ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยพิจารณาให้ความเห็นและเลือกรถจาก 2 กลุ่มนี้ให้ด้วยครับ  (อ่าน 1927 ครั้ง)

ออฟไลน์ title

• Jr. Member
  • **
ขอโทษด้วยนะครับ เผอิญญาติทางแฟนผมจะย้ายมาอยู่ด้วย ขนาดครอบครัวเลยเพิ่มขึ้น และต้องหารถส่วนตัวให้แฟนผมและพี่สาวของแฟนผมใช้ด้วย โดยมีเด็กๆย้ายมาเพิ่มอีก 3 คน (รวมเป็น 4) จึงอยากขอคำแนะนำเรื่องรถใหม่ที่ผมจำเป็นต้องซื้อ 3 คันเพื่อใช้ส่วนตัวในครอบครัวและใช้ในธุรกิจส่วนตัวด้วย โดยจะอยู่ต่างจังหวัดเป็นหลัก

กลุ่ม MPV : ระหว่าง Hyundai Grand Starex VIP  2.0 d หรือ  Toyota Alphard Hybrid 2.4 HV

กลุ่ม SUV 2 คัน : ระหว่าง Honda CR-V 2.4EL 4WD,  BMW X3 F25 xDrive20d Highline และ Audi Q5 / New Q5

(ปัจจุบันบ้านผมมี : BMW 5 Series, Ford Ranger และ Chevrolet Trailblazer) และ Nissan Sylphy ของหลานสาวคนโต

รายการรถผมพอมีข้อมูลแล้วครับ แต่การใช้งานจริง 5 รายการมี เพียง Audi Q5 ที่ผมเคยใช้งานจึงรู้ว่ามันดียังไงและข้อเสียเป็นยังไง ส่วน CR-V แฟนผมและพี่สาวแฟนผมเคยใช้งาน นอกนั้นไม่เคยใช้งานเลยอยากทราบครับว่ามีรายละเอียดในการใช้งานข้อดีและข้อเสียอย่างไร เพราะต้องรีบหารถมาเผื่อให้ใช้งานกันเพราะมาหลายคน (รวมๆแล้วต้องใช้ประมาณ 7 คัน)

ขอคำแนะนำด้วยครับ :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 02, 2013, 10:49:13 โดย title »

ออฟไลน์ title

• Jr. Member
  • **
ึ 7 คันนี้ รวมคันเดิมที่ผมมีอยู่ 3 คันด้วยนะครับ เพราะผมมีพ่อและแม่, ผม, แฟน, พี่สาวแฟน, หลานสาวคนโต ที่ต้องขับรถ

โดยผมคิดไว้ว่า SUV จะหาเพิ่ม 2 คัน เผื่อแฟนผมและพี่สาวแฟนผมจะใช้รับเด็กๆด้วย ส่วน MPV เผื่อกรณีพ่อแม่ผมป่วยเดินทางลำบากกับรถคันอื่นๆ
เลยเป็นที่มาของ 2 กลุ่มรถ ที่ต้องเลือก 3 รายการ รบกวนข้อความเห็นและคำแนะนำด้วยนะครับ...ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 02, 2013, 10:46:18 โดย title »

ออฟไลน์ boykung

• Hero Member
  • ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
Hyundai Grandstarex

Volvo XC60

BMW X3
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ Slipknot`

• Hero Member
  • *** HLM.COM ***
Toyota Alphard Hybrid 2.4 HV
BMW X3 F25 xDrive20d Highline

อันนี้ความชอบส่วนตัวของผมเลยครับ