ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยว่า รถมือสองวิ่งเท่าไรถือว่า น้อยหรือมาก และ ซีซี รถกับการกินน้ำมัน  (อ่าน 5118 ครั้ง)

ออฟไลน์ babybigman

• Jr. Member
  • **
พอดีสนใจรถมือสองอยู่หลายตัว หลังจากติดตามมานาน 1-2 เดือน
มีข้อสงสัย 2 ข้อครับ

1. วิ่งเท่าไรน้อย เท่าไรถือว่ามาก คือบางคน พอประกาศบอกวิ่งน้อย
โทรไปถามบอก แสนหก บางคนโทรไปบอก แสนแปด
ก็เลยสงสัยว่า แสนกว่านี่ยังน้อยอีกหรือ
ผมใช้ Kia Carnival 9 ปี ยังวิ่งไปแค่ 8 หมืน
พี่ข้างบ้านใช้ benz 7 ปี วิ่งแค่ 3 หมืนเอง

2. รถซีๆเยอะ ๆ กิน้ำมันมากตาม ซีๆ เลยไหม
เห็น BMW X5 ก็สนใจ แตาพอดูว่า 4.0 แสดงว่าเครื่อง 4000 cc
มันจะกินนำมันเป็น 2 เท่า ของ เครื่อง 2 พันเลยหรือไม่

เช่นเดียวกัน เครื่อง 3000-3500 จะกินน้ำมันมากกว่า เครื่อง 1500-1600 เป็น 2 เท่าเลยไหม

ช่วยหน่อยครับเป็นความรู้ไว้ซื้อรถมือสอง
Past History
1995 Honda Civic Sold
1998 Mitsubishi Lancer Sold
2003 BMW 325i Sold
2006 Kia Carnival CEO Sold
2013 E250 CGI Current
2013 Honda CRV 2014 Current
2014 Honda Freed 2014 Current

ออฟไลน์ Zahnarzt

• Full Member
พอดีสนใจรถมือสองอยู่หลายตัว หลังจากติดตามมานาน 1-2 เดือน
มีข้อสงสัย 2 ข้อครับ

1. วิ่งเท่าไรน้อย เท่าไรถือว่ามาก คือบางคน พอประกาศบอกวิ่งน้อย
โทรไปถามบอก แสนหก บางคนโทรไปบอก แสนแปด
ก็เลยสงสัยว่า แสนกว่านี่ยังน้อยอีกหรือ
ผมใช้ Kia Carnival 9 ปี ยังวิ่งไปแค่ 8 หมืน
พี่ข้างบ้านใช้ benz 7 ปี วิ่งแค่ 3 หมืนเอง

2. รถซีๆเยอะ ๆ กิน้ำมันมากตาม ซีๆ เลยไหม
เห็น BMW X5 ก็สนใจ แตาพอดูว่า 4.0 แสดงว่าเครื่อง 4000 cc
มันจะกินนำมันเป็น 2 เท่า ของ เครื่อง 2 พันเลยหรือไม่

เช่นเดียวกัน เครื่อง 3000-3500 จะกินน้ำมันมากกว่า เครื่อง 1500-1600 เป็น 2 เท่าเลยไหม

ช่วยหน่อยครับเป็นความรู้ไว้ซื้อรถมือสอง

ซื้อรถมือสองต้องศึกษาเยอะๆ ระวังๆหน่อยนะครับ ต้องดูรถอุบัติเหตุหนัก จมน้ำ ให้ได้อ่ะครับ หรือไม่ต้องมีผู้ดูเป็นจริงๆไปด้วย
ดูยังไม่พอต้องลองขับด้วยครับ ดูว่ามีอาการผิดปกติอะไรไหม สังเกตุสิ่งผิดปกติเก่งๆ เรื่องการขับน้อยๆ ต้องดูด้วยครับว่ารถปีอะไร
สำหรับผมขับปีละไม่เกิน 2 หมื่นโลต่อปี เพราะมันจะเฉลี่ย 50 กว่ากิโลต่อวัน พอรับได้ครับ ถ้าขับน้อยกว่านี้ราคาก็จะแรงครับ
ดูประวัติเข้าศูนย์ เอาเลขเครื่องไปเชคไมล์รถ ดูการใช้รถแบบถ้าใช้บ่อยๆมาตลอดพอมาปีหลังไม่ค่อยขับแสดงว่า ต้องมีเหตุอะไรที่ให้จอด
ซื้อรถไหม่หรือเสียบ่อย รถจอดนานๆก็ไม่ดีครับ ต้องเอาออกไปขับบ้าง
อันนี้เป็น รีวิวของพี่ J!MMY ครับ http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=210:-bmw-x5-xdrive-30d-145-&catid=77:luxury-suv&Itemid=96
สุดท้ายขอให้ได้รถดีดีนะครับ

ออฟไลน์ Worapan7

• Jr. Member
  • **
รถมือสองถ้าใช้เกินปีละสามหมื่นโลถือว่าเยอะครับ(คหสต.)
แต่ดูที่สภาพรถเป็นหลักดีกว่า เลขไมล์กรอกลับกันเกือบหมดละครับ(ยกเว้นเช็คศูนย์ได้)
ส่วนเรื่อง ขนาดเครื่องยนต์ต้องสัมพันธ์กับตัวรถครับ ซีซีเยอะไม่ได้แปลว่ากินน้ำมันมากกว่าเสมอไป
ยกตัวอย่างเช่น Camry โฉมก่อน เครื่อง 2.4 ประหยัดกว่า 2.0(อ่านจากรีวิวของคุณจิมมี่)
ขอให้ได้รถที่ถูกใจนะครับ

ออฟไลน์ NoName__???

• Hero Member
รถที่บ้าน 1900 cc ประหยัดกว่าอีโค่คา บางยีห้ออีก CDI ;D

ออฟไลน์ YenChar

รถที่บ้าน 1900 cc ประหยัดกว่าอีโค่คา บางยีห้ออีก CDI ;D

ดีเซลเทอร์โบ VS เบนซินหายใจธรรมดา ดูจะไม่แฟร์นะครับ
ค่าเครื่อง CDI พร้อมเกียร ซื้ออีโค้คาร์ได้ทั้งคันแล้ว

.........................

รถมือสอง
ถ้า 1 ปี
- วิ่ง ไม่ถึง 1 หมื่นโล ถือว่าน้อย
- วิ่ง 1-2 หมื่นโล ถือว่าปกติ
- วิ่ง เกิน 2 หมื่นโล ถือว่าวิ่งเยอะ

เรื่องขนาดซีซี
ต้องมาดูว่าน้ำหนักตัวรถ แรงบิดเครื่อง เกียร เป็นยังไง

กรณีวิ่งนอกเมือง รถบ้านผม
วีออสเครื่อง 1.5 วิ่งนอกเมืองได้ 15-16 โลลิตร
แคมรี่เครื่อง 2.4 วิ่งนอกเมืองได้ 13-14 โลลิตร
ทั้งที่ขนาดเครื่องต่างกัน 900 cc หรือ 60% แต่แคมรี่กินน้ำมันกว่าไม่ถึง 20%
แต่แคมรี่ขับสบายกว่ามาก

อย่าไปยึดติดกับ ซีซี ครับ
ดูซีวิค 1.8 ใหม่ ทำอัตราสิ้นเปลือง วิ่งนอกเมือง ทำำเอารถ 1.2-1.5 อายไปเลย

ออฟไลน์ V221

ถ้าเป็นผม วิ่งมากวิ่งน้อยไม่ใช่ประเด็นครับ ผมจะดูว่ารถคันนั้นบำรุงรักษาดีหรือไม่เพราะรถวิ่งมากแต่รักษาดีย่อมดีกว่ารถวิ่งน้อยแต่ไม่รักษา ค่านิยมวิ่งน้อยๆในบ้านเราจึงทำให้พ่อค้ารถมือสองหากินโดยกรอไมล์กันทุกคัน หน่วยงานรัฐก็ไม่เคยมาดูแลตรงนี้ ผิดกันกับต่างประเทศที่ถือว่าเป็นการหลอกหลวงผู้อื่นมีโทษหนัก เป็นอีกหนึ่งตัวอย่างที่แสดงให้เห็นว่าสังคมบ้านเราไม่สนใจเรื่องการหลอกกันว่าเป็นเรื่องน่ารังเกียจ ค่านิยมต้องปลูกฝังกันตั้งแต่เล็กๆครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ HYDE--

แสดงว่า จขกท เป็นคนใช่รถน้องครับ 9 ปี 8 หมื่นโลเนี่ย ผมว้าน้อยมาก จนเข้าข่ายหาตัวจับยากแล้วนะ
ต้องมาคำนวนว่า ถ้าวิ่งเท่านี้ แสดงว่าใช้รถวันละกี่โล เช่น ปีละ 3 หมื่นโล =วันละ 100 กม เฉลี่ย
บางคนใช้รถคันเดียว วิ่งไปนู่นไปนี่ บงคนขับไปออฟฟิสใกล้ๆ แถมมีรถหลายคันอีก ส่วนตัวผมทุกวันนี้ก้ขับวันละ 100 กิโลเหมือนกัน
วิ่งเยอะวิ่งน้อย ก้เป็นส่วนนึงครับ แต่ยังมีปัจจัยอื่นๆหลายอย่างที่บ่งบอกสภาพของรถคันนั้น

ส่วนเรื่องกินน้ำมัน ก้มีหลายปัจจัยครับ cc ก้เป็นส้วนนึง แต่ไม่ใช่ทั้งหมด
หลายๆครั้ง เราจะพบว่า รถเครื่อง 1.4 กับ 2.4 แต่กินน้ำมันพอๆกันในบางสถานการ

ออฟไลน์ MaiSki

• Sr. Member
สำหรับผมปีนึงไม่เกิน30000ถือว่าน้อย

การกินน้ำมันแปลผันตามCCเครื่อง แต่ก็ขึ้นอยู่กับปัจจัยอื่นอีกเยอะเช่น เทคโนโลยีของตัวเครื่องเอง เกียร์ อากาศพลศาสตร์ แรงเสียดทานในระบบ ขนาดล้อ น้ำหนักรถ ฯลฯ

ออฟไลน์ mckyparty

• Sr. Member
รถมือสองเต้นท์ไม่โดนกรอไมล์แทบไม่มีในไทยครับ