรือเปล่าครับ แต่ขับกันไปได้ เป็นผมเดินดีกว่า ฮ่าาา

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
ถนนลื่นมากมาย ชนิดที่ Drift แบบไม่ปลดเบรกมือเลยนะนั่น
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ Sarutino

• อยากออกไปกอดเมืองไทย^ ^
คนแถวนั้นเค้าก็เจอกันเป็นปกติไม่ใช่เหรอ?

ทำไมดูไม่ค่อยเตรียมพร้อมกันเลย หรือทำดีที่สุดแล้วนั่น :o
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 22, 2009, 00:47:46 โดย Sarutino »
"Lose who you are to save what you love."

Chariot

• บุคคลทั่วไป
ฟังจากคนอยู่ในอังกฤษและฮอนแลนด์ เขาจะโรยเกลือบนท้องถนนเอาครับ เกลือมันจะไปเกาะติดกับน้ำแข็งเป็นปุ่มๆให้ยางยึดเกาะดีขึ้น

แต่เขาจะทำกับถนนใหญ่ๆ หรือไม่ก็น้ำแข็งมันหนาแบบไม่ไหวละ ไม่รุ้ว่าประเทศอื่นทำรึป่าวนะ

เพื่อนที่อยู่อังกิดเล่าว่า เวลาขับรถผ่านถนนพวกนี้ กลับมาบ้านแล้วต้องรีบล้างรถเลย เกลือจับเต็มบังโคลน

ออฟไลน์ JIRATH

หึหึ เคยไปดริฟท์งี้มาแล้วครับทีนึง กลาง 4 แยก  นั่งมากัน 7 คน ลงมาจากเนินๆ เบรคแล้วล้อสไลด์เลยเลี่ยวขวาาใส่คันเร่งต่อ รอดมาได้หวุดหวิด

คราวนั้นไปรถล้อ 20 ยางจากโรงงานห่วยแตก 
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
เจอถนนแบบนี้เป็นผมก็คงทำอะไรไม่ถูกละครับ
เหอๆๆๆ

ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ Deaw_BenZ''

ผมเคยขับตอนอยู่ที่ Lake Tahoe, US. ตอนนั้นเช่า RAV4 ขนาด 4WD ยังลำบากเลยคับ ผมว่าต้องชำนาญมั่กๆอ่ะ และมันก็ไม่ใช้ทุกครั้งที่จะใส่โซ่ได้
ถ้าเค้าไม่ประกาศให้ใส่ แล้วมีคนใส่ ก็โดนจับคับ เค้ากลัวว่าจะไปทำให้ถนนเค้าเสีย (ขับแบบลื่นๆก้อมันส์ไปอีกแบบ แต่ไม่สนุกตรงมันเลี้ยวมะไปกะเบรกต้องลุ้นว่าจะหยุดมะไหร่)  ;D

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
ใส่ล้อตีนตะขาบ จะอยู่ไหม เหมือน เรื่อง taxi  55 

ดีนะเมืองไทยไม่เจอ แบบนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 22, 2009, 19:16:14 โดย nine959 »

ออฟไลน์ Sunnook

[youtube]http://www.youtube.com/watch?v=xdIhbeFr4vQ[/youtube] 

คงต้องให้โปรมาขับ แบบนี้เลยครับ

รถขับ4ล้อ ดูมีประโยชน์ขึ้นเยอะเลย แต่เดินไปเร็วกว่าป่าว ;D

ออฟไลน์ vellcap

หุหุ งานนี้ 4WD รับประโยชน์ไปเต็มๆเลยนะครับ
เคยนั่ง outback เข้าโค้ง อยู่ดีๆก็Slideลงข้างทางไปดื้อๆเลยครับ(มาเร็วไป)
ปล.นึกแล้วไม่หายแค้น เข่าช้ำ ข้อมือเคล็ด ฮึ่มมมม