ผู้เขียน หัวข้อ: ทุกวันนี้โตโยต้า ฮอนด้า แซงเปอร์โยต์ไปแล้วรึยังครับ  (อ่าน 10072 ครั้ง)

ผมอ่านจากรีวิวรถเมืองนอก ทำไมรถเปอร์โยต์ทุกวันนี้ผลการทดสอบไม่น่าประทับใจเลย

อยากทราบว่า โตโยต้า ฮอนด้า เหนือกว่าเปอร์โยต์แล้วรึยัง ในเรื่องของ สมรรถนะ และ การขับขี่่

เช่น แคมรี่/แอคคอร์ด VS เปอร์โยต์ 508  ถ้าเทียบเรื่องการขับขี่ สมรรถนะของเครื่องยนต์ความแรง ความประหยัด

รถจากค่ายญีปุ่นแซงไปแล้วรึยัง

สมัยก่อนพ่อผมใช้ เปอร์โยต์ 505 ผมจำได้ว่ายุคนั้นประมาณ 30ปีก่อน เปอร์โยต์นี่ฮิตไม่แพ้รถค่ายเยอรมัน เรียกว่าพ่อผมเลือกซื้อเปอร์โยต์แทนที่จะซื้อบีเอ็ม
แต่ทุกวันนี้ดูเหมือนว่าในสเกลระดับโลก เปอร์โยต์ดูตกต่ำไปมาก เรียกว่าถูกค่ายเยอรมันทิ้งห่างไปไกลสุดกู่  แถมสื่อเมืองนอกเวลามีการเทสรถก็ยังให้เครดิตรถญี่ปุ่นมากกว่าด้วยซ้ำ

ผมอยากถามคนที่เคยขับเปอร์โยต์ยุคปัจจุบัน เอาเป็นว่าขับในตระกูล 207 308 408 508 แล้วกันครับ ถ้าเก่ากว่านี้ไม่อยากนับ
ผมอยากรู้ว่าทุกวันนี้เปอร์โยต์พ่ายแพ้รถญี่ปุ่นรึยัง วัดแค่ การขับขี่ และ สมรรถะ เรื่องเซอร์วิส อะไหล่ ความสวยงามพวกนี้ไม่นับ เอาแค่ตัวรถเพียวๆ

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Hero Member
  • Catch me if you can !!!
ผมว่ายังนะครับ แต่ยอดขายแพ้กระจุย

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

อ่านสื่อจาก Autocar หรือเปล่าครับ?

เห็นเล่มนี้กัดเปอโยต์บ่อยครั้งมากทีเดียวนะครับ

ออฟไลน์ Skyline

• Sr. Member
ถ้าไม่วัดด้านการขับขี่  ผมไม่ปลื้มกับดีไซน์ของเปอโยต์รุ่นใหม่ๆเลยครับ ยิ่งภายในดูเชยมาก

ออฟไลน์ marksss

• Jr. Member
  • **
เป็นไปไม่ได้ครับ!
ถึงยอดขายจะตกมากแต่ประสิทธิภาพยังแน่นอนกว่ามากครับ
Toyota honda ยังห่างมากครับ

ออฟไลน์ Mario_Yadel

• Full Member
ไม่เคยขับเปอโย และไม่ค่อยรู้จัก
อยากได้เหตุผลประกอบกับคำตอบแบบคร่าวๆด้วยครับ
ว่ายังไม่เหนือกว่าเพราะอะไร และเหนือกว่าเพราะอะไร
ประมาณนี้ครับ

ออฟไลน์ sedan lover

เรื่องเครื่องยนต์ อัตราเร่ง อัตราสิ้นเปลือง ผมว่าโตโยต้า ฮอนด้านำเปอร์โยต์ไปแล้ว
และตอบโจทย์คนไทยส่วนใหญ่ได้ดี
ส่วนเรื่องช่วงล่าง เปอร์โยต์ก็ยังคงเป็นเปอร์โยต์ เกาะเป็นตีนตุ้กแกเลยครับ โตโยต้า
ฮอนด้าสู้ไม่ได้เลยครับ
รูปทรงก็แล้วแต่ชอบครับ

ออฟไลน์ ohmx

• **
รุ่นใหม่ไม่รู้นะครับ แต่ Peugeot 405 รุ่น 15-20 ปีก่อน ผมยังรู้สึกว่าช่วงล่างนิ่งกว่า BMW F30 เลยครับ ซึ่ง F30 ดีกว่า Camry, Accord รุ่นปัจจุบันชัดเจน

ถ้ายังรักษามาตรฐานได้เหมือนเดิมนะ

promt

• บุคคลทั่วไป
เปอร์โยต์ รุ่นเก่าของพ่อตาจุกจิกเหลือเกิน

ขายราคาร่วงกราวด์

ทุกวันนี้แกมาขับรถญี่ปุ่น มีความสุขกว่ากันเยอะ

ตอนนี้สรุปได้เต็มคำว่า

มีความสุข แซงไปเยอะเลยครับ

ออฟไลน์ cloud

ผมว่าคงจะหาคนมาตอบยาก เพราะว่าไม่ค่อยมีคนขับ แต่ผมเป็นคนหนึ่งที่ชอบงานดีไซน์ของมันโดยเฉพาะ 207เปิดประทุนครับสวยมาก

ออฟไลน์ Jump

สิงห์โดนแซงไปไกลแล้วตอนนี้ แถมการเงินยังพงาบๆ มีผลต่อการพัฒนาแน่นอน
ช่วงล่างหลังๆ ยัดคาดบิด ใส่มาด้วย แล้วชอบโม้ว่าดี  :'(
LIKE A BOSS!!

ออฟไลน์ imvile

แต่ผมอยากให้ไปลองขับ 408 นะครับ ตอนแรกไปตีตราว่ารถเพื่อจีน ดีไซน์เห่ยมาก แต่ข้างในหรู วัสดุนิ่มทั้งคัน เบาะหลังสบายมาก สบายกว่า D-segment ด้วยซ้ำ ยิ่งกระทืบคันเร่งลง 408 1.6turbo แล้วจะติดใจครับ ราคาก็ถูกด้วย ล้านต้นๆ รุ่นท๊อปถูกกว่าแคมรี่รุ่นล่าง

เสียดาย

ศูนย์บริการน้อยไปหน่อย และไม่มีแพจเกจดูแลบำรุงให้แบบ volvo/BMW ด้วย
J32 since 2011
F30 since 2014
W205 since 2019
ACV70 since 2021

ออฟไลน์ Blu

• **
ถ้าเทียบ camry กับ accord กับ 508 ไม่ต่างก็แปลกแล้วครับ ราคาต่างกัน เกินครึ่งล้าน (นับจากตัว Top ของ Camry ด้วย)

ถ้าเทียบแบบนี้ทำไมไม่เอา Peugoet ไปวัดกับ Lexus หละครับ ของ TOYOTA เหมือนกัน

คราวนี้เทียบได้หรือยังครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ถ้าเทียบ camry กับ accord กับ 508 ไม่ต่างก็แปลกแล้วครับ ราคาต่างกัน เกินครึ่งล้าน (นับจากตัว Top ของ Camry ด้วย)

ถ้าเทียบแบบนี้ทำไมไม่เอา Peugoet ไปวัดกับ Lexus หละครับ ของ TOYOTA เหมือนกัน

แถม Acura ด้วยครับ 555+

ออฟไลน์ 2k

เปโยรุ่นเก่าๆจะมาเทียบรถญี่ปุ่นรุ่นใหม่ๆมันไม่ได้แล้วครับ แต่เคยอ่านมาในในกลุ่มเปอโยเค้าบ่นบ่อยๆว่าสมัยที่ซีวิคfdออกใหม่ๆเนี่ยเปโย405อายุ10ปีโดนข่มบ่อยๆตามทางตรงต่างจังหวัด ทางตรงเค้ายอมแต่อย่าให้ถึงทางโค้งเชียวเพราะสิงห์แก่เดิมๆทิ้งห่างชัดเจน
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ nologo

• Newbie
  • *

อืม เทียบราคา : มันก็ควรเทียบที่ประเทศผลิตดูสิครับ

แคมรี ผลิตบ้านเรา ราคาเริ่มที่ 1,299,000 บาท

508 ที่ฝรั่งเศส ราคาเริ่มต้นที่ 24,100 ยูโร คิดเป็นเงินไทย = 964,000 บาท

ออฟไลน์ Blu

• **

อืม เทียบราคา : มันก็ควรเทียบที่ประเทศผลิตดูสิครับ

แคมรี ผลิตบ้านเรา ราคาเริ่มที่ 1,299,000 บาท

508 ที่ฝรั่งเศส ราคาเริ่มต้นที่ 24,100 ยูโร คิดเป็นเงินไทย = 964,000 บาท

งั้นเอา camry ของ US ก็ได้ครับ ราคา 20,000 us x 30 = 600,000บาท

อย่าดูที่ราคาเงินแต่ละประเทศสิครับ ภาษีการผลิตรถยนตร์แต่ละประเทศไม่เหมือนกัน

ออฟไลน์ nologo

• Newbie
  • *

งั้นเอา camry ของ US ก็ได้ครับ ราคา 20,000 us x 30 = 600,000บาท

อย่าดูที่ราคาเงินแต่ละประเทศสิครับ ภาษีการผลิตรถยนตร์แต่ละประเทศไม่เหมือนกัน

โอ จริงด้วยครับ เพราะที่มาเลย์

508 เริ่มที่ 155,888 RM   

camry ราคาเริ่มต้นแค่ 149,900 RM เองครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

แซงแค่ยอดขาย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
Peugeot รุ่นใหม่ๆ คันสุดท้ายที่เคยลองขับ คือ พวก 407 กับ 307

และผมยืนยันว่า ถ้ามองแค่ Driving Dynamic รถญี่ปุ่น แซงไปแล้วครับ
แต่ถ้า มองการซับแรงสะเทือนด้วย Peugeot ยังดีกว่า

กระนั้น อากาศที่เลี้ยวเข้าโค้ง แล้วหน้าดื้อนั้น เริ่มโผล่ใน รถ Peugeot รุ่นหลังๆ เยอะขึ้นมาก

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
Peugeot 405 คือรถ Peugeot ที่ดีที่สุดเท่าที่เคยสัมผัสมาครับ

408Turbo ได้ลองแล้ว ไม่ประทับใจอย่างแรงครับ ขับ 405MI16 ยังมันส์กว่าเยอะ
มีสมาชิกบอกช่วงล่างคานบิดนู่นนี่....ผมว่าอยู่ที่เซ็ทติ้งครับ เพราะ Peugeot 405 ก็คานบิดครับ เกาะโคตรพ่อโคตรแม่อ่ะ
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ pong_ru

• Full Member
ฟิลลิ่งการขับ มันไปคนละทาง คงตามกันไม่ได้หรอก

ออฟไลน์ localgame

อย่าเอาราคาประเทศไุทยมาเทียบสิครับ ลองมองดูหลายๆประเีทศ ต่างประเทศผมว่าราคาไม่ห่างกันมาก นำมาเทียบกันได้ โตโยต้า ฮอนด้า ผลิตในบ้านเรา โรงงานผลิตเยอะ  supplierก็อยู่ในบ้านเรา รถโตโยต้า ฮอนด้ามันก็เลยถูกกว่าอย่างเห็นได้ชัด

ออฟไลน์ Ruksadindan

เป็นไปไม่ได้ครับ!
ถึงยอดขายจะตกมากแต่ประสิทธิภาพยังแน่นอนกว่ามากครับ
Toyota honda ยังห่างมากครับ
ครับ เป็นไปไม่ได้ครับ สองยี่ห้อที่จขกท. ว่ามา แซงไปไกลจนห่างแล้วไงครับ

ออฟไลน์ UnchanDad

• Newbie
  • *
ผมคนนึงล่ะที่เอารถ altis ไปขายแล้วซื้อ 408 มาขับ สมรรถนะ 1.6 เทอร์โบ ก็ดีกว่า รถ c secment ของ toyota กับ honda อยู่แล้วครับ ถ้าช่วงล่างจาก feeling ที่ขับมา 408 ดียิ่งกว่า camry กับ accord, civic หนึบกว่า นุ่มกว่า เกาะกว่า   เพื่อนนี่ขับ volvo s60 มานั่งบอกนุ่มกว่า s60 นิดนึง มาตราฐานก็ยังเทียบเท่ารถค่ายยุโรปอื่นๆ อยู่ครับ พวกนั่งเทียนเขียนว่าคานบินอย่างนู้นอย่างนี้ เค้าไม่ได้ขับจริงหรอก แนะนำเลยว่าต้องไปลองดูเอง 408 ไม่ทำให้ผิดหวังหรอก