ผู้เขียน หัวข้อ: รถจอดไม่ได้ใช้ อะไรจะเสียคับ  (อ่าน 5197 ครั้ง)

ออฟไลน์ mick

• Hero Member
รถจอดไม่ได้ใช้ อะไรจะเสียคับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2013, 20:26:43 »
สงสัยว่ารถที่จอดไม่ได้ใช้ อะไรจะเสียบ้างครับ นอกจากแบต
คิดว่าช่วงล่างไม่น่าเกี่ยว
แล้วถ้าสตารทบ้าง จะแก้ได้ไหมครับ

ออฟไลน์ Headman

Re: รถจอดไม่ได้ใช้ อะไรจะเสียคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2013, 20:30:51 »
ยางครับ เอาแค่ 2 สัปดาห์ไม่ได้วิ่ง รู้สึกเหมือนยางมันไม่กลม มันตึก ตึก ตึก
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ comet1123

• Full Member
Re: รถจอดไม่ได้ใช้ อะไรจะเสียคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2013, 20:34:29 »
แบต
เบรก
ยาง
shock up
ซีลยางต่างๆ 

ออฟไลน์ valent

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2013, 20:37:40 »
1 สัปดาห์
1 เดือน
1 ปี
ต้องถามก่อนครับ ว่านานแค่ไหน
perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2013, 20:45:41 »
"เสียของ" ครับ

ออฟไลน์ mick

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2013, 20:46:07 »
คือใช้สัปดาละครั้ง 20 กม ครับ ไม่มีคนใช้ครับ

ออฟไลน์ rathalos

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2013, 20:50:49 »
ระวังเรื่องหนูด้วยนะครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2013, 20:52:00 »
ซีลต่างๆรั่วครับ
มันมีความดันภายใน
จอดไว้ไม่หมุนเวียน มันจะรั่วไวกว่ารถที่ใช้อย่างเหมาะสมเป็นประจำ
ละก็ยางนี่เห็นชัดๆเลย น้ำหนักกดทับ
ถ้าจำเป็นต้องจอดไว้นานๆ ได้ยินมาว่าควรเติมลมยางแข็งๆเลย
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ mathician

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2013, 21:01:08 »
ยุ่งแระสิ ไม่อยู่บ้านสามอาทิตย์ ดีนะมาอ่านเจอ คงต้องฝากที่บ้านให้เอารถไปใช้บ้างแระละ
แต่สงสัยรถที่ขายตามเต้น หรือที่จอดอยู่ใน showroom, มันจะเสียไหม บางคันจอดไว้โชว์นานมาก

ออฟไลน์ keamglad

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2013, 21:05:24 »
ใครจะว่า cvt ทนก็ว่าไป

แต่สำหรับผมมันเป็นเกียที่เปราะและไม่เหมาะกับบ้านเราที่สุดแล้ว

ถ้าจะใช้ยาวๆ เลี่ยงได้ เลี่ยง

ออฟไลน์ Nookkiez

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2013, 21:06:56 »

แต่สำหรับผมมันเป็นเกียที่เปราะและไม่เหมาะกับบ้านเราที่สุดแล้ว

ผิดกระทู้เปล่าครับ  :P
Test ..

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2013, 21:18:45 »
สงสัยว่ารถที่จอดไม่ได้ใช้ อะไรจะเสียบ้างครับ นอกจากแบต
คิดว่าช่วงล่างไม่น่าเกี่ยว
แล้วถ้าสตารทบ้าง จะแก้ได้ไหมครับ

รถถ้าเคยใช้แล้ว

แบตเริ่มเสื่อม ไฟจะหาย
หัวฉีดน้ำมันจะแห้ง จะเหมือนขี้เกลือจับปลาย
ยางตีนวาล์วก็แห้ง
ซีลเพลาข้อเหวี่ยง เพลาลูกเบี้ยวก็แห้ง
ประเก็นเครื่องที่เป็นพวกโลหะผสมอาจจะมีสนิมขึ้นเพราะน้ำไม่เคลื่อนที่
ปั๊มน้ำอาจจะรั่วไ้ด้หากทิ้งไว้นานน้ำแห้งไป
วาล์วน้ำก็อาจจะค้าง
เกียร์ออโต้จะได้ยินเสียงปั๊มน้ำมันเข้าทอร์ก
รางกระจกฝืด
ลูกปืนล้อด้านบนก็อาจจะแห้งได้ เอามาขับหลังจอดนาน ๆ ก็อาจจะหอน

การจอดรถทิ้งไว้นาน ๆ ยาง และประเก็น ทุกอย่างแทบจะหดตัวลง เสียรูปได้ครับ นอกนั้นส่วนโลหะเองก็ไม่มีอะไร เว้นแต่ว่าสนิม

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2013, 21:21:29 »
CVT มันมาได้จะใด .... เงิบเบย ;D

เสียดายคับ อิอิ ::)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2013, 23:59:16 »
อืมผมเห็นด้วยเรื่องพวกรถเต้นอะครับ

บางคันจอดแรมปี คนซื้อไปนี่จะยังไง

แล้ว CVT มันมาตั้งแต่ใด อิๆ

ออฟไลน์ power_on

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2013, 01:36:37 »
  รถผมเคยจอดทิ้งไว้3ปีเต็มโดยประมานหรืออาจจะมากกว่านั้นจะแค่สตาร์ทเฉพาะตอนนึกออกเพราะไปจอดทิ้งไว้ในโกดังเก็บของ

ตอนนี้เอาออกมาขับแล้วครับเสียดาย ที่เสียไปก็มียาง,ยางแท่นเครื่องกับซีลสมองเกียร์รั่วครับ ส่วนพวกโข๊คช่วงล่างต่างๆแบตไม่เสีย

แต่ก็เปลี่ยนแบตไปเพราะกลัวจะไปตายกลางทางนอกนั้นก็ซ่อมตามอายุรถครับ  ;)

ปล.Benz W202 c180 ครับผม

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2013, 08:20:12 »
สตาร์ตทิ้งไว้ 10 นาที ทุกๆอาทิตย์
เปิดแอร์บ้าง เปิดพัดลมบ้าง เข้าเกียร ขยับๆนิดหน่อย

ถ้าไม่ไม่สตาร์ต ใช้วิธีเข็นๆ ให้ยางมันได้กลิ้งบ้าง
ขย่มๆหน่อย ให้มันได้ขยับๆ

ปกติผมจะเอามาขับย่องๆรอบหมู่บ้าน 2-3 รอบ ซักคืน(วันธรรมดา เช่นวันพุธ)

ออฟไลน์ keamglad

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2013, 10:46:28 »
5555 ผิดกระทู้จริงครับ
ผมชอบเปิดหลายๆหระทู้พร้อมกันแล้วค่อยมาอ่าน และไม่ได้ตั้งให้มันจำ password ไว้ต้องมากดล๊อคอินใหม่ทุกครั้ง
พอใส่ล๊อคอินเสร็จจะตอบมันดันเด้งไปหน้ากระทู้สุดท้ายที่เปิดล่าสุดซะงั้น  เช่นเปิดมา 5 กระทู้ ผมจะตอบกระทู้อันที่สาม กดล๊อคอินเสร็จมันเด้งไปกระทู้ที่ห้า
เลยกลายเป็นตอบผิด

มาเข้ากระทู้
ผมเคยมีคันเก่าอยู่คันนึง จอดไว้หลายเดือนลำบากมากครับ  ต้องมานั่ง strat  มาคอยขยับรถ
 สุดท้ายขายครับ  ลำบากครับ เหนื่อยกะชีวิต

ผิดกระทู้เปล่าครับ  :P
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 06, 2013, 10:52:28 โดย keamglad »

ออฟไลน์ auto46

• Jr. Member
  • **
  • ปืนฉีดน้ำ
    • LANCER EX
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2013, 13:22:51 »
เก็บข้อมูลไว้ก่อน

อิอิ