ผู้เขียน หัวข้อ: Ford Focus TDCI 2.0 มือสองยังน่าเล่นอยู่มั๊ยครับ  (อ่าน 22446 ครั้ง)

ออฟไลน์ i-Drive

• Newbie
  • *
พอดีเห็นในเว็บราคามือสอง 8แสน ราคานี้น่าซื้อมั๊ยครับ ส่วนตัวอยากได้รถเครื่องดีเซลเหมือนกัน เป็นรถคันแรกครับ หรือถ้าท่านใดเห็นว่ารุ่นอื่นน่าเล่นกว่าก็ช่วยแนะนำด้วยครับ

ออฟไลน์ MoLee

• Hero Member
Re: Ford Focus TDCI 2.0 มือสองยังน่าเล่นอยู่มั๊ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 30, 2013, 09:51:10 »
รถวิ่งมาเท่าไรแล้วอ่ะครับ? ถ้าไม่เกิน5หมื่นก็น่าสนนะ ส่วนตัวว่าถ้าใช้รถคนเดียว ขอเชียร์ครับ  ;)

ออฟไลน์ mayjazza

• Sr. Member
  • .......
Re: Ford Focus TDCI 2.0 มือสองยังน่าเล่นอยู่มั๊ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 30, 2013, 10:26:55 »
ถ้าไม่ สนใจเรื่องราคา ที่ จะตกลงมา อีกพอสมควร ในกรณีที่อยากขายต่ออีกทอด...และ เรื่องศูนย์บริการ..กับราคา อะไหล่ แล้ว ล่ะ ก็ ..
..ผมว่าน่าเล่น มากๆ ..ชอบที่ ช่วงล่าง  ผมว่า มัน ดีกว่า พวกรถ ระดับ เดียวกัน แทบทุกยี่ห้อ ในรุ่นปีใกล้เคียงกัน.. ยกเว้น มาสด้า ที่เป็นญาติกัน ..

ออฟไลน์ diow_1991

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 30, 2013, 10:38:13 »
น่าสนครับ แต่ต้องทำใจรถมือสองอย่างไงเราก็อาจต้องมาซ่อมบ้าง ค่าใช้จ่ายสูงหน่อย

ถ้าเป็นตัว MT ยิ่งน่าสนเลยครับ

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 30, 2013, 10:44:15 »
ถ้าไม่ สนใจเรื่องราคา ที่ จะตกลงมา อีกพอสมควร ในกรณีที่อยากขายต่ออีกทอด...และ เรื่องศูนย์บริการ..กับราคา อะไหล่ แล้ว ล่ะ ก็ ..
..ผมว่าน่าเล่น มากๆ ..ชอบที่ ช่วงล่าง  ผมว่า มัน ดีกว่า พวกรถ ระดับ เดียวกัน แทบทุกยี่ห้อ ในรุ่นปีใกล้เคียงกัน.. ยกเว้น มาสด้า ที่เป็นญาติกัน ..
ตามนี้เลยครับ สมรรถนะเด่นบนถนนแน่นอน

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 30, 2013, 10:49:36 »
งบ 8แสนผมหารถใหม่ติดแก๊สวิ่งดีกว่า
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 30, 2013, 11:26:07 »
ราคานี้่น่าจะเป็นตัวออโต้

ต้องรักจริงหวังแต่ง อยู่กินยาวหล่ะครับ ถ้าบางเวลาต้องลำบากตรากตรำ กัดก้อนเกลือกิน (ซ่อม) กันบ้าง ถ้ารับได้ลุย

ตอนที่โละ ราคาน่าจะอยู่ ล้านนิดๆ มากๆ นะ ถ้าจำไม่ผิด
อายุน่าจะอยู่ในราว 3 ปีขึ้น

ว่าไปตกน้อยนะ ตกน้อยกว่าหลายรุ่นเลย

ถ้าเป็นตัว MT ยิ่งน่าสนเลยครับ

ตัว MT ตอนนั้นโละอยู่ น่าจะ 9 แสนทอน ถ้า 3 ปี เหลือ 8 แสนนี่ก็ต้องรักจริงๆ เหมือนกัน แต่อ่านในคลับฟอร์ด เค้าเรียกกันว่า Rare Item กันเลยทีเดียว

ออฟไลน์ RATTAPON

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 30, 2013, 11:29:19 »
ถ้าเลขกิโลไม่เกินห้าหมื่นก็น่าสนใจมากครับ รถดีครับ ช่วงล่างดีครับ อัตราเร่งขึ้นไวมากแถมประหยัดน้ำมันครับ ผมใช้รุ่นนี้อยู่สองปีแล้วครับยังไม่เจอปัญหาอะไรครับนอกจากยางขอบประตูเวลาขึ้นลูกระนาดมันดังเอี๊ยดอ๊าด ครับ ;D ;)

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 30, 2013, 12:02:40 »
ลองต่อเหลือสัก 75 ดีมั้ยครับ

ออฟไลน์ i-Drive

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 30, 2013, 12:03:55 »
ขอบคุณทุกความเห็นครับ
แต่เลขไมล์ 70,000 km. แล้วครับ ยังน่าเล่นอยู่มั๊ยครับ

-พอดีเจออีกตัว Skoda octavia 1.9 TDI ปี2004 ราคา 250,000 เป็นงัยบ้างครับ?
รบกวนผู้รู้ช่วยแชร์ความเห็นด้วยครับ

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 30, 2013, 12:35:14 »
ขอบคุณทุกความเห็นครับ
แต่เลขไมล์ 70,000 km. แล้วครับ ยังน่าเล่นอยู่มั๊ยครับ

-พอดีเจออีกตัว Skoda octavia 1.9 TDI ปี2004 ราคา 250,000 เป็นงัยบ้างครับ?
รบกวนผู้รู้ช่วยแชร์ความเห็นด้วยครับ
70,000 8แสนผมว่าแพงไปหน่อยนะครับซัก7ต้นๆกลางๆน่าจะกำลังดี คันผมก็จะเข้า8หมื่นโล ล่ะ รถก็ยังโอเคดีอยู่เลยนะครับเพียงแต่ช่วงล่างกับอัตราเร่งก็มีดร็อปลงไปบ้างตามกาลเวลา (ล้างEgr น่าจะพอช่วยได้เรื่องอัตราเร่ง )

ออฟไลน์ Silverliner

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 30, 2013, 12:50:30 »
ถ้าเลขกิโลไม่เกินห้าหมื่นก็น่าสนใจมากครับ รถดีครับ ช่วงล่างดีครับ อัตราเร่งขึ้นไวมากแถมประหยัดน้ำมันครับ ผมใช้รุ่นนี้อยู่สองปีแล้วครับยังไม่เจอปัญหาอะไรครับนอกจากยางขอบประตูเวลาขึ้นลูกระนาดมันดังเอี๊ยดอ๊าด ครับ ;D ;)

ลองไปหาซื้อ Silicone spray กระป๋องนึงไม่น่าเกิน 300 ที่โลตัสก็มี  จะบอกสรรพคุณ

ว่าใช้ฉีดขอบยางกระจกรถได้  มาฉีดสักหนสองหนตรงยางขอบหน้าต่างทั้งด้านนอกด้านใน

เสียงจะหายไปอีกนานเลยครับ

ออฟไลน์ BoZomBie

• **
  • My Puius My Love
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 30, 2013, 13:17:09 »
ถ้าเป็นรุ่นสุดท้าย ก่อน new model น่าซื้อครับ แต่ก็ต้องดูองค์ประกอบอื่นๆด้วย ถ้าให้ชัวร์ พาช่างไปดูรถด้วยจะดีที่สุด

รุ่นนี้แค่เครื่อง TDCI ก็น่าใช้แล้วครับ
ทำทุกอย่างตามที่ใจอยาก ยอมรับผลของความอยากจากสิ่งที่ทำ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 30, 2013, 14:01:05 »
น่าใช้ครับ ลองต่อรองราคาลงมาอีกนะ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 30, 2013, 14:52:16 »
ราคานี้คนอื่นเจอเดี๋ยวรถก็ไปครับ รุ่นนี้ราคาตกน้อยจริงจัง
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 30, 2013, 15:05:17 »
รุ่นนี้ราคาขายก็ประมาณนี้ครับ ถ้าเอาประหยัดกับโฟกัส เบนซินปีเดียวกันถูกกว่ามาก เอาไปติดแก๊ส จูนดีๆ วิ่งไม่ต่างกัยดีเซลครับ เพียงแต่ว่าดีเซลให้ความรู้สึกที่มากกว่า  ;D

ออฟไลน์ PuM

• **
    • iPum
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 30, 2013, 15:37:45 »
รุ่นนี้ หาราคากลางยากหน่อยครับ เพราะว่ายังไม่ค่อยมีใครปล่อยของ เลยไม่มีตัวเปรียบเทียบ  ;D

ออฟไลน์ RATTAPON

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 30, 2013, 15:45:11 »

ลองไปหาซื้อ Silicone spray กระป๋องนึงไม่น่าเกิน 300 ที่โลตัสก็มี  จะบอกสรรพคุณ

ว่าใช้ฉีดขอบยางกระจกรถได้  มาฉีดสักหนสองหนตรงยางขอบหน้าต่างทั้งด้านนอกด้านใน

เสียงจะหายไปอีกนานเลยครับ

:)ขอบคุณมากครับ ต้องรีบไปจัดการซะแล้วครับ....

ออฟไลน์ TDCI

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 30, 2013, 17:51:46 »
เครื่องดีเซล ไปถึงแสนโล ยังถึกอยู่ครับ
ราคาต่ำกว่านี้หายาก ถ้าไม่จับวันนี้
ไม่เกินอาทิตย์น่าเสร็จอื่นคน

ออฟไลน์ aoffensive

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 30, 2013, 19:22:41 »
TDCI คืออะไรเหรอครับ ใครมีความรู้รบกวนช่วยให้ข้อมูลหน่อยครับผม ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ diow_1991

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 30, 2013, 19:40:14 »
TDCI คืออะไรเหรอครับ ใครมีความรู้รบกวนช่วยให้ข้อมูลหน่อยครับผม ขอบคุณมากครับ

มันเป็นชื่อเครื่องยนต์ดีเซลของฟอร์ด ที่พอมาวางในโฟกัส ได้ทั้งความแรง และ ประหยัด ครับ

ออฟไลน์ Koong

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 30, 2013, 21:07:01 »
ผมคนนึงที่ขายมาสด้า 3 ปี 2009 ไปทั้งที่เพิ่งซื้อมือสองมาแค่ 2 เดือน แล้วไปออก Focus  TDCi รถปี 2010  มือสองเหมือนกันมาใช้ ในราคา 830000 บาท รถวิ่งมาประมาณ 22000 โล

เหตุผลเพราะ ผมใช้รถเยอะ แถมเป็นคนเท้าหนัก  คิดว่ายังไง มาสด้า3 เอามาติดแก็ส เครื่องมันคงทนเท้าผมไม่ไหว และรถค่อนข้างอืดไม่ทันใจทำให้ผมต้องอัดมันตลอดเวลา เลยตัดสินใจปล่อยไปดีกว่า

และกับโฟกัส ผ่านไป 9 เดือน เลขไมล์ตอนนี้ 45000 โล ยังไม่เจอปัญหาอะไร เรื่องเครื่องยนต์ เกียร์ พวงมาลัย ไว้ใจได้   โดยเฉพาะช่วงล่างดีที่สุดพอดีที่สุดเท่าที่เคยขับรถมาเพราะมาสด้า3 จะออกแนวดิบๆมากไปหน่อย  แต่โฟกัสจะออกแนวผู้ดีมากกว่า    ยกเว้นภายในดีไซน์โบราณๆ และแคบไปหน่อย

ถ้ามองกันที่ตัวรถ กับสิ่งที่ได้จากมัน ผมว่ามันก็ยังน่าหามาใช้อยู่นะ 

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 31, 2013, 07:31:39 »
รถมือสองมันไม่มีราคาที่แน่นอนหรอกครับ....เอาว่าถ้าพอใจก็จบกับมัน ถ้าไม่พอใจก็รอคันต่อไป(ซึ่งไม่รู้เมื่อไหร่และสีอะไรสภาพอะไร)
ผมไม่เคยลังเลเลยครับสำหรับเรื่องรถ ถ้าอยากได้ เราดูขาดว่าสภาพมันปิ๊งจริงๆ วิ๊งจริงๆ เหมาะสมกับราคาจัดเลยครับ

เพราะคำว่ามือสองวัดอะไรกับป้ายแดงไม่ได้เลย เช่นวิ่ง 30,000 แต่สภาพเละมากไม่ดูแลเลย กับวิ่ง 50,000 สภาพกริ๊บมาก คุณเลือกอะไร?
หรือวิ่ง 50,000 ของแต่งเต็มลำให้ทุกอย่างที่ใส่ สภาพรู้เลยว่าเจ้าของเดิมรักรถ
หรือวิ่ง 20,000 ไม่มีอะไรเลย รถเดิมๆบ้านๆ ดูแลตามระยะ

อะไรแบบเนี๊ยอ่ะ  แต่ผมเคยลองนะครับ เคยลองขับแล้วส่วนตัวไม่ชอบ
ไม่ใช่มันไม่ดีนะ เครื่อง ช่วงล่าง โอเค แต่ภายในมันแคบเกิน
และกังวลเรื่องการเซอร์วิสมากกว่า
เลยเล่นรถญี่ปุ่นบ้านๆต่อไป

โชคดีที่มันแรงเร้าใจพอๆกัน...
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ nattapollo

• **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 31, 2013, 09:46:42 »
ใช้ TDCI ตัว Top มา 1 ปี 1 เดือนแล้ว

ยังหาเหตุที่จะเปลี่ยนรถไม่ได้เลย

ไม่เหมือนคันก่อนๆ  ;D

ออฟไลน์ kimjung

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 31, 2013, 11:35:09 »
อย่างน้อยครัชเปียกก็ไม่กระตุกโหดร้าย เหมือนครัชแห้งในตัวใหม่ ฮ่าๆ

ออฟไลน์ surin

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มกราคม 31, 2013, 23:10:06 »
หายากกกกกกม้ากมากรถเต้นรุ่นนี้เจอแล้วจัดไปอย่าฬห้เสีย 8)