ผู้เขียน หัวข้อ: - ขอความเห็นในการเลือกรถหน่อยครับ -  (อ่าน 4337 ครั้ง)

ออฟไลน์ ravensgis

• Newbie
  • *
รบกวนสอบถามความเห็นของพี่ๆ ใน Headlightmag.com หน่อยนะครับ   พอดีจะออกเป็นคันแรกในชีวิตนะครับ  เลยอยากขอความเห็นหน่อย

อายุ " 18 "  สูง 180  หนัก 65 ครับ  (อายุน้อย แต่จำเป็นต้องใช้รถเนื่องจากขับไปเรียน + ทำงาน แล้วก็พาครอบครัวไป...จิปาถะ (ไม่บ่อย)

เป็นคนขับรถเร็วไม่มาก.มั้ง (ทางโล่งๆไม่น่าจะเกิน 140)   ใช้คนเดียวเป็นหลักครับ แต่บางที อาจจะมีไปกับครอบครัวบ้าง "ไม่บ่อย"

-- "เน้นประหยัดน้ำมัน  ของเล่นเยอะ"  ดูสปอร์ต+เรียบๆ(แต่ไม่แก่)   และเป็นคนใช้ของเดิมๆ ไม่แต่งรถเลย ครับผม --

วิ่งใน กทม. เป็นหลักครับ  ต้องการรถ C Segment  1.8 ครับ  ตัว "TOP" เท่านั้นเลย

มีอยู่ 3 ตัวเลือกครับ

ตอนนี้ ในใจเป็น Civic fb นี่แหละครับ  แต่มี Sylphy มาชวนสะกิดต่อมอยู่เรื่องเดียวคือ เรื่องของวัสดุภายใน  เนื่องจากจัดวัสดูคุณภาพดีมาใช้ -*-

ที่วิเคราะห์ออกมาทั้งหมดนี่เป็น คหสต. ล้วนๆเลยนะครับ

Civic  1.8 E Navi           -  ส่วนตัวถูกใจ  ออกแนวสปอร์ตนิดๆ และดูเรียบๆ  ประหยัดน้ำมัน ศูนย์บริการเยอะ และของเล่นภายในรถมากมาย กะจะออกพร้อม set modulo รอบคันเลยครับ
                                    - กลัวดีเฟครถครับ  น้องสนิม เรื่องลมไม่ซีเรียส และที่คิดนิดหน่อยคือ วัสดุภายใน น่าจะให้เกรดมันดีกว่านี้หน่อย

Sylphy  1.8 Top           - สุขุมนุ่มลึก  วัสดุภายในดูดีมาก แอร์แยกซ้าย-ขวา (ไม่สนใจ)  อัตราสิ้นเปลืองดีไม่แพ้ซีวิค
                                    - ลูกเล่นดูธรรมดาไปหน่อย ไม่มีครูซ (ไม่ใช้อยู่แล้ว 55)  แต่ภายนอก+ใน คิดว่ามองนานๆ จะดูน่าเบื่อหรือเปล่า และที่สำคัญคือ.....   "มันดูเหมาะกับคนทำงาน+มีครอบครัว" กลัวดูแก่เกินวัย

Cruze   1.8 LTZ            - หน้าตาหล่อมาก บาดตาบาดใจ วัสดุภายในดูฉูดฉาด หรูๆ มีราคา
                                    -  ราคาแพงสุดในพวกพ้อง อัตราสิ้นเปลื้องน่าคิดหนัก + ศูนย์บริการ

ส่วน Altis ขอตัดออก เนื่องจากแม่ไม่ปลื้ม   EX แลดูจะกินจุ  และ Focus 2.0 ที่อัดเทคโนโลยี+ช่วงล่างมาเต็มที่ แต่แคบไปหน่อย กลัวจะโดนด่า  ???

รบกวน พี่ๆ HLM ช่วยวิเคราะห์ที่นะครับ  แล้วผมจะได้ตัดสินในอีกทีนึง 

ปล. ผิดพลาดอะไร ขอโทษด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ   ;D

ออฟไลน์ keamglad

• Sr. Member
Re: - ขอความเห็นในการเลือกรถหน่อยครับ -
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 31, 2013, 11:42:03 »
ถ้าโจทย์คือสปอร์ต  ตัด Sylphy ออก เพราะมันไม่สปอร์ตเลย
ออกแนวสุขุมนุ่มลึก มีอายุ เป็นผู้ใหญ่ที่ดูดี ใจเย็น เป็นกลาง

ถ้าอารมสปอร์ต Civic ตัวใหม่ก็ไม่ได้สปอร์ตจ๋า มันให้อารมลดทอนความสปอร์ตจากตัวเก่ามาเยอะโข อารมเบนไปทางหนุ่มทำงาน สาวทำงานออฟฟิสพอควร(ถ้าไม่แต่ง)

ถ้าเอาไปแต่งต่อเลือก civic
ถ้าไม่แต่งต่อ เดิมๆ เป็นผม ผมเลือก Cruze ดูใหญ่ ดุๆ ดี

ออฟไลน์ ATOMIC

• Jr. Member
  • **
Re: - ขอความเห็นในการเลือกรถหน่อยครับ -
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 31, 2013, 12:32:57 »
ด้วยวัยและสถานที่ของผู้ใช้ ผมว่าน่าจะเป็น civic เพราะขับประหยัดพอใช้ได้ วัสดุก็ไม่ได้ขี่เหร่มากมายอะไร
ช่วงล่างใช้ได้ในความเร็วที่ไม่ได้สูงขนาด140+ ประกอบกับของเล่นเยอะกว่า sylphy และยังมีปั้ม E85 ให้เติมอีกหลายแห่งใน กทม.
Everything beyond !!

ออฟไลน์ pongisra

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 31, 2013, 13:28:36 »
จากโจทย์แล้ว เชียร์ Civic ครับ

ถ้าจะเปิกชุด modulo แท้รอบคัน เพิ่มอีกหย่อยเอา 2.0 เลยไหมครับ ได้ key-less ไฟหน้า HID ล้อ 17 ลายสวยๆ ระบบควบคุมการทรงตัว airbag ข้างด้วยหรือเปล่าไม่แน่ใจ etc

ออฟไลน์ Emission-Tester

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 31, 2013, 13:43:15 »
เชียร์ Civic FB ครับ

ประหยัดน้ำมันกว่าตัวเลือกอื่นๆ เพราะเติม E85 ได้

ปล. รุ่น 1.8 อยากให้ได้ "ภายในสีดำ" (รุ่นปรับปรุง..ถ้ามี) เพราะผมว่ามันดู sport และสวยกว่าสีเบจอ่ะครับ
Emission Laboratory Testing

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 31, 2013, 13:49:37 »
ถ้าสนใจครูซจริงๆแนะนำให้ข้ามไป2.0เลยนะครับ แต่ถ้างบไม่ไหวจริงๆ เชียร์ซิวฟี่ครับ ใหญ่พาพ่อแม่เที่ยวได้แน่นอน ขับไม่เร็วไหวสบายๆ ไม่แต่งเลยซักนิดปกติก็สวยคนมองเยอะครับ

ออฟไลน์ mewzabahl

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 31, 2013, 13:52:53 »
Civic fbแล้วหาเติมe85เอา ประหยัดแล้วครับ

ออฟไลน์ Boogboeg

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 31, 2013, 14:58:50 »
ลองขับซีวิคก่อนว่ารับที่ดังจากช่วงล่างได้ป่าว เพราะเสียงนี้รบกวนตอนขับมากที่สุด ยิ่งเก่ายิ่งดัง ถ้ารับได้ก็ซีวิคครับ

ออฟไลน์ veeraya

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 31, 2013, 16:09:22 »
ตามโจทย์น่าจะลงที่ civic นะครับ เหตุผล
1 ภาพลักษณ์ดูไม่แก่ ส่วนตัวผมว่ามันยังมีความสปอรต์พอตัวนะครับ
2 ขับในเมืองมีความคล่องตัวสูง เดินทางไกลมั่นใจได้ระดับหนึ่ง ถ้าเป็นคนขับรถไม่เร็วมากน่าจะเอาอยู่
3 เลือกประหยัดได้ มี econ mode. เติม e 85 ได้
4 ศูนย์บริการไม่น่าเป็นห่วงมาก
ข้อไม่ดีที่พบ
1 ช่วงล่างตึงตังไปหน่อย อาจเน่ืองจากเซ็ตมาให้มีความเป็นสปอรต์
2 พวงมาลัยค่อนข้างไว

ส่วนเรื่องวัสดุที่ใช้ผมว่าก็โอเคนะครับ งานประกอบก็ใช้ได้  :-) เพราะใช้อยู่ แต่ไม่ได้เชียร์ยี่ห้อที่ตัวเองใช้นะครับ มีหลายยี่ห้อ แต่ความรู้สึกที่มีต่อเจ้า civic ก็มีประมาณนี้แหละครับ ไว้เป็นข้อมูลประกอบการตัดสินใจ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 31, 2013, 16:11:23 »
ด้วยวัยและสถานที่ของผู้ใช้ ผมว่าน่าจะเป็น civic เพราะขับประหยัดพอใช้ได้ วัสดุก็ไม่ได้ขี่เหร่มากมายอะไร
ช่วงล่างใช้ได้ในความเร็วที่ไม่ได้สูงขนาด140+ ประกอบกับของเล่นเยอะกว่า sylphy และยังมีปั้ม E85 ให้เติมอีกหลายแห่งใน กทม.

ขอบคุณมากครับ  ที่ชอบ Civic ก็เพราะของเล่นนี้แหละ  แต่น่าจะเอาวัสดุดูดีกว่านี้หน่อยนึง และที่เอารุ่น Navi ก็เพราะรับหน้าตาวิทยุของ
รุ่น E ไม่ได้ + ขี้เกียจไปหาเปลี่ยนนะครับ ชอบเดิมๆ

จากโจทย์แล้ว เชียร์ Civic ครับ

ถ้าจะเปิกชุด modulo แท้รอบคัน เพิ่มอีกหย่อยเอา 2.0 เลยไหมครับ ได้ key-less ไฟหน้า HID ล้อ 17 ลายสวยๆ ระบบควบคุมการทรงตัว airbag ข้างด้วยหรือเปล่าไม่แน่ใจ etc

ขอบคุณครับ แต่ 2.0 นี่ เพิ่มอีกเยอะเหมือนกันนะครับ 1.2 แหนะ งบไม่ถึง แหะๆ
ปล. Keyless นี่ชอบครับ แต่ใจจริงชอบบิดสตาร์ทเองมากกว่า มันเป็นฟิลลิ่ง  ;D

เชียร์ Civic FB ครับ

ประหยัดน้ำมันกว่าตัวเลือกอื่นๆ เพราะเติม E85 ได้

ปล. รุ่น 1.8 อยากให้ได้ "ภายในสีดำ" (รุ่นปรับปรุง..ถ้ามี) เพราะผมว่ามันดู sport และสวยกว่าสีเบจอ่ะครับ

ภายในสีดำ จะมากับรถโทนสีอ่อน แต่ใจจริงผมชอบรถสีเทา แต่ภายในดันเป็นสีเบจ  ถ้าเอา คงจะต้องเปลี่ยนเป็นสีขาวฟ้าๆแทนนะครับ
ถึงจะได้ภายในดำดุ  ;D

ลองขับซีวิคก่อนว่ารับที่ดังจากช่วงล่างได้ป่าว เพราะเสียงนี้รบกวนตอนขับมากที่สุด ยิ่งเก่ายิ่งดัง ถ้ารับได้ก็ซีวิคครับ

ขอโทษนะครับ ช่วงล่างกับเสียงลมนี่ มันดังน่าเกลียดมากเลยหรอครับ  :o

ออฟไลน์ 12ay13an

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 31, 2013, 16:18:45 »
เชียร์ civic ครับ ออกแนวสปอร์ตวัยรุ่นดีน่าจะเหมาะกว่า ศูนย์บริการก็โอเค เรื่องช่วงล่างก็ตามประสาฮอนด้าละครับ แต่ถ้าไม่ได้ขับไวมากก็ไม่น่ากังวล ส่วนวัสดุภายในก็นะสู้คู่แข่งไม่ได้จริงๆ

ออฟไลน์ holahola66

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 31, 2013, 16:48:45 »
แหม เปิดตัวแรกๆด่ากันขรมเลยนะ Civic FB เนี่ย  8)
หึ ตอนนี้เชียร์กันใหญ่เบยย  ::)
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ ton_lek

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 31, 2013, 17:07:09 »
ยังไงลองไปเทสต์ทุกตัวในตัวเลือกก่อนดีกว่าครับว่าชอบฟิลลิ่งของตัวไหน
ไม่รอ pulsar เหรอครับอีกเดือนกว่า ๆ เอง
น่าจะตอบโจทย์ของคุณได้ครบนะครับ

ออฟไลน์ pongisra

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 31, 2013, 17:38:50 »
civic 2.0 ราคา 1.13M นะครับ ราคาเก่า 1.124M

ออฟไลน์ aoddy1

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 31, 2013, 18:37:23 »
ถ้าเลือกได้เลือก Cruze ดีเซลครับ ประหยัดแน่นอน ขับเร็วมั่นคงกว่า2ตัวที่เหลือ แต่ราคาสาหัสเอาการ +ศูนย์ดีๆมีไม่เยอะ

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 31, 2013, 21:00:11 »
ถ้าเกิดเอาในตัวเลือก Civic ละกันครับ Sylphy หน้าตาผู้ใหญ่ เหมือนเอารถพ่อมาขับ
แต่คิดว่าไม่ต้องรุ่น Navi ก็ได้ ผมว่าไม่คุ้มส่วนต่างตั้ง 5 หมื่นกว่า เอาไปเป็นค่าแต่งรถดีกว่า

แต่ส่วนตัวผมว่า อายุแค่ 18 ขอเชียร์ Focus 2.0 hatchback 969,000 สุดใจครับ เทคโนโลยีเต็มคัน ขับดีมาก ปลอดภัย
พาพ่อแม่ไปลองนั่งข้างหลัง ถ้าไม่อึดอัดเกินรับได้ก็เอาเลย 5555

อีกคันถ้ารอได้ก็ Nissan Pulsar ครับ น่าจะได้อะไรเหมือนๆ Sylphy แต่ตัวถัง hatchback ดูวัยรุ่นกว่า ;D
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 31, 2013, 21:33:32 »
แหม เปิดตัวแรกๆด่ากันขรมเลยนะ Civic FB เนี่ย  8)
หึ ตอนนี้เชียร์กันใหญ่เบยย  ::)

แหะๆ ตอน fb เปิดตัว ผมก็เชิดใส่เหมือนท่านเลยครับ แต่ลองมองไป มันตัดทอนความเป็นสปอร์ตซีดานของ fd ไปมาก แต่ก็ดูได้ความเรียบมา ก็สวยไปอีกแบบ (มั้ง)  ;D ;D

ถ้าเกิดเอาในตัวเลือก Civic ละกันครับ Sylphy หน้าตาผู้ใหญ่ เหมือนเอารถพ่อมาขับ
แต่คิดว่าไม่ต้องรุ่น Navi ก็ได้ ผมว่าไม่คุ้มส่วนต่างตั้ง 5 หมื่นกว่า เอาไปเป็นค่าแต่งรถดีกว่า

แต่ส่วนตัวผมว่า อายุแค่ 18 ขอเชียร์ Focus 2.0 hatchback 969,000 สุดใจครับ เทคโนโลยีเต็มคัน ขับดีมาก ปลอดภัย
พาพ่อแม่ไปลองนั่งข้างหลัง ถ้าไม่อึดอัดเกินรับได้ก็เอาเลย 5555

อีกคันถ้ารอได้ก็ Nissan Pulsar ครับ น่าจะได้อะไรเหมือนๆ Sylphy แต่ตัวถัง hatchback ดูวัยรุ่นกว่า ;D

ปัญหาของซิลฟี่สำหรับผมก็คือดูภูมิฐานเกินวัย อย่างที่ท่านบอกเลย แหะๆ  ส่วนที่เล่นตัว Navi เพราะอยากได้กล้องส่องหลัง แล้วก็ ขี้เกียจไปติดข้างนอกนะครับ ชอบเฟรมเดิมๆ

ถึง Navi ติดรถคุณภาพจะดูเหมือนแท็ปเล็ตเด็ก ป.1 ก็เถอะ   :o

civic 2.0 ราคา 1.13M นะครับ ราคาเก่า 1.124M

ขอบคุณครับ สงสัยผมจำผิด  :P

ถ้าเลือกได้เลือก Cruze ดีเซลครับ ประหยัดแน่นอน ขับเร็วมั่นคงกว่า2ตัวที่เหลือ แต่ราคาสาหัสเอาการ +ศูนย์ดีๆมีไม่เยอะ

ราคามันเกินงบไปหน่อยนะครับ  ถ้างบถึงคงจัดครูซดีเซลไปแล้ว  ??? :'(

ออฟไลน์ Worapan7

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 31, 2013, 21:46:32 »
ตามโจทย์ อายุ และลักษณะการใช้งาน Civic น่าจะเหมาะกับน้องมากที่สุดนะครับ
แต่อย่าคาดหวังกับ จอ และ Navi ของมันมากนัก เพราะจอเล็ก ไม่ละเอียด  
ตอนรถวิ่งก็เปิด DVDโชว์ภาพให้สาวดูไม่ได้ ต้องไปปลดล็อคเอง
Navi หาสถานที่ช้ามาก และหาไม่ค่อยเจอ ดังนั้น แนะนำเป็นตัว E ธรรมดา
แล้วกำเงินส่วนต่าง 64,000ไปหาจอ Navi ดีๆ พร้อม BT และกล้องมองหลัง
คิดว่าไม่น่าเกินสามหมื่นมั้งครับ ยอมเสียเวลานิดเดียว
(ถ้าอยากได้เฟรมเดิมก็น่าจะทำได้นะครับ รอผู้รู้คอนเฟิร์ม)

ออฟไลน์ Zahnarzt

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 31, 2013, 23:52:09 »
ขอแหวกแนวเป็น prius ละกันครับ ผมว่าตอบโจทย์ได้เกือบครบ ราคาตัวล่างไม่หนี ตัวท็อป c-segment ตัวอื่นเท่าไหร่ ใช้ในเมืองบ่อยประหยัดดีครับ

ออฟไลน์ eamesBot

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2013, 08:24:13 »
ผมกลับรู้สึกว่า sylphy ดูสปอร์ตกว่า FB อีกนะ ถึงมันจะออกบวมๆ ไปนิด
เรื่อง ตัว top ลองคำนวณ ดูดีๆ นะครับ พวกของเล่น ภายใน ได้มาแรกๆ ก็อยากลอง แต่ใช้ไปสักพัก ใช้ไปประจำ เดี๋ยวก็ไม่ค่อยได้ใช้ครับ
ลองคิดดีๆ สำหรับ คันแรก และอายุของน้อง ลองพิจารณาที่ไม่ใช่ตัว top ดูเหลือตังค์มาเติมน้ำมันอีกหลายเลยครับ ;D