ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องราคา LPG ณ.ตอนนี้จะปรับราคาขึ้นอีกไหมครับ  (อ่าน 3412 ครั้ง)

ออฟไลน์ Thailand01

• Full Member
 เนื่องจากผมได้ไปจองฟอร์จูนเนอร์ 2.7 มาเพื่อจะเอามาติดLPG ไม่ทราบว่ามีพี่ๆคนไหนพอจะทราบกลไกลทางการตลาดตอนนี้ไหมครับว่าราคาอนาคตจะเป็นอย่างไรบ้างครับ *เผื่อว่าผมจะได้เปลี่ยนจองไปเอา CRVเติมE85 แทน ขอบคุณครับ ^^~
^^~

ออฟไลน์ keamglad

• Sr. Member
ต่อให้แก๊สขึ้นราคาเต็มแม๊ก คิดราคาเท่าประเทศที่แพงที่สุดในโลก บวกค่าการตลาดชาร์จสุดยอดภาษีแห่งประเทศไทยยังไง
lpg ก็ยังถูกกว่า e85 เมื่อเทียบระยะทางต่อลิตรครับ

ปล คิดว่าถ้าจะขึ้นเต็มที่คงประมาณ 18-20 บาทต่อลิตร  แต่กว่าจะขึ้นถึงจุดนั้นได้คงเป็นปีครับ

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
ตอนนี้ รถยนต์ใช้อยู่ที่ 21 บาท/กก. เพิ่มอีก 3 บาท  ครัวเรือน ใช้อยู่ที่ 18บาท/กก. ต้องขึ้นอีก 6 บาท (โดยประมาณ)....ยี่สิบสี่บาทเป็นราคาถัวเฉลี่ย ของใน รวมกับของนอก ถ่วงน้ำหนัก เฉลี่ยออกมาเป็น กก. แต่รถยนต์ใช้เติมเป็นลิตร  1 ลิตร = 1.6 กก.โดยประมาณ  ครับ

ออฟไลน์ PacMan

LPGมีแนวโน้มปรับขึ้นอีกอยู่แล้วครับ น้ำมันก็ด้วย แต่LPGคงไม่เพิ่มจนแพงกว่าน้ำมันอยู่แล้ว

ออฟไลน์ aoddy1

เต็มที่ก็ไม่น่าเกิน20บาท/ลิตร ยังไงก็ถูกกว่าน้ำมัน

ออฟไลน์ MaiSki

จะขึ้นไปจนถึง 24 บาทต่อกิโลครับคุ้มไม่คุ้มคำนวณเอา

ออฟไลน์ 911turbo

จาก gas lpg 1 กก = 1.8 ลิตร (คร่าวๆ)
ราคาสูงสุดของ LPG = 24 บาท/กก
ดังนั้น ราคา LPG สูงสุด จะ = 24/1.8 = 13.33 บาท/ ลิตร

อ้าววววว.... ทำใมตอนนี้ LPG เชียงใหม่ ลิตรละ 14.7x ฟะ           -*-

ออฟไลน์ Thailand01

ขอบคุณทุกคำตอบนะครับ ทำให้ผมมั่นใจได้อีกเยอะเลยล่ะครับ ว่าแต่เชียงใหม่ เชียงราย พะเยา แพร่ ลำปาง ราคา LPG ตอนนี้ 14.77 คร่าวๆ+/-ไม่เกิน5บาท ส่วน กทม. 12.89-13บาทเศษ ราคาห่างกันจังเลยทั้งๆที่ LPG ทางเหนือก็ผลิตออกจากลานกระบือ ไม่ได้ขนมาจากกทม. สักหน่อย ผมเข้าใจถูกหรือเปล่าครับ ^^~
^^~

ออฟไลน์ Tyde

จาก gas lpg 1 กก = 1.8 ลิตร (คร่าวๆ)
ราคาสูงสุดของ LPG = 24 บาท/กก
ดังนั้น ราคา LPG สูงสุด จะ = 24/1.8 = 13.33 บาท/ ลิตร

อ้าววววว.... ทำใมตอนนี้ LPG เชียงใหม่ ลิตรละ 14.7x ฟะ           -*-

ค่าขนส่งครับ   ;D

LPGอนาคตยังไกลอยู่ครับ  เพราะยังไงก็ถูกกว่าน้ำมันแน่ๆ  แล้วอีกอย่างคือยักใหญ่อย่างปตทตอนแรกที่ไม่สนใจตอนนี้ก็เริ่มหันมาเปิดปั้มLPGแล้ว  ทั้งๆที่ตอนแรกบอกไม่สนใจจะทำNGVอย่างเดียวนิหน่าาาาา   ;D

ออฟไลน์ deardida

เกี่ยวกับค่าขนส่งมากอย่างนั้นเลยเหรอครับ ใครอยู่ระยองจะรู้ดีแก้ส 13.6X ครับทั้ง ๆ ที่โรงกลั่นก็อยู่ที่นี่

ออฟไลน์ Jake

• Jr. Member
  • **
Re: สอบถามเรื่องราคา LPG ณ.ตอนนี้จะปรับราคาขึ้นอีกไหมครับ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2013, 09:32:01 »
ตอนนี้แถวโคราช ptt เริ่มเป็นเจ้าตลาดแล้วครับ ปั๊มเล็ก เริ่มเปลี่ยนป้ายเป็น Ptt กันหลายปั๊มแล้ว

ออฟไลน์ Thor.1

Re: สอบถามเรื่องราคา LPG ณ.ตอนนี้จะปรับราคาขึ้นอีกไหมครับ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2013, 10:57:35 »
  แก๊สขึ้นเมื่อไหร่.....น้ำมันก็จะถีบตัวหนีไปอัตโนมัติ.... :P

ออฟไลน์ kendo393

• Jr. Member
  • **
  • ชีวิตลิขิตด้วยมือตนเอง
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2013, 11:04:45 »
เอาแคปติว่าไปติดแก๊สมา 3 วัน. รู้สึกเงินเหลือในกระเป๋าเยอะขึ้น

ออฟไลน์ Slipknot`

• Hero Member
  • *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2013, 00:09:55 »
ขึ้นแต่ไม่เยอะหรอกครับ

ยังไงก็คุ้มกว่าขับน้ำมันแหละ ไม่มีทางแพงกว่าน้ำมัน

ผมเองก็เคยใช้รถติดแก๊ส แต่ตอนนี้ขายไปแล้ว ยังคิดถึงอยู่เลย ประหยัดมากๆ