ผู้เขียน หัวข้อ: D-segment VS Premium Compact  (อ่าน 9800 ครั้ง)

ออฟไลน์ -nu-

• Full Member
Re: D-segment VS Premium Compact
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2013, 21:37:27 »
D-Segment พอนึกออก camry accord teana
แต่พวก Premium  Compact นี่หมายถึงพวกไหนครับ?
พวก series3 หรือ C-Class ผมนึกว่าระดับเดียวกับพวก D-Segment ซะอีก

ออฟไลน์ NinaDaddy

• Jr. Member
  • **
Re: D-segment VS Premium Compact
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2013, 23:02:54 »
ผมว่าควรจะดูที่การใช้งานจริงมากที่สุด และช่างน้ำหนักความคุ้มค่ากับราคาที่ต้องจ่าย(โดยเฉพาะคนที่ต้องใช้เงินตัวเองซื้อ!!)
สำหรับผมอยากได้ premium compact (F30) มากๆ แต่เน่ืองจากการใช้งานจริงมีครอบครัวที่ต้องนั่ง4-5คนประจำ รวมทั้งมีของที่ต้องขนเยอะ(รถเข็นลูก, ใส่ของshopping ฯลฯ) เลยเลือกd-segment ที่เป็นรถestateครับ(Superb Combi) เพราะคิดดูแล้วราคาแพงกว่าCamryตัวtopไม่มากนัก แต่ตอบโจทย์การใช้งานได้ครบ และได้รถยุโรปที่ดีมากที่ในงบที่ถูกกว่าpremium-estateเช่นพวก e-class estate หรือBWM touring กว่าครึ่งเลย ;)

ออฟไลน์ babybigman

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2013, 23:12:28 »
ผมว่าควรจะดูที่การใช้งานจริงมากที่สุด และช่างน้ำหนักความคุ้มค่ากับราคาที่ต้องจ่าย(โดยเฉพาะคนที่ต้องใช้เงินตัวเองซื้อ!!)
สำหรับผมอยากได้ premium compact (F30) มากๆ แต่เน่ืองจากการใช้งานจริงมีครอบครัวที่ต้องนั่ง4-5คนประจำ รวมทั้งมีของที่ต้องขนเยอะ(รถเข็นลูก, ใส่ของshopping ฯลฯ) เลยเลือกd-segment ที่เป็นรถestateครับ(Superb Combi) เพราะคิดดูแล้วราคาแพงกว่าCamryตัวtopไม่มากนัก แต่ตอบโจทย์การใช้งานได้ครบ และได้รถยุโรปที่ดีมากที่ในงบที่ถูกกว่าpremium-estateเช่นพวก e-class estate หรือBWM touring กว่าครึ่งเลย ;)

ตัวอย่างคือรุ่นไหนครับ estate ที่ไม่แพงเกิน
Past History
1995 Honda Civic Sold
1998 Mitsubishi Lancer Sold
2003 BMW 325i Sold
2006 Kia Carnival CEO Sold
2013 E250 CGI Current
2013 Honda CRV 2014 Current
2014 Honda Freed 2014 Current

ออฟไลน์ neuro

• Full Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2013, 04:25:33 »
ส่วนตัวผมมีทั้ง teana 2.5 xv กับ c200 cgi
c200 ขับดีกว่าแน่นอน แต่ความนุ่มนั่งสบายแพ้ teana ขาดครับ
เรื่องความสบายกระเป๋า ศูนย์บริการ การรักษาดูแล benz แพ้ขาด
ด้านภาพลักษณ์ ok benz คือ benz สำหรับเมืองไทย
ส่วนการตัดสินใจซื้อ ขึ้นกับกำลังแต่ละคน ที่สำคัญในยุคปัจจุบัน
ถ้าต้องกัดฟันแนะนำว่าอย่าไปเล่นเลยครับ ยังไงมันก็เป็นแค่พาหนะ
เอาที่เราสบายใจ สบายกระเป๋า ไม่เป็นภาระมาก ถ้าเงินเดือนหลักแสน
ก็โอเคนะครับ ถ้าเงินเดือนพอๆดี แนะนำว่า d segment japan ดีสุดๆครับ