ผู้เขียน หัวข้อ: +++ซื้อรถ SUV ราคาไม่เกิน 3 ล้าน แนะนำรุ่นไหนครับ+++  (อ่าน 17223 ครั้ง)

ออฟไลน์ ???????

• Newbie
  • *
รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ กำลังจะซื้อรถ SUV ในงบประมาณราคาไม่เกิน 3 ล้าน โดยมีลักษณะความต้องการดังนี้ครับ

1. ส่วนใหญ่ใช้ขับในกรุงเทพ มีขับทางไกลบ้างประมาณเดือนละครั้ง - 2 ครั้ง

2. เน้นความคุ้มค่าต่อราคาครับ จะเป็น Forester 2.5xt หรือ Ford Escape XLT ก็ได้ครับ ถ้าสิ่งที่ได้มันสมกับราคา

3. ไม่เกี่ยงเรื่องศูนย์บริการเพราะมีอู่ประจำที่ไว้ใจได้อยู่แล้ว

4. ไม่เกี่ยงราคาขายต่อ เพราะคงใช้อย่างน้อย 5 ปีขั้นต่ำ

ปล ใจจริงตอนแรกตั้งใจว่าจะดูเป็น Toyota Harrier Hybrid แต่ดูเหมือนว่าทางผู้ขายเค้าไม่ค่อยแนะนำเท่าไร ก็เลยอยากลองดูตัวเลือกอื่นประกอบการตัดสินใจครับ

ขอบคุณมากครับ (-/|\-)

ออฟไลน์ tatata4181

• Full Member
XC90  D5  มือสองแบบมีประกันเหลืออยูครับ  สองล้านห้ามีทอนโมเตลอาจะเก่าหน่อยแต่คุ้มราคาสุด(ความเห็นส่วนตัวนะในฐานะแฟนพันธ์แท้วอลโว่)

ออฟไลน์ volvolover

• Sr. Member
  • mitsudriver
XC90  D5  มือสองแบบมีประกันเหลืออยูครับ  สองล้านห้ามีทอนโมเตลอาจะเก่าหน่อยแต่คุ้มราคาสุด(ความเห็นส่วนตัวนะในฐานะแฟนพันธ์แท้วอลโว่)
ตามไปอีก 1
2011 Mitsubishi Lancer EX 1.8 GLS-Ltd.
2013 Honda City SV
2013 Toyota Prius TOP Option

ออฟไลน์ book350

เท่าที่ดูนะครับ ไม่ได้ขับลุย วิ่งในเมืองบนถรร วิ่งทางไกลบนถนน เน้นคุ้มราคา
ผมคงลงที่ ford escape อ่ะครับ ไม่ใหญ่ไปวิ่งในเมืองสะดวก หาที่จอดได้ไม่ลำบากมาก ช่วงล่างโอเค
รถราคาไม่แพงด้วย  ;)

แต่จิงๆแล้วจากการใช้งาน รุ่นอะไรก็ได้ครับที่คิดว่าซื้อแล้วสบายใจเพราะไม่ได้เอาไปใช้งานเฉพาะทาง อย่างเช่นปีนขึ้นเขา ลุยน้ำ เข้าป่า ข้ามแม่น้ำ อะไรพวกเนี้ย
Way to Itasha!
Honda Accord CM6 (Inspire) V6 3.0L 240HP - K&N - MUGEN - LENSO
VW GTI mk6 2.0L 330HP - APR K04 - VWR - Neuspeed - Defi - Forge - Sendai

ออฟไลน์ st_citroen

ตามไปอีก 1
อีก 1

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
ทางเลือกของพี่ตามาแปลกดีครับ ผมลืมเจ้าตัวนี้ไปเลย

ถ้ามีงบสามล้าน และอยากได้รถสไตล์ SUV โดยที่ไม่ใช่ CR-V, Fortuner, Pajero Sport, หรือ Chevrolet Captiva ไว้ ก็คงเป็นรถมือสองอย่าง Volvo ที่พี่ tatata บอก

ส่วนผมนั้นถ้ามีงบ 3 ล้าน ตอนนี้คงขอแวะไปดู Harrier 240G ธรรมดาๆ ไม่ต้อง Hybrid
เพราะตอนนี้เกรย์หลายเจ้าขายราคาป้ายแดงแค่ 2 ล้านปลายๆ ถึงแม้รถจะเก่าหลายปีแล้ว แต่รูปทรง การออกแบบ และอุปกรณ์ยังเทียบกับรถใหม่ได้

สมรรถณะนั้นไม่แรง ไม่เร็ว แต่คาดว่าถ้าไม่ได้บรรทุกหนักจริงๆ ก็พอใช้การไ้ด้ครับ ถ้าคุณขับ CR-V หน้ากบ 2.0 ได้ ตัวนี้คุณก็ต้องขับได้

นอกนั้นรุ่นอื่น ไม่ใช่ว่าไม่ดี เพียงแต่ช่วงที่ผ่านมาผมสนใจรถรุ่นนี้มากกว่าปกติเพราะกำลังยุให้คุณพ่อซื้อมือสองมาสักคันครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

มันเป็นรถดีที่ถูกลืมไปจริงจริงครับ  เทียบกับราคา สองล้านห้าคุณได้ SUV รุ่น TOP ของ VOLVO  ใมสภาพที่มีประกัน 100000 โล บำรุงรักษาฟรีตลอด  เติมน้ำมันอย้างเดียว  ขายต่อก็ไม่น่าตกมากเพราะมันตกมามากแล้ว  ประหยัดน้ำมันมากเมื่อเทียบกับขนาด  ขัอเสียมีข้อเดียวเบาะแถวสองนั่งไม่สบายนัก  อย่าห่วงค่าดูแลรับรองถูกกว่ารถระดับเดียวกันไม่แพงอย่างที่คิด พอพอกบแตมรี่หรือแอตตอร์ดใหม่จริงจริงยิ่ง 100000 กิโลเมตรแรกถูกกว่าแน่นอนเพราะไม่ต้องจ่ายไรเลย เติมน้ำมันอย่างเดียวครับ ศูนย์บริการก็ดูแลดีมากครับตอนนี้มีเปิดใหมอีกหลายที่สะดวกกว่าเมื่อก่อนครับ

ล่าสุดตรงข้ามสวนลุมไนท์พลาซ่า(สะกดถูกเปล่าเนี่ย หุหุ)

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
xc70 มือ2สภาพดีๆก็ดี นะครับ ลุยได้นิดหน่อย มันเรียกว่า suvป่าวไม่รู้  ให้คนอื่นแนะนำอีกละกัน ครับ
หรือ xc90 d5 ครับ  คล้ายๆคนล่างๆ 

แต่จริงๆ อยากแนะนำ xc70 ครับ สวยและดี ครับ 55 แต่มันเรียก ว่าไรอะไม่รู้ suv/van เพราะมันก็สูงนิดหน่อยและลุยได้นิดหน่อย

ออฟไลน์ Akeem-CLII

• ทำวันนี้ให้ดีกว่าเมื่อวาน
ตอนนี้ ผมว่า คนกล้าเล่น volvo รุ่นใหม่ ๆ ยังน้อยอยู่อะครับ

ถ้าจะเอา แบบไม่เอาอะไรมาก ก็ Harrier (RX) ไปเลยคับ

แต่ถ้าจะต้องใช้แบบลุย ๆ ๆ จริง ๆ ก็คงต้อง Land Cruiser รุ่นเก่าหน่อยอะ
I will buy Volvo some day.

Re: +++ซื้อรถ SUV ราคาไม่เกิน 3 ล้าน แนะนำรุ่นไหนครับ+++
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2009, 22:53:03 »
ถ้าเป็น land cruiser ผมเชียร์ ปาเจโร่ ครับ (ชอบมิตซู อิอิ)

Re: +++ซื้อรถ SUV ราคาไม่เกิน 3 ล้าน แนะนำรุ่นไหนครับ+++
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2009, 23:03:28 »
xc70 มือ2สภาพดีๆก็ดี นะครับ ลุยได้นิดหน่อย มันเรียกว่า suvป่าวไม่รู้  ให้คนอื่นแนะนำอีกละกัน ครับ
หรือ xc90 d5 ครับ  คล้ายๆคนล่างๆ 

แต่จริงๆ อยากแนะนำ xc70 ครับ สวยและดี ครับ 55 แต่มันเรียก ว่าไรอะไม่รู้ suv/van เพราะมันก็สูงนิดหน่อยและลุยได้นิดหน่อย

มันเรียกว่า cross  country ครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2009, 23:04:21 »
RX400h ราคาจะเกินไหมครับเนี่ย

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2009, 11:39:02 »
hummer ก็ดีครับ มือ2 h3 นะ 

pajero ก็ดี

ออฟไลน์ zipboy

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2009, 17:57:05 »
XC90 อีกเสียงครับ