ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมเวลาพูดถึงราคารถในไทย เรื่องภาษีที่แพง ทำไมต้องเอาไปเทียบกับสิงคโปร์ ?  (อ่าน 8845 ครั้ง)

ออฟไลน์ Wayfarer-R

• Hero Member
  คือสังเกตุมาหลายครั้ง เวลามีสมาชิกมาตั้งกระทู้ว่าราคารถในไทยแพง ภาษีแพง ทำไมต้องเอาไปเทียบกับสิงคโปร์อยู่เรื่อยเลยครับ จะมีประมาณว่า ที่สิงคโปร์นะ วีออสคันเป็นล้าน คือประเทศเค้าดีมากเลยหรอครับ เศรษฐกิจนี่อันดับต้นๆของโลกเลยใช่มั้ย ? ประเทศเค้ามั่งคั่งกว่ามาเลย์ จีน ญี่ปุ่น อเมริกา อีกหรอ ประเทศในโลกมีตั้งเยอะตั้งแยะ เป็นร้อย หรือ 2 กว่าประเทศ แต่ต้องเอาไปเทียบกับราคารถในสิงคโปร์ทุกที ประเทศนี้เค้าเป็นประเทศโมเดลของโลก ที่ทั่วโลกต้องเอาไปเทียบกับที่นี่ใช่มั้ยครับ

ถามเป็นความรู้นะครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 04, 2013, 22:09:06 โดย Horizon's The Limit »

ออฟไลน์ Nyquist

ที่แน่ๆตลกร้ายกว่านั้น ราคาน้ำมันก็ไปอิงกับตลาดสิงคโป

ปล.ไม่เกี่ยวกับรถ ฮาาา บัดซบจริงๆเลย

ออฟไลน์ 911turbo

• Full Member
ก็ส่วนใหญ่คนชอบเอาไปเทียบกับ อเมริกา หรือ ยุโรป ว่า ราคาถูกมากกกกก camry  benz  porsche คันละ ไม่กี่แสน หรือไม่กี่ล้าน
แล้วก็บ่นว่า ทำใมเมืองนอก ได้ใช้ของดีราคาถูก บลาๆๆๆ

ก็จะมีคนเตือนสติว่า ประเทศที่ราคารถ แพงกว่าประเทศไทยก็มีอีกตั้งมาก  เช่น ลาว สิงคโปร์

เป็นการแนะนำว่าเวลาดูอะไรให้ดูทั้งสองด้าน ครับ  ไม่ใช่ว่า เชื่ออะไรอยู่ด้านเดียว

ออฟไลน์ decptt

เวลา คนจะพูด เพื่อหาประโยชน์ เข้าตัวเอง ก็พูดได้ครับ
อยากได้รถถูก ก็พูดเทียบกับยุโรป อเมริกา
อยากเก็บภาษีสูงๆ ก็พูดเทียบกับ สิงคโปร์ ลาว เวียดนาม
อยากได้น้ำมันถูก ก็เทียบกับ มาเลย์ บรูไน ตะวันออกกลาง
อยากได้กำไรน้ำมัน ก็เทียบกับสิงคโปร์ กัมพูชา
อยากได้ค่าประกันรถแพง ก็พูดเทียบกับ อเมริกา ยุโรป
อยากได้ค่าประกันชั้นหนึ่งถูกๆ ก็ไปใช้ประกัน 2+ ดิ 555+

ออฟไลน์ 6162002

เวลา คนจะพูด เพื่อหาประโยชน์ เข้าตัวเอง ก็พูดได้ครับ
อยากได้รถถูก ก็พูดเทียบกับยุโรป อเมริกา
อยากเก็บภาษีสูงๆ ก็พูดเทียบกับ สิงคโปร์ ลาว เวียดนาม
อยากได้น้ำมันถูก ก็เทียบกับ มาเลย์ บรูไน ตะวันออกกลาง
อยากได้กำไรน้ำมัน ก็เทียบกับสิงคโปร์ กัมพูชา
อยากได้ค่าประกันรถแพง ก็พูดเทียบกับ อเมริกา ยุโรป
อยากได้ค่าประกันชั้นหนึ่งถูกๆ ก็ไปใช้ประกัน 2+ ดิ 555+
ผมชักอยากให้มีปุ่ม Like ในเว็บนี้ขึ้นทุกวัน เอิ๊ก >_<
ทีเรื่อง ค่าเนต ค่าโทร ค่าปรับเวลาโดนจับ แผ่นเถื่อน ถูกชิบ ไม่เห็นพูดมั่ง

เรื่องพูดเอาแต่ได้ เรื่องถนัดคนไทยครับ

ออฟไลน์ keamglad

• Sr. Member
สิงคโปร
บ้านเค้าราคารถแพง อาหารแพง ที่อยู่แพงก็จริง

แต่อย่าลืมนะบ้าน เค้ารายได้ต่อหัวสูงงงงงงงงงงงงง

บ้านเราเอาแต่รายจ่ายเค้ามาเปรียบ เวลาจะขายอะไรหรือตั้งภาษีอะไรแพง
แต่ดันไม่เทียบรายได้   กว่าบ้านเราต่ำต้อยกว่าเค้านัก

ฮาจริงๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 05, 2013, 06:41:44 โดย keamglad »

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

เทียบกับสิงคโปร์เพราะจะได้เห็นถึงอีกด้านของประเทศที่รถแพงมาก เพราะคนไทยชอบบอกว่ารถเมืองไทยแพงสุดในจักรวาร
แต่ผมก็ไม่เห็นด้วยเรื่องภาษี แล้วทีนี้ทำไมถึงชอบเทียบหลายๆ อย่างกับสิงคโปร์ เพราะ! ถ้ามีเวลาศึกษาประเทศสิงคโปร์สักนิสนะครับ
จะอึ้งทึ่งเสียวเบย! ประเทศอะไรประชากรแค่ 5 ล้านคน ทรัพยากรในประเทศก็ไม่มี แต่ทำไมประเทศถึงเป็นผู้นำทางเศรษฐกิจของเอเชีย
เป็นรองแค่ ญี่ปุ่น ประเทศสิงคโปร์เป็นศูนย์กลางของหลายๆ อย่างในภูมิภาคนี้ เช่น ระบบการเงิน logistic หรือเรื่อง ศูนย์กลางการค้าขาย
ผมจึงมองว่า ก็ไม่น่าเกลียดถ้าจะเอาข้อดีของประเทศเขามาพัฒนาประเทศเราบ้าง ก็ไม่น่าเกลียด อะไรที่ดีเราควรเอาอย่างนะครับ

ส่วนราคาน้ำมันที่ต้องอ้างอิงสิงคโปร์ เพราะประเทศสิงคโปร์เขากลั่นน้ำมันได้เยอะมากๆ จำตัวเลขไม่ได้แล้ว เพราะรัฐบาลเขามีนโยบาย
ให้บริษัทต่างชาติมากลั่นน้ำมันที่ประเทศเขา แล้วให้ส่งออก เสียภาษี 0% ถ้าคุณเป็นเจ้่าของบริษัทน้ำมันคุณจะมาตั้งโรงกลั่นที่สิงคโปรไหมละครับ
เนื่องจากสามารถกลั่นน้ำมันได้ในปริมาณมหาศาลทำให้สามารถเป็นผู้กำหนดราคาได้ เป็นไปตามกลไกลตลาด

ถูกผิดยังไงเสริมได้เลยนะครับ
 ผมชอบพูดถึงสิงคโปร์มาก เพราะผมโอกาศได้คลุกคลีกับประเทศสิงคโปร์มาเยอะพอสมควรจึงรู้เกี่ยวกับประเทศนี้ในระดับหนึ่ง

ออฟไลน์ _ben

• Newbie
  • *
 คือสังเกตุมาหลายครั้ง เวลามีสมาชิกมาตั้งกระทู้ว่าราคารถในไทยแพง ภาษีแพง ทำไมต้องเอาไปเทียบกับสิงคโปร์อยู่เรื่อยเลยครับ จะมีประมาณว่า ที่สิงคโปร์นะ วีออสคันเป็นล้าน คือประเทศเค้าดีมากเลยหรอครับ เศรษฐกิจนี่อันดับต้นๆของโลกเลยใช่มั้ย ? ประเทศเค้ามั่งคั่งกว่ามาเลย์ จีน ญี่ปุ่น อเมริกา อีกหรอ ประเทศในโลกมีตั้งเยอะตั้งแยะ เป็นร้อย หรือ 2 กว่าประเทศ แต่ต้องเอาไปเทียบกับราคารถในสิงคโปร์ทุกที ประเทศนี้เค้าเป็นประเทศโมเดลของโลก ที่ทั่วโลกต้องเอาไปเทียบกับที่นี่ใช่มั้ยครับ

ถามเป็นความรู้นะครับ

ขอบคุณครับ

เรื่องเปรียบเทียบราคารถไม่แน่ใจ เพราะต้องอิงเรื่องที่ใกล้เคียงกันหลายๆปัจจัยครับ แล้วค่อยเลือกมากลุ่มหนึ่ง
แต่ประเทศเค้าดีมากจริงๆครับในเรื่อง เศรษฐกิจ ความน่าอยู่ การทำธุรกิจ มาตรฐานต่างๆ รวมถึงความมั่งคั่งต่อประชากร ทั้งหมดนี้มีองค์กรหลายที่จัดสิงคโปร์อยู่อันอับต้นๆของโลกไม่แพ้ จีน ญี่ปุ่น อเมริกาเลยครับ

ออฟไลน์ HYDE--

รุ่นพี่ไปทำงานสิงคโป จบ ป ตรีใหม่ๆ เงินเดือนประมาน 8 หมื่นบาทไทยครับ
ถามว่า อยู่อย่างราชา มีรถมีบ้านรึป่่ว บอกเลยว่าไม่ครับ
ต้องมาเทียบสัดส่วนค่าครองชีพ กับ รายได้ด้วยครับ

ออฟไลน์ biancocelesti

• Jr. Member
  • **
ก็ส่วนใหญ่คนชอบเอาไปเทียบกับ อเมริกา หรือ ยุโรป ว่า ราคาถูกมากกกกก camry  benz  porsche คันละ ไม่กี่แสน หรือไม่กี่ล้าน
แล้วก็บ่นว่า ทำใมเมืองนอก ได้ใช้ของดีราคาถูก บลาๆๆๆ

ก็จะมีคนเตือนสติว่า ประเทศที่ราคารถ แพงกว่าประเทศไทยก็มีอีกตั้งมาก  เช่น ลาว สิงคโปร์

เป็นการแนะนำว่าเวลาดูอะไรให้ดูทั้งสองด้าน ครับ  ไม่ใช่ว่า เชื่ออะไรอยู่ด้านเดียว

ที่ ลาว รถยนต์นำเข้าราคาถูกนะครับ ยิ่งนำเข้ามือสองจะยิ่งถูกมากครับผม

Bumblebee ที่ลาว ราคาถูกกว่า camry hybrid อีกมั้งครับผม

ออฟไลน์ United

• Jr. Member
  • **
อาจจะไม่เกี่ยวกับคำถามเจ้าของกระทู้นะคับ แค่อยากแชร์สิ่งที่ได้ฟังและทราบมาของประเทศสิงคโปร์

1. ป้ายทะเบียนมีจำนวนจำกัดต่อปี อยากได้ทะเบียนรถ ต้องประมูลทุกเบอร์ครับ เพราะมีน้อย = เงินที่ได้เค้าเอาไปพัฒนาระบบขนส่งสาธารณะให้คนส่วนใหญ่
2. รถยนต์ราคาแพง การจะได้ครอบครองคือ คุณต้องมีเงินมาก คนทำงานoffice ระดับลูกจ้างมีโอกาศมีรถน้อยมาก = เน้นให้คนใช้ระบบขนส่งสาธารณะ
3. คน 1 คนมีรถเกิน 1 คัน จะโดนเก็บภาษี(แพง)พิเศษ เป็นจำนวน x.x เท่า = ถ้ามีรถไม่อยากจ่ายเพิ่มก็จงมีแค่คันเดียว
4. เก็บภาษีรถยนต์รายปี เป็นอัตราก้าวหน้า ยิ่งรถเก่ายิ่งแพง = ถ้าอยากใช้รถเก่า มลพิษเยอะ ก็จ่ายแพงขึ้นทุกปี
5. ขับรถเข้าเขตบางเขต ที่รถติดๆ จะโดนเก็บเงิน

ลองคิดเทียบกับกรุงเทพดูละกันครับ ผมถึงไม่แปลกใจที่เค้าเจริญเป็นอันดับสอง รองจากญี่ปุ่น และ คุณภาพการใช้ชีวิตเค้าดีเป็นอันดับต้นๆ

ออฟไลน์ Nyquist

เทียบกับสิงคโปร์เพราะจะได้เห็นถึงอีกด้านของประเทศที่รถแพงมาก เพราะคนไทยชอบบอกว่ารถเมืองไทยแพงสุดในจักรวาร
แต่ผมก็ไม่เห็นด้วยเรื่องภาษี แล้วทีนี้ทำไมถึงชอบเทียบหลายๆ อย่างกับสิงคโปร์ เพราะ! ถ้ามีเวลาศึกษาประเทศสิงคโปร์สักนิสนะครับ
จะอึ้งทึ่งเสียวเบย! ประเทศอะไรประชากรแค่ 5 ล้านคน ทรัพยากรในประเทศก็ไม่มี แต่ทำไมประเทศถึงเป็นผู้นำทางเศรษฐกิจของเอเชีย
เป็นรองแค่ ญี่ปุ่น ประเทศสิงคโปร์เป็นศูนย์กลางของหลายๆ อย่างในภูมิภาคนี้ เช่น ระบบการเงิน logistic หรือเรื่อง ศูนย์กลางการค้าขาย
ผมจึงมองว่า ก็ไม่น่าเกลียดถ้าจะเอาข้อดีของประเทศเขามาพัฒนาประเทศเราบ้าง ก็ไม่น่าเกลียด อะไรที่ดีเราควรเอาอย่างนะครับ

ส่วนราคาน้ำมันที่ต้องอ้างอิงสิงคโปร์ เพราะประเทศสิงคโปร์เขากลั่นน้ำมันได้เยอะมากๆ จำตัวเลขไม่ได้แล้ว เพราะรัฐบาลเขามีนโยบาย
ให้บริษัทต่างชาติมากลั่นน้ำมันที่ประเทศเขา แล้วให้ส่งออก เสียภาษี 0% ถ้าคุณเป็นเจ้่าของบริษัทน้ำมันคุณจะมาตั้งโรงกลั่นที่สิงคโปรไหมละครับ
เนื่องจากสามารถกลั่นน้ำมันได้ในปริมาณมหาศาลทำให้สามารถเป็นผู้กำหนดราคาได้ เป็นไปตามกลไกลตลาด

ถูกผิดยังไงเสริมได้เลยนะครับ
 ผมชอบพูดถึงสิงคโปร์มาก เพราะผมโอกาศได้คลุกคลีกับประเทศสิงคโปร์มาเยอะพอสมควรจึงรู้เกี่ยวกับประเทศนี้ในระดับหนึ่ง

มันราคาน้ำมันดิบหนะสิท่าน ไม่ใช่น้ำมันที่กลั่นแล้ว

ออฟไลน์ superden

รถไทยราคาไ่ม่แพงแต่รายได้คนไทยต่ำ แต่ก็ดีอาหารราคาไม่แพง ข้าวจาน30-40บาท ยังมีให้กิน ขนมจีนจานละ15บาท  ของหวาน10บาท (ที่เชียงใหม่) ก๊วยเตี๋ยวถ้วย3บาทก็ยังมี น้ำเปล่าขวด7บาท

แต่ถ้าไปต่างประเทศ อาหารราคาแพงกว่านี้มาก

ได้รถแพงแต่ข้าวถูกก็คุ้มนะ

ออฟไลน์ gttle

สิงคโปร์เจริญครับแต่เป็นประเทศที่ประชากรไม่มีความสุขเป็นอันดับต้นๆเลย

ออฟไลน์ veeraya

อาจจะไม่เกี่ยวกับคำถามเจ้าของกระทู้นะคับ แค่อยากแชร์สิ่งที่ได้ฟังและทราบมาของประเทศสิงคโปร์

1. ป้ายทะเบียนมีจำนวนจำกัดต่อปี อยากได้ทะเบียนรถ ต้องประมูลทุกเบอร์ครับ เพราะมีน้อย = เงินที่ได้เค้าเอาไปพัฒนาระบบขนส่งสาธารณะให้คนส่วนใหญ่
2. รถยนต์ราคาแพง การจะได้ครอบครองคือ คุณต้องมีเงินมาก คนทำงานoffice ระดับลูกจ้างมีโอกาศมีรถน้อยมาก = เน้นให้คนใช้ระบบขนส่งสาธารณะ
3. คน 1 คนมีรถเกิน 1 คัน จะโดนเก็บภาษี(แพง)พิเศษ เป็นจำนวน x.x เท่า = ถ้ามีรถไม่อยากจ่ายเพิ่มก็จงมีแค่คันเดียว
4. เก็บภาษีรถยนต์รายปี เป็นอัตราก้าวหน้า ยิ่งรถเก่ายิ่งแพง = ถ้าอยากใช้รถเก่า มลพิษเยอะ ก็จ่ายแพงขึ้นทุกปี
5. ขับรถเข้าเขตบางเขต ที่รถติดๆ จะโดนเก็บเงิน

ลองคิดเทียบกับกรุงเทพดูละกันครับ ผมถึงไม่แปลกใจที่เค้าเจริญเป็นอันดับสอง รองจากญี่ปุ่น และ คุณภาพการใช้ชีวิตเค้าดีเป็นอันดับต้นๆ

เห็นด้วยมากเลยครับกับข้อความดังกล่าว. อยากให้เกิดในไทยบ้าง ใครใช้รถส่วนตัว สบายๆ ก็ต้องมีส่วนที่คืนให้สังคมโดยรวม เน้นนะครับว่าต้งเป็นเพื่อส่วนรวม ดังนั้นต้องเห็น kick back จากรัฐบาล ให้ประชาชนอย่างเป็นรูปธรรม

แต่มีส่วนหนึ่งต้องสร้างทางเลือกให้กับผู้ใช้รถ นั่นคือระบบขนส่งมวลชนที่มีประสิทธิภาพ สะดวก ปลอดภัย เข้าถึงทุกซอกทุกมุม ในเมืองใหญ่ ผมเชื่อว่าผู้ใช้รถหลายคน จะเอารถเก็บไว้ที่บ้าน และมาใช้ขนส่งมวลชน ผมคนหนึ่งละ จะขอนั่งรถไฟฟ้ามาทำงาน. เอารถไว้ออกนอกเมืองวันหยุด

ออฟไลน์ 2k

สิงค์โปร์ประเทศเค้ามีพื้นที่เล็ก แค่ที่อยู่อาศัยก็จำกัดมากแล้วยิ่งเรื่องของรถยนต์สำหรับเค้าเป็นสิ่งที่ฟุ่มเฟือยมาก ที่นั่นระบบเดินทางสาธารณะเค้าดีมีพร้มทั้งรถไฟรถเมล์ รถยนต์เค้าจะแพงไม่แปลกครับเพราะการเดินทางมีพร้อมแต่ถ้าอยากสบายส่วนตัวก็ต้องจ่ายแพง ก็ดูสมเหตุสมผลดี ถ้าผมอยู่ที่นั่นก็ไม่อยากมีรถยนต์เลย   :)

แต่ถ้าหันมาดูบ้านเราล่ะ? การเดินทางสาธารณะห่วยเอารถเก่าๆมาแล่นคนขับมารยาททรามทะลุพื้นดิน ที่พอจะฝากผีฝากไข้ได้อย่างรถไฟฟ้ารถไฟใต้ดินก็ไม่กระจายตัวไปนอกเมืองเลย หนำซ้ำมีปัญหาโยนภาระค่าเดินทางมาให้ผู้โดยสารจ่ายเพิ่มในส่วนต่อขยาย ไหนจะมีเรื่องโกงกินไม่ลงตัวทำสถาณีทิ้งไว้3ปีจนสภาพเละเทะรอเวลาแดร็กซ์กันลงตัวค่อยเบิกงบมาซ๋อมแซมแดร็กซ์อีกทอดอีก นี่พูดถึงการเดินทางในเมืองหลวงอย่างกรุงเทพยังเลวร้ายมากมาย ยิ่งต่างจังหวัดไกลๆยิ่งไม่ต้องพูดถึงเลย นอกจากสองแถวที่หมดรอบเร็วแล้วไม่มีทางอื่นอีก การเดินทางดึกดื่นก็แสนจะอันตรายไปด้วยผู้ร้ายที่พร้อมจะปล้นจี้ ส่วนตำรวจน่ะเหรอ? ไปแจ้งความโดนปล้นมันทำท่ารำคาญใส่อีก!!!  >:(

ทางรอดสุดท้ายของคนไทยคือรถยนต์สักคันเพราะการเดินทางอื่นๆมันมีข้อจำกัดมากมายและอันตราย ปัญหามันอยู่ตรงนี้ล่ะที่ราคารถยนต์มันมีภาษีเข้ามากีดกัน อยากจะมีรถยนต์สักคันต้องมีเงินเกือบล้าน!!! เพิ่งจะมี2-3ปีที่ผ่านมานี้เองที่ีโคคาร์เข้ามาช่วยเปิดกว้างให้คนไทยสามารถมีรถยนต์ได้ง่ายขึ้น แต่มันก็ยังขาดในแง่ของความปลอดภัยอยู่อีก แนวคิดของผู้ค้ารถยนต์ในไทยคือลดต้นทุุนให้ต่ำที่สุดเพื่อเอากำไรสูงสุด ถ้าอยากได้รถสักคันที่มีม่านนิรภัยให้มาก็ต้องไปมองหาจากรถยุโรปเท่านั้น รถญี่ปุ่นบ้านๆนั้นแค่ไม่เอาคานกันกระแทกในกันชนหลังออกก็แทบจำขอบคุณแล้วที่ไม่เห็นแก่เงินจนเกินไปนัก อนึ่ง!!! การที่เก็บภาษีรถยนต์ สินค้าฟุ่มเฟือย ภาษีรายได้ ภาษีมรดก ภาษีอะไรทั้งหลายแหล่ในปัจจุบันผมจะไม่เดือดร้อนอะไรเลยถ้ามันทำให้ชีวิตความเป็นอยู่ดีขึ้น แต่ก็รู้ๆกันอยู่ว่าประเทศไทยการเมืองเป็นยังไง? เราจ่ายปีๆนึงคิดเป็นสัดส่วนแล้วก็หลายอยู่จากรายได้รายปีของเรา แต่เราไม่ได้อะไรที่มันดีขึ้มาเลย?  ???

ประเทศอื่นๆอย่างอเมริการถถูกอาหารแพงก็ใช่แต่อย่าลืมว่าในความเป็นจริงนั้นประเทศไทยก็ใช่ว่าอาหารถูกนะครับ มองดุง่ายๆร้านข้าวราดแกงที่เป็นสวรรค์ของเหล่ามนุษย์เงินเดือนต่างก็ต้องขึ้นราคากันหมดเพราะค่าวัตุดิบที่มันแพงขึ้นๆๆ ล่าสุดข่าวเมื่อวานยังจะมีการปรับราคาเนื้อสัตว์ขึ้นอีกจนผู้ประกอบการหลายรายต้องหาเนื้อแบบอื่นมาทดแทนแล้ว นี่ขนาดยังไม่เข้าช่วงตรุษจีนยังขึ้นราคาขนาดนี้เลย!!! ภาษีแพง ของขึ้นราคา อาหารไม่ได้ถูก ขนาดเราๆที่ยังมีฐานะซื้อรถยนต์ยังกระทบแล้วคนที่มีรายได้น้อยกว่านี้จะเป็นยังไง?   :'(
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ paulmoderndog

เทียบกับสิงค์โปร์ได้ แต่ค่าคลองชีพ เทียบได้ไหม ถนนเทียบได้ไหม

ประเทศไทยแพงทั้งแผ่นดินเพราะ???????????

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ถ้าเทียบก็เทียบได้ครับแต่ต้องดูภาพรวมด้วย อย่างเรื่องรายได้หรือค่าครองชีพต้องดูด้วยว่าศักยภาพเค้ามีขนาดไหน ความรู้ ความสามารถ การจัดการ ระเบียบวินัย การวางแผน กระบวนการความคิดเค้าเป็นยังไง อยากให้เทียบแล้วเอามาพัฒนาให้ดีกว่าหรือทัดเทียมกันกับเขา เอาเรื่องแค่การศึกษาก็ได้ของเราแค่เรื่องข้อสอบก็งงๆกันแล้ว
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ keamglad

ผมว่ามันก็แค่ชื่อเรียกทางการตลาดนั่นแหละครับ

ออฟไลน์ HME

---------------------------------
 เศรษฐกิจนี่อันดับต้นๆของโลกเลยใช่มั้ย ?
- ใช่ครับ โดยเฉพาะเมื่อเทียบรายหัวประชากร

ประเทศเค้ามั่งคั่งกว่ามาเลย์ จีน ญี่ปุ่น อเมริกา อีกหรอ
- PPP สูงติดอันดับโลก ทิ้งห่าง USA JAP UK ไปหลายช่วงตัวครับ

ประเทศนี้เค้าเป็นประเทศโมเดลของโลก ที่ทั่วโลกต้องเอาไปเทียบกับที่นี่ใช่มั้ยครับ
- ตอนนี้ยังไม่ใช่ครับ แต่ต่อไปก็ไม่แน่

การจัดอันดับ PPP ( purchasing power parity) โดย ธนาคารโลก imf ม.เพนซิลวาเนีย
ประเทศนี่ไม่เคยอยู่ต่ำกว่าอันดับ 5 (เหนือกว่านั้นคือ กาต้า(ขายน้ำมัน) มาเก้า(ขายการพนัน) ลักเซมเบิร์ก(ไม่ทราบ))

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
นั้นซิไม่รู้จะเอาไปเปรียบเทียบทำไม กับ ประเทศนี้  รายได้เค้ามากกว่าเราหลายช่วงตัว  เค้ายอมสามารถซื้อสูงๆได้ ไอ้พวกคนที่มักเอาไปเปรียบเทียบก็ชั่งคิดเนาะ  ;D

ออฟไลน์ Fly to dream

ภาษีรถควรเป็นแบบประเทศที่ผลิตรถใช้ด้วยตนเองครับ ผมว่าควรมองอย่างเกาหลีใต้หรือญี่ปุ่นดีกว่า ภาษีนำเข้าเค้าน้อยกว่าพวกเราอีกแต่เค้าไม่มีปัญหากับอุตสาหกรรมรถยนต์ของเค้าเลย ภาษีนำเข้าเกาหลีใต้รู้สึกจะ 1 เท่าตัวของราคารถ ไม่เหมือนไทย 2-3 เท่า
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ gayji

ผมว่า ไทยเรา ควรเปรียบเทียบกับประเทศย่านนี้ครับ อยากทราบว่ารถไทยแพงหรือถูกแค่ไหน ก็ลองเทียบกับ
สิงคโปร์ มาเลเซีย ฮ่องกง ไต้หวัน จีน อินโดนีเซีย

ดูแต่สิงคโปร์ประเทศเดียว ข้อมูลไม่พอครับ เพราะของเค้าแพงจริง