ผู้เขียน หัวข้อ: เตือนภัยน้ำมันเครื่องปลอมระบาดครับ  (อ่าน 11428 ครั้ง)

jaesz

• บุคคลทั่วไป
เตือนภัยน้ำมันเครื่องปลอมระบาดครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2013, 22:08:00 »
มีคนรู้จักผมเอาข่าวมาเล่า เจอแถวบางนา สมุทรปราการ  และ มีสมาชิกเว็บหนึ่งเจอจากการซื้อน้ำมันมาถ่ายเอง

http://www.e46thailand.com/index.php/topic,8840.0.html

สรุปว่ามีหลายยี่ห้อที่เจอกันแล้วนะครับ ไม่ใช่ยี่ห้อเดียว ตอนนี้ยังหาคนรับผิดชอบไม่ได้

ถ้าใครเพิ่งเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง แล้วมีอาการอืด เสียงดัง กลิ่นน้ำมันไหม้ ให้รีบตรวจสอบก่อนนะครับว่ามาจากส่วนน้ำมันเครื่องรึเปล่า

ไม่ว่าจากแหล่งไหนก็ไว้ใจไม่ได้ครับ เพราะมีทั้งถ่ายมาจากศูนย์บริการรถยนต์ ร้านอะไหล่ และจากเน็ท เจอกันครบ ๆ แล้ว รอดูต่อไปครับ

ออฟไลน์ 6162002

• Hero Member
Re: เตือนภัยน้ำมันเครื่องปลอมระบาดครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2013, 22:19:35 »
จริงครับ วันนั้นดูข่าว มีโรงงานเป็นเรื่องเป็นราว
และขอบอกว่ามันเหมือนของจริง 99.9999%  แยกไม่ออกเลยครับ

ผมก็หวั่นๆ ตอนหมื่นกิโล เปลี่ยนมาใช้ Valvoline 5w-30 รู้สึกอืดๆ  ตอนสองหมื่น ใช้เหมือนเดิม กลับรู้สึกแรงขึ้น  ตอนสามหมื่นกลับมาใช้ปตท. รู้สึกอืดอีกละหลังถ่ายเสร็จ

เลยงงๆ ไม่รู้ผมรู้สึกไปเอง หรือเป็นเพราะน้ำมันเครื่องด้วย

แต่ของ ปตท. ไม่น่าจะปลอม เพราะแถมบัตรเติมน้ำมัน - -

ออฟไลน์ basboths

• Sr. Member
Re: เตือนภัยน้ำมันเครื่องปลอมระบาดครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2013, 01:14:57 »
ของ ปตท ผมใช้บัตรเติมน้ำมันได้ ครับ เช็คได้ว่าแท้  แต่ มันจะปลิมบัตรเติมน้ำมัน ปตท ได้ ก็ไม่น่าจะเป็นได้ เห้อ เครียด

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2013, 08:54:34 »
ความเห็นผมนะสาเหตุหลักน่าจะมาจาก

1.  สินค้าหมวดนี้กำไรมันสูงมากมายมหาศาล ทำปลอมแล้วถ้ารอดตัวได้ซัก 3 ปี รวย คนกลุ่มนึงก็กล้าเสี่ยงทำ น้ำมันเครื่องสังเคราะห์แท้ๆ ที่ขายกันแกลลอนนึงซัก 2 พันบาท ลองเดาๆกันดูว่า ต้นทุนผู้ผลิตอยู่ที่เท่าไหร่ ขายไม่เดิน แถมโทรศัพท์เครื่องละ 700 บาท ได้อีกหน้าตาเฉย ยังบอกกำไรปีละเป็นหลายพันล้านได้
2.  ผู้บริโภคชอบโดนโปรโมชั่นหลอกล่อ มันก็คงเป็นเรื่องธรรมดาที่จะเจอเช็คราคากันมาก เทียบชนิดที่ว่าถูก แพงกว่ากันแกลลอนละ 30 บาท ก็วิ่งไปซื้อ  แต่...........เจอค่าที่จอด กะค่าน้ำมัน + ค่าเสียเวลา ไม่รู้จะคุ้มกันหรือเปล่า
3.  อันนี้ผมว่าสำคัญสุด ร้านอะไหล่ ขายปลีก หรือ ส่งก็ตาม ชอบขายของเทียม หรือ ก๊อปครับ เพราะมัน "กำไร" ดีกว่าเป็นเท่าตัว ขายง่าย ลูกค้าติด (เพราะไม่รู้ว่าโดนหลอก)  แต่ของดีและถูก มันหายาก ต้องไม่ลืมข้อนี้

เพราะถ้าพ่อค้าจะปลอมสินค้า เค้าต้องทำให้เราดูไม่ออกจริงมั๊ยครับ

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2013, 10:05:40 »
สงสารรถ
ถึงเวลาเปลี่ยนก็ต้องการของใหม่ของดี
กลับต้องมาเจอของพวกนี้

ถ้าเจอพวกน้ำมันเกรดต่ำกว่ายังพอทน
แต่ถ้าเจอพวกปลอมแท้ๆ อันตรายจริงๆ

ออฟไลน์ NumInter

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2013, 11:48:22 »
สงสัยคงต้องใช้น้ำมันเครื่องของศูนย์บริการรถยนต์ไปก่อน
เพราะเดี๋ยนนี้เขาไม่ให้หิ้วเข้าไป(Mazda) แต่ก็อุ่นใจอยู่ว่า
เขารับประกัน ถ้าเราใช้น้ำมันเครื่องจากศูนย์ ถึงจะโดนของ
ปลอมก็ชั่ง ถ้าเช็คตามประวัติการเข้ารับบริการ ก็เถียงเราไม่ออก
ต้องรับผิดชอบให้เราอย่างเดียว

ออฟไลน์ Mario_Yadel

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2013, 18:08:56 »
ผมใช้น้ำมันเครื่องตัวท๊อปของปตท. ในกล่องแถมการ์ดเติมน้ำมัน 500

ออฟไลน์ treebegin

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2013, 18:51:11 »
ใช้ ปตท. แถมบัตรเติมน้ำมัน ใช้กับปั้มได้ ไม่น่าจะปลอมได้ขนาดนั้นนะ เพราะมันรูด Online กับระบบ ปตท. เลย

Honda Brio V AT  2011
Mitsubishi Mirage GLX CVT 2012 

ลดโลกร้อน กันครับ

ออฟไลน์ Niceguy_C

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2013, 21:02:24 »
ของผมซื้อในงานมอเตอร์โชว์ กับ มอเตอร์เอ็กซ์โป จากบูทบริษัทผู้ผลิตเลยอ่ะ ได้ราคาดี พร้อมชัวร์ว่าของแท้ด้วย

ออฟไลน์ Quadrifoglio Verde

• Remember Life is Hanging in the Balance !
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2013, 23:12:15 »
พอจะมีร้านไหนที่ชัวร์ว่าของจริงแนะนำบ้างไหมครับ

พวกขายตาม bigc lotus นี่เชื่อได้ไหมอ่ะครับ
FIAT 131 SuperBrava 1600 T/C 1981
VOLVO 850 GLT 1997
Mercedes W204 C250 CDI AVANTGARDE 2011

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2013, 09:46:43 »
ของผมซื้อในงานมอเตอร์โชว์ กับ มอเตอร์เอ็กซ์โป จากบูทบริษัทผู้ผลิตเลยอ่ะ ได้ราคาดี พร้อมชัวร์ว่าของแท้ด้วย

ถ้าเป็นแบบนี้คงไม่ปลอมแน่ ๆ ครับ

พอจะมีร้านไหนที่ชัวร์ว่าของจริงแนะนำบ้างไหมครับ

พวกขายตาม bigc lotus นี่เชื่อได้ไหมอ่ะครับ

ไม่มีครับ ตอนนี้ถ้าไม่ได้ออกจากผู้ผลิต ต่อให้เป็นตัวแทนขาย ก็มีโอกาศครับ แนะำนำว่า ถ่ายกับร้านที่ขายให้เราเลย เก็บกระป๋องไว้ อย่าล้าง ปิดฝาให้ดี ถ้ามีปัญหาแจ้งบริษัทเลยครับ ถ้าถ่ายกับร้าน เขาเลี่ยงเราไมไ่ด้แน่ ๆ แต่ถ้าซื้อไปถ่ายเอง จบกันตั้งแต่ออกจากร้านครับ

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2013, 15:47:03 »
ผมซื้อที่ร้านขายส่งน้ำมันเครื่องครับ แล้วก็เก็บใบเสร็จไว้ครับ
ถ้าเจอปลอม คงโดนกันเกือบทั้งจังหวัดล่ะ 5555

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2013, 16:28:11 »
สงสัยคงต้องใช้น้ำมันเครื่องของศูนย์บริการรถยนต์ไปก่อน
เพราะเดี๋ยนนี้เขาไม่ให้หิ้วเข้าไป(Mazda) แต่ก็อุ่นใจอยู่ว่า
เขารับประกัน ถ้าเราใช้น้ำมันเครื่องจากศูนย์ ถึงจะโดนของ
ปลอมก็ชั่ง ถ้าเช็คตามประวัติการเข้ารับบริการ ก็เถียงเราไม่ออก
ต้องรับผิดชอบให้เราอย่างเดียว
มาสด้า บางศูนย์ หิ้วได้ครับ ผมใช้มาสด้า2  หิ้วตลอดเลย  เสียค่าแหวนรอง กับไส้กรองน้ำมันเครื่องเฉยๆ