ผู้เขียน หัวข้อ: ผมว่าน่าจะมีกล้องติดไว้ตรงทางม้าลาย ณ จุดต่างๆมากกว่านะครับ  (อ่าน 3022 ครั้ง)

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
ติดเอาไว้แทนกล้องจับSpeeding บนทางด่วน ดูแล้วยังน่าจะดีกว่าครับ

ทำไม? ทุกวันนี้เคยสังเกตกันมั้ยครับ ตามทางม้าลายที่มีสัญญาณไฟจราจร

เพื่อให้คนกดปุ่ม เพื่อรอข้ามถนน ปัจจุบันผมสังเกตเห็น คนใช้รถบนถนน

เยอะมากๆ ที่พอสัญญาณไฟจราจรเปลี่ยนเป็นสีแดง ไอ้พวกเลวพวกนี้

ก็ไม่จอด ก็ยังคงขับฝ่าสัญญาณไฟจราจร บางคนหน้ามันด้านชนิด คน

เขาข้ามมาแล้วติดอยู่ที่เกาะกลาง มันก็ไม่จอด ก็ขับฝ่ากันไป ทั้งๆที่

ไม่ใช่จังหวะที่จะหยุดไม่ได้ และเท่าที่สังเกตเห็นคือ คนขับเห็นแล้วว่า

เป็นไฟแดงแต่มันก็ไม่จอดยังคงขับฝ่าไป บางคนเหี้ยหนัก ทั้งๆที่ท้ายแถว

บางทีเลยทางม้าลายไปแค่2คันรถ ตัวเองก็ไม่ได้ขับมาเร็ว พอเห็นไฟแดง

แทนที่จะเบรคกลับยิ่งเร่งส่งฝ่าไฟแดง คนจะข้ามก็ข้ามไม่ได้ แล้วที่สำคัญ

ไฟจราจร เวลาที่คนข้ามทางม้าลายอย่างมากก็แค่10-15วินาที ไอ้ที่หนักกว่านี้คือ

มันน่าสมเพศมากคือบางคนยืนกดปุ่ม รอข้ามถนน จนสัญญาณไฟจราจร

เปลี่ยนจาก เขียวไปเป็นแดง จนกลับไปเป็นเขียวใหม่ ยังข้ามถนนไม่ได้เลยเพราะ

ไม่มีคนจอด! ผมเองเนี่ยก็เคยเจอกับตัวเองเช่นกันถึงรู้สึกได้เลย เคยไปกดรอ

สัญญาณไฟตรงทางม้าลายไปกับแม่กับน้อง พอสัญญาณไฟแดง ผมค่อยๆเดินจูง

แม่ข้ามถนน ขณะข้ามมาได้ครึ่งถนน ก็เจอมอเตอร์ไซด์กับรถเก๋งเนี่ยแหละครับ

ทำท่าทีไม่ยอมจอดจนผมต้องหันไปชี้หน้าและชี้ไปที่ไฟจราจรเหนือศีรษะขึ้นไป

ทำสัญญาณว่านี่มันไฟแดง หยุดให้คนข้าม ทนไม่ไหวยกกล้วยให้มันเลย

ใจนึงถ้าไม่มากับแม่อยากจะวิ่งไปกระโดด

ถีบยอดหน้าคนขับมอเตอร์ไซด์ซักที ไอ้พวกนี้สังเกตดูว่าเวลารอนิดรอหน่อยเนี่ย

เหมือนมันจะตาย ทำอย่างกับเบาะมอเตอร์ไซด์มันร้อนไข่มาก ต้องวิ่งให้ลมโกรกตลอด

จอดนิดจอดหน่อยไม่ได้ เดี๋ยวไข่มันจะพอง อยากให้มาช่วยรณรงค์กันหน่อย ที่เมืองนอก

อย่างออสเตรเลีย คนที่ขับรถต้องเกรงใจคนเดินมากๆ ขนาดระยะ200-300เมตรเห็นคน

ยังต้องเบรคให้ข้ามเลย ใครไม่ให้ข้ามนี่โดนด่าแถมกระโดดเหยียบฝากระโปรงด่าเช็ดเม็ดเลย

แถมมันเป็นความผิดด้วยเสียอีก ค่าปรับคงไม่ต้องพูดถึง ปรับกันทีอุจจาระแตกอุจจาระแตน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 07, 2013, 08:24:56 โดย popdemonic »

ออฟไลน์ checkmate

• Sr. Member
สังคมไทย จะให้ดีอยู่ที่วินัยล้วนๆครับ

เราก็ได้แต่สรรเสริญบุพการีเขาในใจเบาๆ  ::)

ออฟไลน์ Buffy

• Hero Member
ผมเชื่อว่าเรื่องนี้แก้ตอนนี้ไม่ได้ ต้องรื้อระบบการศึกษาปลูกฝั่งวินัยเด็กไทยแต่เล็กแล้วรอมาจนโต

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
เห็นด้วยกับ idea นี้มากๆ ครับ อยากให้มีการเอามาใช้จริงๆ

ปล. ผมขับรถอย่างเดียวครับ ไม่ค่อยได้ข้ามถนนเลย แต่เบื่อที่เวลาเราจะจอดให้คนข้ามที่ทางม้าลายต้องแอบมองกระจำหลังว่าท้ายรถเราจะปลอดภัยหรือเปล่า  >:(
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ redsun

น่าจะมีให้เยอะๆและปรับกันจริงๆครับ
เพราะสมัยนี้คนขับรถนิสัยแย่ๆ ขับรถแบบอันตรายและเสี่ยงๆเยอะครับ
ไม่เคยเผื่อหน้าเื่ผื่อหลังกันเลย ใส่กันเลยๆไว้ก่อน ก็ไม่รู้ว่าจะรีบขนาดนั้นกันทำไม
หยุดกันสักนิด ให้เกียรติกันสักหน่อย ขับรถแบบมีมารยาท ดูมีวัฒนธรรมและสบายใจกว่าเยอะ...

ออฟไลน์ LimitedEdition

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ เอาให้มีทุกทางม้าลายเลย

จริงจริงที่ต่างประเทศ เวลาเจอทางม้าลายต้องมีป้าย Stop ทุกครั้งด้วยซ้ำ
คนเดินลงบนถนนในตำแหน่งปั๊บ รถหยุดกันทั้งถนน

Phongrapee

• บุคคลทั่วไป
เคยถูกชี้หน้าด่าด้วยครับ เพราะมีคนกดไฟสัญญาณเพื่อจะข้ามถนน เขาออกจากแยกก่อนหน้านั้นมาอย่างเร็ว แล้วต้องมาหยุดเพราะไฟสัญญาณคนข้าม แต่ผมไม่ได้ข้ามคนเดียวนะ แล้วคนที่กดก็เป็นนักศึกษาผู้หญิง แต่มันชี้หน้าด่าผม ผมท้าว่าถ้าคนจริงจอดรถแล้วมาเจอกันหน่อย พวกฝ่าไฟแดงหนีไปเลย

ออฟไลน์ BlackSpeed

• Sr. Member
เคยถูกชี้หน้าด่าด้วยครับ เพราะมีคนกดไฟสัญญาณเพื่อจะข้ามถนน เขาออกจากแยกก่อนหน้านั้นมาอย่างเร็ว แล้วต้องมาหยุดเพราะไฟสัญญาณคนข้าม แต่ผมไม่ได้ข้ามคนเดียวนะ แล้วคนที่กดก็เป็นนักศึกษาผู้หญิง แต่มันชี้หน้าด่าผม ผมท้าว่าถ้าคนจริงจอดรถแล้วมาเจอกันหน่อย พวกฝ่าไฟแดงหนีไปเลย

ไม่มีเรื่องน่ะดีแล้ว เพราะมันบ้าครับ คนดีๆเค้าคงไม่ทำหรอก
ประสบการณ์ (Experience) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของตนเอง
ความรู้ (Knowledge) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของคนอื่น
แต่ถ้าได้ความรู้ผิดๆ ประสบการณ์แบบผิดๆ กรุณาอยู่เฉยๆดีกว่า
My Review "HYUNDAI SONATA SPORT" http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,21395.0.html

ออฟไลน์ 6162002

เห็นด้วยทุกประการครับ

ตรงจุฬา ทางออกศศินทร์ ไป ฝั่งข้างมาบุญครอง กดไปเหอะ แม่งไม่ค่อยจะจอด บางทีแม่งบีบแตรใส่กรุอีกตอนจะข้าม -*-

บางทีมันจอดให้ พอเรากำลังเดินข้าม แม่งก็เร่งเครื่อง  ประมาณว่าให้รีบๆข้ามอีก 

สรุปไฟแดงบนหัวนี่ไม่มีความหมาย

ออฟไลน์ veeraya

• Full Member
เห็นด้วยครับ ผมเองก็เจอบ่อย ตอนไปส่งลูก ที่หน้ารร. ลูกเลย ต้องข้ามถนน ราชสีมา ซึ่งมีไฟแดงให้คนข้ามถนน ขนาดหน้ารร. มีเด็กทั้งประถม และอนุบาล รวมทั้งผู้ปกครองและครู ข้ามกันเยอะแยะ มันยังไม่ค่อยจอดเลยครับ โดยเฉพาะ มอเตอร์ไซค์ไม่เคยหยุด ตอนไฟแดง ถ้าชนเด็กเข้าไปสักทีดูไม่จืด ตอนหลังเลยยกเลิกสัญญาณไฟไปเลยเพราะรถไม่หยุดตามสัญญาณ เลยยกเลิกสัญญาณดีกว่า นัยว่ามีปัญหาการจราจร ให้เด็ก และผู้ปกครองเสี่ยงตายเอาเอง นี่แหละครับการแก้ปัญหาของผู้มีอำนาจในประเทศไทย

ออฟไลน์ Ruksadindan

น่าจะเหมาะสม ไม่เฉพาะจุดที่มีไฟแดง แต่จุดที่มีทางม้าลายที่คนข้ามทุกจุดเลยครับ เพราะมีน้อยมากๆ ที่รถจะหยุดให้คนข้าม นอกนั้นคนถ่อยเยอะจะตายครับ เช้านี้ก็ข้ามถนนภายในมหาลัยปัญญาชน ยาริสสีฟ้าอ่อน แม่งยังไม่ยอมหยุดดีเลย เดินบนทางม้าลายชัดๆละ ถ้ามันลงมาจะออกแรงซัดแทน workout ซะเลย

สัญญาณไฟตรงทางม้าลาย (...) พอสัญญาณไฟแดง ผมค่อยๆเดิน

(...) ก็เจอมอเตอร์ไซด์กับรถเก๋งเนี่ยแหละครับ

ทำท่าทีไม่ยอมจอดจนผมต้องหันไปชี้หน้าและชี้ไปที่ไฟจราจรเหนือศีรษะขึ้นไป

ทำสัญญาณว่านี่มันไฟแดง หยุดให้คนข้าม ทนไม่ไหวยกกล้วยให้มันเลย

ใจนึงถ้าไม่มากับแม่อยากจะวิ่งไปกระโดด

ถีบยอดหน้าคนขับมอเตอร์ไซด์ซักที ไอ้พวกนี้สังเกตดูว่าเวลารอนิดรอหน่อยเนี่ย

เหมือนมันจะตาย ทำอย่างกับเบาะมอเตอร์ไซด์มันร้อนไข่มาก ต้องวิ่งให้ลมโกรกตลอด

จอดนิดจอดหน่อยไม่ได้ เดี๋ยวไข่มันจะพอง อยากให้มาช่วยรณรงค์กันหน่อย ที่เมืองนอก

ตรงจุฬา ทางออกศศินทร์ ไป ฝั่งข้างมาบุญครอง กดไปเหอะ แม่งไม่ค่อยจะจอด บางทีแม่งบีบแตรใส่กรุอีกตอนจะข้าม -*-

บางทีมันจอดให้ พอเรากำลังเดินข้าม แม่งก็เร่งเครื่อง  ประมาณว่าให้รีบๆข้ามอีก 

ขอเอา quote ของสองคนนี้มารวมกันนะครับ ก็ตรงนี้แหละ กดไฟรถแดงแล้ว ข้ามอยู่ แว้นแม่งก็โผล่มา ผมก็ชี้ให้มันดูไฟแดง แม่งก็หงิกๆ พอวิ่งไปได้แม่งร้องกล้วยเลย ป๊อดนี่หว่า ถ้ากูตามทันมึงไม่รอดหรอก