ผู้เขียน หัวข้อ: เลิกอบรม 4 ชม.เถอะครับ..!!  (อ่าน 17660 ครั้ง)

ออฟไลน์ gttle

• Full Member
Re: เลิกอบรม 4 ชม.เถอะครับ..!!
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มกราคม 20, 2013, 15:42:59 »
เลิกแน่ครับ 4 ชม.เพราะเห็นวิทยากรว่าจะพยามเพิ่มเวลาเพิ่มขึ้นเรื่อยๆอาจจะเป็น 1-2 วันไปจนถึงต้องเข้าเรียนหลายๆวันในอนาคตครับ 

ผมก็ว่าสมควรนะครับเห็นคนไม่รู้กฎจราจรเยอะแยะเอาแค่เรื่องเลี้ยวซ้ายไม่ได้ผ่านตลอดทุกแยกบางคนยังไม่รู้เลยมากดแตรไล่ให้เราไปอีก อีกอันที่ basic มากจะไปตรงผ่านแยกเปิดไฟฉุกเฉิน (ขอทาง) ทำไม?  เรื่องยากๆไม่ต้องพูดถึง...อบรมเยอะๆน่ะดีแล้วครับ

ออฟไลน์ off_033

• Hero Member
Re: เลิกอบรม 4 ชม.เถอะครับ..!!
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มกราคม 20, 2013, 16:29:25 »
เพราะบางคนคิดว่ารู้แล้ว 4 ชม  มันน่าเบื่อ แต่บางเรื่องอาจจะไม่รู้หรือเข้าใจผิดๆก็ได้

ไอ้พวกเล่น เฟส หรือฟังเพลงระหว่างอบรมก็น่าจะปรับตกให้หมดนะ

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มกราคม 20, 2013, 16:35:38 »
เดาว่า อีกหน่อยคงมีค่ายสอบใบขับขี่ 3 วันแน่ๆ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ Amaranthe

• Sr. Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มกราคม 20, 2013, 17:42:02 »
ผมทำบัตรตอน อบรม 2 ชั่วโมง
ได้เต็ม 30 ด้วยแฮะ

ตอนนี้จำที่วิทยากรสอนได้แค่ว่า "เวลาข้ามไฟแดง ไม่ต้องเปิดไฟผ่าหมาก"

กับ "เวลาเลี้ยว รถฝั่งขวาได้ไปก่อน"

ส่วนเรื่องอื่น ๆ ก็ไปเก็บเกี่ยวประสบการณ์เอา

เดี๋ยวนี้ ถ้าจะทำบัตร ต้องใช้เวลา 2 วันแล้วนี่ครับ คนที่ทำงานกินเงินเดือน ไม่อยากลางาน 2 วันหรอก

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มกราคม 20, 2013, 21:04:31 »
ประเด็นคือเรื่องของกฏจราจรคนไทยจำนวนมากทำความเข้าใจได้ง่ายๆครับ แต่ปัญหาที่ใหญ่ที่สุดคือสันดานความมักง่ายและความไม่เคารพกฏของคนไทยต่างหากที่มันทำให้การจราจรเละเทะแบบนี้ ปาดแทรกคอสะพาน แซงเส้นทึบ จอดในที่ห้ามจอด ขับรถปาดหน้า ขับรถเกินความเร็วที่กฏหมายกำหนด ขับรถแข่งกันบนถนนหลวง เรื่องเหล่านี้คนพวกนี้รู้แต่ก็จะทำเพราะว่าพอใจที่จะแหกกฏเพื่อความสบายและความสะใจของตัวเอง
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ chat120912

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มกราคม 20, 2013, 21:51:55 »
ใช่ ผมว่ามันโครตไร้สาระ (ผมโดน 2 ชม แบบเก่า) คนเข้าไปนั่งฟังเพลงผ่านหูฟัง เล่นเฟส ไม่ได้สนเลย

ตอนผมไปต่อใบขับขี่ ก้อโดนอบรมไป 1 ชั่วโมง

และเจอคนประมานนี้เหมือนกัน ก้มหน้าเล่นแต่เฟส ใส่หูฟัง ฟังเพลง

พอหลังจากจบอบรม 1 ชั่วโมง ป้าที่คุมห้อง ให้คน ที่เล่นเฟส กับใส่หูฟัง อบรมใหม่อีกคนละ 1 รอบ  :o
" My strength is you. "

ออฟไลน์ Koong

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มกราคม 20, 2013, 22:41:46 »
ผมว่าควรเสริมเนื้อหาตรงมารยาท ในการขับรถเพิ่มเข้าไปด้วยครับ   เพราะปัญหารถติดที่เจอทุกวันนี้นอกจากไม่ทำตามกฎแล้ว อีกอย่างก็คือไม่มีมารยาท

เช่น   ถ้าทางบีบจาก 2 เลนเป็น 1 เลน ให้สลับกันไปซ้ายขวา    หรือไอ้พวกชอบแตกแถวแล้วมาแทรกเข้าข้างหน้าก็ตัวการใหญ่     กับอีกพวกเห็นรถติดไม่ได้กรูออกไหล่ทางแล้วก็ไปแทรกเข้าข้างหน้าเหมือนกัน   ถ้าต่อแถวกันดีๆ  รถที่อยู่ในเลนก็ไม่ต้องชลอให้ไอ้รถแทรก  ภาพรวมคือรถเคลื่อนตัวได้ดีกว่า

ออฟไลน์ top3245

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มกราคม 20, 2013, 22:50:16 »
เรื่องการเปิดไฟเลี้ยว ทั้งรถยนต์ และ มอเตอร์ไซค์

ปัจจุบัน 10 คัน เปิดไฟเลี้ยวให้เห็นแค่ 1 คันได้มั่งเดียวนี้

ขับรถยากครับ เพราะต้องเดาใจ เดาสภาพถนน ไว้ล่วงหน้า กัยพวกที่ไม่เปิดไฟเลี้่ยว

แค่ส่งสัยว่ามันยากอะไรกันนักหน่า กับอิแค่เปิดไฟเลี้ยวเนี่ย !!

ออฟไลน์ QSCAP

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มกราคม 20, 2013, 23:34:32 »
ขอบคุณทุกคนที่เข้ามาแชร์ครับ พอดีผมมีอีกหลายปัจจัยที่อยากบอกแต่เนื่องจากเวลาพิมพ์มันเด้งไปเด้งมาเลยทำให้พิมพ์ลำบากหน่อยครับ แล้วบวกกับตอนนี้เม้าส์ผมมีปัญหาครับ ^_^

ประเด็นของผมคือต้องการที่ต่อว่า เนื้อหาการอบรม 4 ชม.กับทางขนส่งครับเพราะสิ่งที่เอามาพูดสำหรับผมถ้าพูดตรงๆเลยก็คือไร้สาระครับ ไม่มีประโยชน์ครับ สิ่งที่ขนส่งต้องมีอบรมอย่างแรกเลยคือ เมื่อขึ้นรถผู้ขับจะต้องคาดเข็มขัดนิรภัย , ท่านั่งที่ถูกต้อง ควรให้คำแนะนำว่าต้องนั่งอย่างไร แขนต้องไม่ตึงเกินไป , การให้สัญญาณไฟเลี้ยว ก็อาจจะเป็นพร้อมเทคนิคว่าประมาณ เมื่อจะเปลี่ยนเลนก็ควรมองกระจกมองข้างก่อนเลี้ยวทุกครั้งและให้สัญญาณ และก็ต้องระวังรถมอเตอร์ไซค์ , การขับขี่ปลอดภัยทำอย่างไร อย่างเช่นพวกฝนตก การใช้เบรค ที่ถูกต้อง พวกนี้ขนส่งกลับไม่มีบอกครับ พอเข้าห้องอบรมที่เปิดมาอย่างแรกคืออุบัติเหตุเอามาให้ผู้ขับขี่ดู ผมว่าตรงส่วนนี้มันก็ทำให้คนหดหู่ได้เหมือนกันครับ แต่ไม่จำเป็นเลยครับ

ถ้าหากขนส่งยังยืนยันที่จะคงไว้ อบรม 4 ชม. ก็คงเปลี่ยนรูปแบบครับเพราะผมเชื่อไว้มีอีกหลายท่านที่เค้าอยากทำใบขับขี่ แต่มาทำไม่ได้และเวลาขับก็ไม่มีใบขับขี่ ขนส่งก็ควรจะปรับเปลี่ยนใหม่อย่างเช่นให้อบรม ทั้งภาคเช้าและภาคบ่าย , หรือไม่อย่างงั้นก็ควรให้ผู้ขับขี่อบรม 4 ชม. แต่ก็ไม่ต้องกำหนดว่าต้องอบรมภายในวันเดียวเสร็จ อาจจะเป็นการอบรมวันละ 1 ชม. ถ้าวันไหนว่างก็ค่อยมาอบรม แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ต้องมีการเพิ่มห้องหรือปรับเปลี่ยนการบริหารให้สอดคล้อง และ รอรับผู้ที่จะมาทำได้ครับ

ผมอยากเสนอให้มีการทดสอบขับรถบนถนนจริงครับ เพราะผมเชื่อว่ายังมีหลายท่านที่มาสอบใบขับขี่และยังไม่สามารถขับบนถนนจริงได้ และอีกหลายท่านที่ไม่ได้มาสอบใบขับขี่ แต่สามารถขับรถบนถนนจริงได้ครับ ดังนั้นเลยอยากให้ขนส่งมีการทดสอบให้ผู้ขับขี่ขับรถบนถนนจริง โดยมีเจ้าหน้าที่นั่งไปด้วยครับ เพราะว่าถ้าหากมีข้อนี้ขึ้นมาผู้ที่ยังขับไม่ได้เค้าก็อาจจะยังไม่มาทำใบขับขี่ครับ แล้วก็เพื่อเช็คว่าผู้ที่มาทำใบขับขี่สามารถขับออกถนนจริงได้และปลอดภัยต่อเพื่อนร่วมทางครับ

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มกราคม 21, 2013, 01:57:58 »
คุณมีค่าตัววันละหลายล้านบาท แต่คุณตายบนถนนได้เหมือนกัน...
H.

ออฟไลน์ bizinezz

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มกราคม 21, 2013, 03:19:46 »
ผมขอเพิ่มอีกประเด็นที่เราก็ไม่ควรมองข้ามในการอบรมนะครับ
ถ้าใครได้ฟังการอบรม ก็จะมีเนื้อหาให้เราตระหนักถึงเรื่องอุบัติเหตุด้วยครับ (26:20)

http://www.youtube.com/embed/-9ECtXkUBfc

ผมว่านี่เป็นสิ่งที่สำคัญที่สุดในการทำใบขับขี่ครับ

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มกราคม 21, 2013, 08:00:21 »
คิดแบบนี้ ก็คงไม่ต้องมีการ เรียนหนังสือเลยก็ดีละมังครับ

เวลาครูสอน มันก็เป็นปกติที่จะมีคนฟัง และไม่ฟัง หรือฟังแล้วก็ยังไม่เข้าใจ

แต่ถึงอย่างนั้นก็มีอะไรติดตัวมาบ้าง จากที่ได้ยิน จากที่คนอื่นพูดกันมา

ตอนสอบ มีลอกกันบ้าง ก็ยังคลับคล้ายคลับคลา ว่าเคยเห็นผ่านตา

แล้วจะบอกว่าไม่ต้องสอนเลยได้ยังไง ไม่ต้องรู้เลยสักนิดได้ยังไง

รู้บ้างยังดีกว่าไม่รู้  ลองคิดไม๊ ว่าสอนแล้วยังได้เท่านี้ ถ้าไม่สอนจะขนาดไหน

อย่าไปเอาแต่โทษว่าสอนไม่ดี   ต้องบอกว่าคนเรียนนั่นแหละ มันไม่ได้คุณภาพ มันไม่ค่อยสนใจฟัง

แล้วพอเค้าจับมากๆ ใครบ่นครับ พอเคร่งกฎจัดๆ แล้วใครเดือดร้อนครับ

คิดอยู่มุมเดียว มันไม่ให้ประโยชน์กับใครหรอกครับ ถ้าคิดว่าคุณรู้  เอาสิ่งที่เรียนได้มามากกว่าคนอื่น

"ไปสอนสิ่งที่ถูกให้เค้าเถอะครับ" ได้ประโยชน์ กับสังคมมากกว่า

จะไปบังคับ ให้ทุกคนทำอย่างที่คุณพอใจไม่ได้หรอก "เอาเวลามาเพิ่ม คนที่คุณพอใจดีกว่าครับ"

ช่วยๆกัน สังคมน่าอยู่ครับ  ทำสิ่งที่ควรทำได้  "อย่ามัวบ่น ว่าหน้าหนาว อากาศหนาว  ไปหาเสื้อกันหนาวใส่ และแบ่งเสื้อกันหนาวให้คนที่ไม่มีใส่ ดีกว่าครับ" ;D ;D ;D

ผมว่าควรนานกว่านี้ ที่เมืองนอกกว่าจะได้ใบขับขี่ยากเย็นกว่านี้หลายเท่าครับ "มันไม่เกี่ยวว่าเวลาคุณจะมีค่าแค่ไหน จะมีรายได้เป็นแสน เป็นล้านมากมายขนาดไหน เพราะเวลาอยู่บนท้องถนนคุณก็สำคัญเท่ากับคนอื่นๆ สิ่งที่คุณต้องทำก็เหมือนที่คนอื่นต้องทำ"

ข้อ 1. ผมเห็นตรงกันข้ามเลย อบรมสัก 3-4 วันก็ยังได้ ให้ดีเอาแบบเลือกเวลาเองได้ต้องไปให้ครบใน 2 เดือนก็ว่าไป
ข้อ 2. อันนี้ผมเห็นด้วยนะครับ
ข้อ 3.หนังสือนี้เหมือนผมเคยเห็นว่าเขามีแจกนะ
ข้อ 4. อันนี้ก็ว่ากันมายาวนาน เห็นด้วยว่าควรจะมีใครทำอะไรสักที
ข้อ 5. ผมไปสอบก็ได้รับบริการดีนะครับไม่ติดขัดอะไรเลย แต่ตอนไปต่ออายุเป็น 5 ปี มีเสียเวลานิดหน่อย(รอ 2ชม.)ตอนระบบคอมล่ม เซ็งๆแต่รับได้  :D

ปล.ถ้าเลือกไม่ต้องไปอบรมได้ ผมก็คนปกติคงขี้เกียจเหมือนกันครับ ฮาๆๆ
     แต่จากการขับรถมาบนท้องถนนก็ยังรู้สึกว่ามันควรต้องมีอยู่และมากขึ้นกว่าเดิมอยู่ดี

นี่ก็เยี่ยม

ผมเข้าใจคนทำงานนะครับ (แบบท่าน จขกท. เป็นต้น)
หรือสำหรับคนไม่ได้ทำงาน แต่คิดว่าไมมันนานจังฟะ

แต่อย่าลืม
ยังมีคนรุ่นใหม่ ๆ (รวมถึงยังมีรุ่นเก่าด้วยซ้ำ) อีกมากนะครับ
ที่มีรถ แต่ใช้รถไม่เป็น ดูแลรถไม่เป็น
รวมถึงไม่รู้แม้กระทั่งมารยาทในการขับรถ
ฉะนั้น ยิ่งกฏต่าง ๆ ของกฏหมาย ...ผมว่ามีคนที่ยังไม่รู้อีกมากครับ
(ยกตัวอย่างที่ท่านนึงบอกว่า ....คนสอน ๆ ไป คนฟัง นั่งเล่นมือถือ ประมาณนั้นละครับ)

ลองนึกภาพที่การมีใบขับขี่ได้มาโดยง่าย
สังคมบนถนน จะน่ากลัวขนาดไหน

ถ้าให้แนะนำ
ผมเห็นด้วยกับหลายท่าน ที่คิดว่าน่าจะเพิ่มเวลาอบรมด้วยซ้ำ
ถ้าจะให้ดี ภาคปฏิบัติ อยากให้ยากกว่านี้ด้วยซ้ำ
และให้มีการตัดแต้ม ยึดใบขับขี่ที่จริง ๆ จัง ๆ (ไม่ใช่จ่าย ใบแดง ใบม่วง ก็รอดแล้ว)

แต่ก็นะ ที่นี่ชาวโลก ....  =..=

ป.ล.ลืมไป เดี๋ยวนี้พวกคลิป อุบัติเหตุต่าง ๆ มีเยอะแยะ
คัดเลือกตามสถานการณ์ และดูแล้วน่ากลัว ๆ หน่อย
แล้วเอามาให้ดูก็ดีนะ  และบอกเล่าถึงผลกระทบที่ตามมา
หากเกิดเหตุการณืแบบนั้น แบบนี้ ...ว่าตัวเรา หรือใครจะเดือดร้อนบ้าง
เป็นเหตุการณ์จริง ที่น่าจะเข้าสมองมากกว่ามานั่งฟังอย่างเดียว

อันนี้ก็ดี

สรุปผมว่าการสอบใบขับขี่ คือการเริ่มต้นครับ ควรเน้นให้แ่น่น
หลายๆคน มองว่าเสียเวลา ไม่มีประโยชน์ แต่ถ้าทำให้เป็นมาตรฐานเดียวกัน ไม่มีการได้ใบขับขี่มาแบบไม่ถูกต้อง
บังคับใช้กฏหมายที่ใช้ลงโทษผู้กระทำผิดให้เข้มข้น

มันเป็นเรื่องต้องทำแล้วครับ ไม่งั้นหย่อนไปอีก อนาคตความปลอดภัยและระเบียบก็จะยิ่งหมดไปจากสังคมมากขึ้น จนเป็นปัญหาที่แก้ไม่ได้ในที่สุด

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มกราคม 21, 2013, 08:19:48 »
ก็จริงนะ ที่ผมไปอบรมมาประมาณ 2 ชมมีแต่เรื่องแท็กซี่ทั้งนั้นเลยไม่รับผู้โดยสาร จอดฉี่ข้างทาง พูดจากับผู้โดยสารที่เป็นหญิงไม่สุภาพแต่ก็ดูเพราะไม่รู้จะทำอะไร อยากให้เปลี่ยนแปลงหลักสูตรให้เข้มๆและมีสาระสามารถนำไปใช้ได้จริงๆหน่อย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: มกราคม 21, 2013, 10:30:04 »
ผมเห็นด้วยที่ให้มีอบรมครับ ดูแล้วมีสาระดีครับ

ออฟไลน์ friend2929

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: มกราคม 21, 2013, 10:39:21 »
ตอนผมไปทำ หลับสนิท กันทุกคนแลย ยกเว้นผมนะ อิอิ ;D ;Dผมว่าน้ำเยอะไปนิดนึง

Phongrapee

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: มกราคม 21, 2013, 10:46:55 »
เรื่องเวลา ผมไม่มีความเห็น แต่เรื่องเนื้อหา มันมีบางเรื่องที่ผมว่าควรจะเพิ่มเข้าไปด้วย คือการใช้สัญญาณไฟกระพริบ และสัญญาณไฟฉุกเฉิน อย่างสัญญาณไฟกระพริบ ผมเห็นมากะตา กำลังจะกลับรถ รถคันหน้าผมก็ทิ่มเข้าไปเรื่อย รถทางตรงกระพริบไฟสั้นๆทีนึง คันที่กำลังจะกลับคงจะเข้าใจว่าไปได้ (เพราะถ้าว่าอย่าเพิ่งออกมาคงจะยกไฟสูงค้าง) ก็โครมสิครับ คันนึงหน้าบู้ คันนึงตูดบี้

ออฟไลน์ ArTKunG

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: มกราคม 21, 2013, 13:27:31 »
อ่านมาก็หลายความคิดเห็นแล้ว
ผมเห็นด้วยครับที่ควรเลิกอบรม 4 ชม.ครับ
ควรเพิ่มให้นานมากกว่านี้ ตามความเห็นหลายๆท่านครับ
เพราะแค่ 4 ชม. จะไปได้อะไร แค่จะบรรยายให้คนที่เข้าใจยากว่า
ถ้าขับรถไม่ตามกฎจะมีอะไรตามมาบ้าง หลายท่านคงรู้ แต่บางท่านคิดไม่ออกก็มีนะครับ

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: มกราคม 21, 2013, 13:44:24 »
เรื่องเวลา ผมไม่มีความเห็น แต่เรื่องเนื้อหา มันมีบางเรื่องที่ผมว่าควรจะเพิ่มเข้าไปด้วย คือการใช้สัญญาณไฟกระพริบ และสัญญาณไฟฉุกเฉิน อย่างสัญญาณไฟกระพริบ ผมเห็นมากะตา กำลังจะกลับรถ รถคันหน้าผมก็ทิ่มเข้าไปเรื่อย รถทางตรงกระพริบไฟสั้นๆทีนึง คันที่กำลังจะกลับคงจะเข้าใจว่าไปได้ (เพราะถ้าว่าอย่าเพิ่งออกมาคงจะยกไฟสูงค้าง) ก็โครมสิครับ คันนึงหน้าบู้ คันนึงตูดบี้

ในเนื้อหามีนะครับ เรื่องไฟฉุกเฉิน

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: มกราคม 21, 2013, 14:26:00 »
 :D :D

สถานะกาณ์ช่างบังเอิญอะไรเช่นนี้ ผมเพิ่งไปอบรมแลสอบใบขับขี่รถมอไซค์มาเมื่อวันศุกร์
ข้อเขียนผิดไป 3/30 เกือบได้ลางานมาใหม่อีกวัน

Phongrapee

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: มกราคม 21, 2013, 15:36:38 »

ในเนื้อหามีนะครับ เรื่องไฟฉุกเฉิน

ตอนผมอบรมไม่มีเลยครับ ผมอาศัยคิดเอาเองว่าไฟฉุกเฉิน ก็น่าจะเปิดตอนฉุกเฉิน เช่น รถเสีย รถชน จอดข้างทาง 

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: มกราคม 21, 2013, 15:39:56 »
รู้แต่ว่าผมนั่งหลับ ตื่นอีกทีไปสอบเลย..

สมัยผมสอบเขายังใช้วิดีโอที่มันเป็นม้วนใหญ่ๆเปิดให้ดูเลยครับ

ยังไม่ใช่ CD เหมือนสมัยนี้เลย..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ kimjung

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: มกราคม 21, 2013, 18:03:13 »
ข้อเสอนแนะดีมาครับ แต่อยู่ในนี้คงไม่ค่อยได้ผล ส่งข้อความไปที่ขนส่งเลยดีกว่าครับ

ออฟไลน์ limpbiz

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: มกราคม 21, 2013, 18:09:45 »
ผมก็อยากให้เลิกครับ อบรม 4 ชม แต่เปลี่ยนอบรม 2 วัน สอบข้อเขียน 1 วัน และสอบปฏิบัติอีก 1 วัน

โดยที่เป็นการสอบอย่างเคร่งครัด และเป็นหลักสูตรสากล ให้ทั่วโลกยอมรับใบขับขี่จากประเทศไทยครับ

ออฟไลน์ Amaranthe

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: มกราคม 22, 2013, 08:20:19 »
ผมก็สงสัย เรื่องไฟกระพริบ (ไม่ใช่ไฟฉุกเฉินนะ)
เวลาให้ทางกัน กรณี

รถคันหนึ่ง เปิดไฟขอเลี้ยวเข้าซอย แล้วรถทางตรง
บางคันก็ เปิดไฟกระพริบ แล้วจอดรถให้เลี้ยวได้
บางคันก็ เปิดไฟกระพริบ แล้วรีบเหยียบคันเร่ง ไมให้คนที่ของทางเลี้ยว

จริง ๆ แล้วต้องทำอย่างไรครับ

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2013, 12:24:12 »
เห็นด้วยครับ นั่งไป 4 ชม. แถบจะไม่มีเนื้อหาสำคัญเท่าไหร่ ของผมก็ฟังบ้างไม่ฟังบ้าง อ่านหนังสือจากที่โรงเรียนสอนขับรถให้มาตอนซื่้อคอร์ส ก้ทำได้ (แถมได้เต็มอีกด้วย ;D ;D ;D)
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง