ผู้เขียน หัวข้อ: ผมสงสัยว่าถ้าเจอ vios เปิดไฟตัดหมอกหลัง แล้วเราเปิดไฟสูงใส่เค้าจะปิดกันหรอคับ?  (อ่าน 10032 ครั้ง)

ออฟไลน์ kimmeng21

• Hero Member
เห็นเพื่อนๆสมาชิกหลายคนกระทู้ข้างล่าง

พูดกันว่าถ้าเจอ vios เปิดไฟตัดหมอกหลัง ก็เปิดไฟสูงใส่ แต่ก็เท่านั้น

ตามความคิดผมคิดว่า

คนในรถเค้าคงไม่รู้หรอกคับ ว่าการเปิดไฟตัดหมอกหลังนั้นเป็นเรื่องที่ผิด

ถึงเราไปเปิดไฟสูงใส่เค้า เค้าก็คงคิดว่าจะขอแซงหรืออะไรมากกว่า (คงไม่คิดถึงไฟตัดหมอกหลังหรอกคับ)

เจ้าของรถคงไม่ทราบหรอกว่าเราจะให้ปิดไฟตัดหมอกหลังเชื่อสิคับ

เผลอๆเจ้าของรถอาจจะคิดว่าหาเรื่องแล้วยิงสวนออกมาจะว่าไงคับ (เค้าคิดว่าเค้าไม่ได้ทำอะไรผิด แล้วเราไปเปิดไฟสูงใส่เค้า)

เราควรหาวิธีแก้ไขปัญหาอื่นนอกจาก เปิดไฟสูงใส่ที่มันไม่ใช่วิธีแก้ไข้ปัญหากันเหอะคับ

น่าจะแก้ที่ต้นเหตุถึงจะถูก  สติกเกอร์แปะไว้ ไม่ก็ย้ายปุ่มไม่อยู่ที่อื่นตรงคอลโซลกลางเหมือนพวกไล่ฝ้ากระจกหลังอะไรแบบนี้จะดีกว่ามั้ยคับ

ถ้าเกิดยังเป็นแบบนี้อยู่ คงขึ้นชื่อว่า รถที่ออกแบบมาเพื่อฆ่าคนขับโดยเฉพาะแน่ๆ
"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ Ome-WB

• Jr. Member
  • **
เอ่อ คือ... ทำไมไม่ไปคุยกันในนั้นน่ะครับ มาตั้งกระทู้แยกแบบนี้ มันจะกลายเป็นเปิดประเด็นให้เรื่องนี้อีกน่ะสิครับ...

แต่ไหนๆก็ไหนๆแล้ว...

เรื่องที่ถามมา ผมว่า สาเหตุน่าจะมาจากการทีไม่รู้จะสื่อสารกันยังไง เลยได้แต่เปิดไฟสูงใส่ (ซึ่งไม่ได้ช่วยอะไรเลย)

ถ้ามีโอกาสได้คุยกับคนที่ชอบเปิดไฟตัดหมอกตลอดเวลา จะพบว่าส่วนใหญ่ จะเกิดจากความรู้เท่าไม่ถึงการ เนื่องจาก
ไม่เคยมีใครเคยบอก, นึกว่าเปิดแล้วคนอื่นมองเราเห็นชัด ปลอดภัย, ซื้อรถไว้ขับอย่างเดียว ไม่ได้ศึกษาเกี่ยวกับเรื่องของรถเลย
บลาๆๆ

ถ้าเจอ ก็พูดคุยกันดีๆ ส่วนใหญ่ก็ยอมปิดนะครับ (ผมเคยเจอ d-max รุ่นปัจจุบัน เปิดไฟสูงค้างตลอดเวลา แล้วอยู่ด้านหลังผม
จะมุดไปเลนอื่นก็ไม่ได้ เพราะรถติดมาก เลยเดินลงไปบอกให้เค้าช่วยปิดไฟหน่อย เพราะแสบตาเหลือเกิน เค้ายัง งงๆ เลยว่า
ต้องปิดตรงไหน ยังไง แล้วก็ขอโทษผมอีกหลายรอบ ผมก็ได้แต่บอกว่า ไม่เป็นไรครับๆ ขอบคุณมากครับๆ คิดแล้วก็ตลกดี...)

การที่บางคน เจอกลุ่มคนที่ทำผิดบนท้องถนน แล้วถึงกับต้องไปกลั่นแกล้ง อาฆาตเค้า มันค่อนข้างแสดงถึง "วุฒิภาวะ" ของเจ้าตัว

คิดๆดูแล้วน่ากลัวนะครับ ถ้าหากคนรอบข้างที่เรารัก ทำอะไรผิดซักอย่างโดยไม่เจตนาบนถนน จะต้องเจอกับการกลั่นแกล้ง
จากกลุ่มคนบางจำพวก แล้วเราจะกล้าให้คนที่เรารัก ขับรถกันมั้ยล่ะครับนั่น

ผมเคยพูดกับแฟนผมว่า "สมัยนี้ ผู้หญิงก็ควรจะขับรถให้เป็น แต่ถ้าไม่มีเหตุจำเป็น ก็ไม่ต้องขับหรอก สังคมสมัยนี้แทบจะไม่เหลือที่
ให้คนที่ทำผิดพลาดหรอก..."

(เคยอ่านเจอจากบอร์ดนึง จำไม่ได้ว่าที่ไหน ไปเจอคนในบอร์ดเล่าประมาณว่า เจอรถเปิดไฟตัดหมอก แล้วเข้ามาจอดที่ห้างเดียวกัน
หมั่นไส้ เลยตามไป รอจังหวะเจ้าของลงรถไปแล้ว แล้วเอาอะไรซักอย่างไปทุบไฟตัดหมอกเค้า แล้วมาเล่าแสดงความสะใจ  ที่แล้ว
ไปกันใหญ่คือ บางคนก็สนับสนุนการกระทำแบบนี้ด้วย -*-)

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
ผมเห็นแล้วก็เพลียวีออสมีไฟตัดหมอกหลัง

ออฟไลน์ toonze

บ้างคนเขาไม่รู้จริงๆๆครับ ขับตรงๆๆเป็นอย่างเดียว ไฟเลี้ยวก็ไม่เปิด ;D

ออฟไลน์ Tyde

• Sr. Member
บ้างคนเขาไม่รู้จริงๆๆครับ ขับตรงๆๆเป็นอย่างเดียว ไฟเลี้ยวก็ไม่เปิด ;D

แหม แบบนี้มันน่าไล่ไปสอบใบขับขี่ใหม่  ;D

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
ผมว่าควรถามคนที่อยู่ในคลับหรือใช้อยู่ครับ ผมก็อยากรู้มาก แต่เส้นที่ผมใช้เจอน้อยหรือพอเจอก็กดให้หายไปข้างหลังไม่ใช่ปัญหาของผมเท่าไหร่ แก้ปัญหาต้นเหตไุม่ได้ก็ต้องแก้ที่ปลายเหตุ

ออฟไลน์ Headman

เจอจนเบื่อครับ วันไหนอารมณ์เสียมาด้วย สงสัยต้อง โยนเหรียญถามทาง..... >:(
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ PAN

ผมเพิ่งเห็นการลดต้นทุนที่ดีมากๆของโตโยตาตอนนี้แหละครับ ที่ VIOS โฉมใหม่จะไม่มีไฟตัดหมอกหลังแล้ว 55555 แต่ผมว่าไม่ใช่แค่VIOS นะครับที่เปิด เจอพวก Benz BMW ก็เปิดครับ ยิ่งไฟ Benz นี่หนักเอาการทีเดียว = =" เปิดทำไมก็ไม่รู้

ออฟไลน์ beebird

หลังๆเจอ CAMRY เปิดมา 2-3 ครั้งแล้วครับ ทำให้เหมือนกับว่าเบรคอยู่ตลอดเวลา แสบตาครับ ...

ส่วนตัวเจอรถพวกนี้ พอเราจะแซงได้ก็จะ ตบไฟไป 1หน ครับ ให้รู้ว่ารำคาญครับ เผื่อจะไปสะกิดต่อมอะไรเค้าได้บ้าง

ออฟไลน์ adminope

• Jr. Member
  • **
เอ่อ คือ... ทำไมไม่ไปคุยกันในนั้นน่ะครับ มาตั้งกระทู้แยกแบบนี้ มันจะกลายเป็นเปิดประเด็นให้เรื่องนี้อีกน่ะสิครับ...

แต่ไหนๆก็ไหนๆแล้ว...

เรื่องที่ถามมา ผมว่า สาเหตุน่าจะมาจากการทีไม่รู้จะสื่อสารกันยังไง เลยได้แต่เปิดไฟสูงใส่ (ซึ่งไม่ได้ช่วยอะไรเลย)

ถ้ามีโอกาสได้คุยกับคนที่ชอบเปิดไฟตัดหมอกตลอดเวลา จะพบว่าส่วนใหญ่ จะเกิดจากความรู้เท่าไม่ถึงการ เนื่องจาก
ไม่เคยมีใครเคยบอก, นึกว่าเปิดแล้วคนอื่นมองเราเห็นชัด ปลอดภัย, ซื้อรถไว้ขับอย่างเดียว ไม่ได้ศึกษาเกี่ยวกับเรื่องของรถเลย
บลาๆๆ

ถ้าเจอ ก็พูดคุยกันดีๆ ส่วนใหญ่ก็ยอมปิดนะครับ (ผมเคยเจอ d-max รุ่นปัจจุบัน เปิดไฟสูงค้างตลอดเวลา แล้วอยู่ด้านหลังผม
จะมุดไปเลนอื่นก็ไม่ได้ เพราะรถติดมาก เลยเดินลงไปบอกให้เค้าช่วยปิดไฟหน่อย เพราะแสบตาเหลือเกิน เค้ายัง งงๆ เลยว่า
ต้องปิดตรงไหน ยังไง แล้วก็ขอโทษผมอีกหลายรอบ ผมก็ได้แต่บอกว่า ไม่เป็นไรครับๆ ขอบคุณมากครับๆ คิดแล้วก็ตลกดี...)

การที่บางคน เจอกลุ่มคนที่ทำผิดบนท้องถนน แล้วถึงกับต้องไปกลั่นแกล้ง อาฆาตเค้า มันค่อนข้างแสดงถึง "วุฒิภาวะ" ของเจ้าตัว

คิดๆดูแล้วน่ากลัวนะครับ ถ้าหากคนรอบข้างที่เรารัก ทำอะไรผิดซักอย่างโดยไม่เจตนาบนถนน จะต้องเจอกับการกลั่นแกล้ง
จากกลุ่มคนบางจำพวก แล้วเราจะกล้าให้คนที่เรารัก ขับรถกันมั้ยล่ะครับนั่น

ผมเคยพูดกับแฟนผมว่า "สมัยนี้ ผู้หญิงก็ควรจะขับรถให้เป็น แต่ถ้าไม่มีเหตุจำเป็น ก็ไม่ต้องขับหรอก สังคมสมัยนี้แทบจะไม่เหลือที่
ให้คนที่ทำผิดพลาดหรอก..."

(เคยอ่านเจอจากบอร์ดนึง จำไม่ได้ว่าที่ไหน ไปเจอคนในบอร์ดเล่าประมาณว่า เจอรถเปิดไฟตัดหมอก แล้วเข้ามาจอดที่ห้างเดียวกัน
หมั่นไส้ เลยตามไป รอจังหวะเจ้าของลงรถไปแล้ว แล้วเอาอะไรซักอย่างไปทุบไฟตัดหมอกเค้า แล้วมาเล่าแสดงความสะใจ  ที่แล้ว
ไปกันใหญ่คือ บางคนก็สนับสนุนการกระทำแบบนี้ด้วย -*-)

ขอบคุณครับ

คนมันโง่ก็ต้องสอนเค้า เห็นด้วยอย่างยิ่ง อย่าไปทำอะไรรุนแรงเลย เยี่ยมมากคับ

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
หลังๆเจอ CAMRY เปิดมา 2-3 ครั้งแล้วครับ ทำให้เหมือนกับว่าเบรคอยู่ตลอดเวลา แสบตาครับ ...

ส่วนตัวเจอรถพวกนี้ พอเราจะแซงได้ก็จะ ตบไฟไป 1หน ครับ ให้รู้ว่ารำคาญครับ เผื่อจะไปสะกิดต่อมอะไรเค้าได้บ้าง

เห็นด้วยครับ ยิ่ง Camry นี่หนักกว่า vios อีก อยู่ในระดับสายตาเปะ !

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***

เห็นด้วยครับ ยิ่ง Camry นี่หนักกว่า vios อีก อยู่ในระดับสายตาเปะ !

ใช่ครับ มาแทนรุ่นน้องซะงั้น แถมหนักกว่าอีก

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
Camry ใหม่ไฟจะอยู่ขอบในรึเปล่าครับ
ถ้าใช่ผมก็เจอบ่อยเหมือนกัน
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Fly to dream

ผมไม่เคยแว็บไฟสูงใส่พวกตัดหมอกท้ายนะ ที่เคยทำคือแซงไปแล้วเปิดตัดหมอกท้ายใส่แทนแล้วปิด
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
เอาละ

ผมให้ข้อสรุปส่วนตัวดังนี้นะครับ

เรามาเริ่ม  "วัฒนธรรมใหม่" กันดีกว่า

คนเรา อยากให้คนอื่นพูดดีกับตนด้วยกันทั้งงนั้น ไปใช้อารมณ์ ก็ไม่ถูก เพราเวลาโดนสวนกลับมา อาจถึงตาย

ดังนั้น ถ้าอยากให้ใคร ทำในสิ่งที่ถูกต้อง

1. เมื่อเจอคนประเภทนี้ บนท้องถนน ให้ลองหาทางขับเทียบข้างขึ้นไป ดูสิว่า คนที่ขับรถคันก่อเหตุ
มีแนวโน้มว่า น่าจะเตือนกันดีๆได้ไหม?

2. หาจังหวะ จอดรถ ติดไฟแดง หรืออะไรสักอย่าง ทักทายเขา "ด้วยรอยยิ้ม" แล้วบอกว่า

"ขอโทษนะครับผม คือ พี่ช่วยปิดไฟตัดหมอก / ไฟสูง สักนิดได้ไหมครับ ไฟหน้ารถพี่มันสะท้อนกระจกมองข้าง
เข้ามาที่ตาผมอ่ะครับ ขอบคุณมากครับผม"

9 ใน 10 คน จะขอโทษคุณ และจะรียแก้ไขให้ถูกตองทันที เพราะพวกเขา ไม่รู้ตัว

แต่ถ้าเจอ 1 ใน 10 ที่กวนส้นตีน

"ให้ข่มใจ ไม่ตอบโต้ แล้วเดินถอยกลับมา อย่าไปยุ่งด้วย
และถ้าเจอนักเลง คุณก็ต้องเตรียมการป้องกันตัวเอาไว้ด้วย ก่อนจะลงจากรถ"

ออฟไลน์ settavut

• Full Member
  • First
เอาละ

ผมให้ข้อสรุปส่วนตัวดังนี้นะครับ

เรามาเริ่ม  "วัฒนธรรมใหม่" กันดีกว่า

คนเรา อยากให้คนอื่นพูดดีกับตนด้วยกันทั้งงนั้น ไปใช้อารมณ์ ก็ไม่ถูก เพราเวลาโดนสวนกลับมา อาจถึงตาย

ดังนั้น ถ้าอยากให้ใคร ทำในสิ่งที่ถูกต้อง

1. เมื่อเจอคนประเภทนี้ บนท้องถนน ให้ลองหาทางขับเทียบข้างขึ้นไป ดูสิว่า คนที่ขับรถคันก่อเหตุ
มีแนวโน้มว่า น่าจะเตือนกันดีๆได้ไหม?

2. หาจังหวะ จอดรถ ติดไฟแดง หรืออะไรสักอย่าง ทักทายเขา "ด้วยรอยยิ้ม" แล้วบอกว่า

"ขอโทษนะครับผม คือ พี่ช่วยปิดไฟตัดหมอก / ไฟสูง สักนิดได้ไหมครับ ไฟหน้ารถพี่มันสะท้อนกระจกมองข้าง
เข้ามาที่ตาผมอ่ะครับ ขอบคุณมากครับผม"

9 ใน 10 คน จะขอโทษคุณ และจะรียแก้ไขให้ถูกตองทันที เพราะพวกเขา ไม่รู้ตัว

แต่ถ้าเจอ 1 ใน 10 ที่กวนส้นตีน

"ให้ข่มใจ ไม่ตอบโต้ แล้วเดินถอยกลับมา อย่าไปยุ่งด้วย
และถ้าเจอนักเลง คุณก็ต้องเตรียมการป้องกันตัวเอาไว้ด้วย ก่อนจะลงจากรถ"

เยี่ยม ต่อไปจะพยายามปฏิบัติตามแนวทางพี่ดีกว่า
Altis CNG MC 2010
CHR HV HI 2018

ใช่ครับ มาแทนรุ่นน้องซะงั้น แถมหนักกว่าอีก
แคมรี่ระดับสายตาจริงๆครับ ทำไมพวกโตโยต้าต้องเปิดกันเยอะด้วย

ออฟไลน์ kimmeng21

แคมรี่ระดับสายตาจริงๆครับ ทำไมพวกโตโยต้าต้องเปิดกันเยอะด้วย

ทำไมโตโยต้าต้องใส่มาด้วยมากกว่าคับ ;D
"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ทำไมโตโยต้าต้องใส่มาด้วยมากกว่าคับ ;D
อ้าวคิดว่าเป็นของแต่ง โหนี่ใส่มาให้ที่กันชนตั้งแต่ออกรถเลยหรอครับเนี้ย กรรมแท้

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
ผมก็งงอยู่นะว่าเขาจงใจเปิดหรือเพราะความไม่รู้ เพราะบนแผงมาตรวัดจะโชว์รูปไปตัดหมอดหลังสีส้มๆ เด่นสะดุดตาเลยทีเดียว ขนาดคุณป๋าผมที่ไม่รู้ว่ามันคืออะไรตอนใช้ camry ยังหาทางทำให้ไฟตรงนั้นมันดับก่อนขับตามปกติเลย :S

แต่มาคิดอีกที เขาอาจไม่รู้จริงๆ อย่างพี่สาวเพื่อนผม เขาเล่นหนักกว่าคือเปิดไฟหน้ารถซะไฟสูงโดยที่ไม่รู้เลยว่าแยงตาชาวบ้านแทบบอด ทั้งที่เห็นว่าขึ้นรูปไฟสูงสีฟ้าๆ หลาอยู่บนแผงมาตรวัด แต่ไม่รู้มันคืออะไร รู้แต่มันสว่างดี - -"
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
ไอ้ไฟตัดหมอกหลังนี้มันต้องเปิดด้วยครับตั้งใจไม่ใช่หรอครับ ถ้าปิดไฟหน้า เเล้วเปิดใหม่ไฟตัดหมอกหลังก็ไม่ติดด้วยนิครับ ต้องเจตนา

ออฟไลน์ LaTeX

• Sr. Member
เพิ่งเจอมากับตัว ของVios รู้สึกไม่แสบตาเท่าของ Fiestaนะครับ ข้างเดียวอีกต่างหาก
แต่แซงๆไปให้พ้นๆดีกว่า สาดไฟสูงเขาไม่รู้สึกหรอกครับ คนมันลืมกันได้

เพราะผมลืมเปิดไฟขับรถสาดไฟสูงมา ผมยังงงเลย เข้าซอยมืดถึงเพิ่งรู้ว่าลืมเปิดไฟ  :P

ออฟไลน์ Nioka

ผมเคยเจอเคาะกระจกบอกคนขับ เวลาผมบอกก็ยิ้มเข้าไปหาเค้านะ

ไม่ใช้ขมวดคิ้วไปหา เค้าก็ไม่รู้ว่าเปิดอยู่แถมปิดไม่เป็นด้วย - -"

อีกวิธี ที่ผมได้แต่คิดแต่ไม่เคยทำ คือ หาน้ำยาล้างรถที่เป็นสเปร์

ตอนนี้ชอบไปขายตามปั้ม ปตท ที่เป็นโฟร์มๆ ผมว่า รถติดๆ เดินลงไปฉีดใส่ไฟตัดหมอกเลย 555

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
หวัดดีน้องเม้ง แอบขับวอลโว่ตั้งแต่มะไหร่อ่ะ อิอิ ;D สำหรับเรื่องไฟตัดหมอกหลังของวีออสนี่ น้านๆผมจะเจอที แดงโร่หยั่งกับไฟไหม้รถกันเลยทีเดียว แต่ผมก็ไม่เคยตบไฟสูงอะไรใส่มันนะ ได่แค่บ่นแช่งอยู่ในรถคนเดียวว่าขอให้ไฟไหม้ท้ายรถมันทีเท้อะ 555 แล้วผมก็แซงมันไซไม่ได้ตามมันไปตลอดหรือไม่งั้นมันก็ขับหนีหายไปเองคับ

ออฟไลน์ adis

จริง ๆ แล้ว ทุกครั้งที่ผมแต๊บไปสูงเตือน ก็ยังไม่เจอใครที่จะปิดไฟตัดหมอกครับ
เซลควรจะบอกลูกค้าซะหน่อยนะผมว่า

ออฟไลน์ LimitedEdition

ผมว่าทางที่ดีที่สุด ก็ช่วยกันรณรงค์ และกระจายข้อความผ่าน social media ทั้งหลายเนี่ยแหละครับ
อยู่กลางทางถนน ผมไม่สนับสนุนให้เดินลงไปบอกแน่นอน เราไม่รู้ว่าในอีกคันคือใคร คิดอะไรอยู่
จะโดนยิงสวนมาหรือเปล่าก็ไม่รู้ สมัยนี้ปืนมันหาง่าย

น่าจะทำโครงการแบบ 10 พฤติกรรมที่เราไม่ควรทำเวลาขับรถ ออกมาเป็น series แล้วก็ปล่อยมาเรื่อยเรื่อย น่าจะได้ผลกว่า

Phongrapee

• บุคคลทั่วไป
ไอ้ไฟตัดหมอกหลังนี้มันต้องเปิดด้วยครับตั้งใจไม่ใช่หรอครับ ถ้าปิดไฟหน้า เเล้วเปิดใหม่ไฟตัดหมอกหลังก็ไม่ติดด้วยนิครับ ต้องเจตนา

เห็นด้วยครับ สวิตช์เปิด-ปิด แม้จะใกล้กัน แต่ก็แค่ใกล้ มันคนละสวิตช์ และเมื่อปิดไฟหน้าและเปิดใหม่อีกครั้งไฟตัดหมอกหลังก็จะไม่เปิด แม้ว่าตอนเราปิดไฟหน้าจะไม่ได้ปิดไฟตัดหมอกก็ตาม

ออฟไลน์ atc40

• Full Member
เป็นผม ผมไม่ลงจากรถไปเตือนใครแน่นอนครับ เสี่ยงนะผมว่า
กลัวยิ้มเข้าไปแล้วจะไม่ได้ยิ้มเดินกลับมาขึ้นรถสิครับ น่ากลัว.. คนสมัยนี้  ;D ;D ;D
เจอคนดีก็ดีไป เจอคนบ้าเข้าเราจะแย่นะครับ

ผมว่าเราก็หลบซ้าย-ขวา แซงไปซะดีกว่า เพราะถ้าเรายังสามารถเปิดไฟสูงใส่ได้
แสดงว่าเรายังนั่งมองไฟตัดหมอกรถเค้าอยู่ใช่ไหมครับ ??

ถ้ารถติดก็ทิ้งช่วงห่างๆ เผื่อมีใครมาเสียบแทน จะได้บังแทนเราครับ

ขับรถก็ใจเย็นๆกันไว้นึกถึงพ่อแม่พี่น้องลูกหลาน ที่รอเราอยู่ที่บ้านครับ เผื่อจะใจเย็นขึ้น
จริงๆการทำตัวเป็นตุลาการศาลเตี้ย บนท้องถนน ก็เป็นสิ่งหนึ่งที่พวกเราควรเลิกทำกันนะครับ

ผมเองบางครั้งก็อดไม่ได้เหมือนกัน
พอทำไปแล้ว ไม่ว่าจะเป็นเปิดไฟสูงใส่พวกเปิดตัดหมอกหลัง กับพวกขับช้าชิดเลนขวา
, ชะลอหยุดรถกลางถนน เพราะคันหลังเปิดไฟสูงค้างไว้แยงตา
คู่กรณีบางคันก็ยอม บางคันก็ไม่ยอม โต้ตอบกลับก็มี

พอพ้นเหตุการณ์มา ก็ได้แค่คิดครับว่า "มันคุ้มไหมเนี่ยะ" ถ้าเรื่องแค่นี้มันจะนำพาให้กลายเป็นเรื่องอะไรที่ลุกลามใหญ่โต ???  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ madboy

ผมว่าเริ่มที่ตัวเรา และบอกต่อกับคนรอบข้างที่เรารู้จักปลอดภัยกว่า  ;D