ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเคยโดนจับรถข้อหาแปลกๆบ้างไหมครับ  (อ่าน 12781 ครั้ง)

ออฟไลน์ a_mad45

• Jr. Member
  • **
ใครเคยโดนจับรถข้อหาแปลกๆบ้างไหมครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2013, 22:07:52 »
พอดีมีคนแชร์รูปใบสั่งใน FB มาให้ ในรูปเป็นใบสั่งโดยระบุข้อหากระทำผิด "อุปกรณ์ส่วนควบไม่ครบ (ยางอะไหล่ไม่มี)" เอออยากทราบว่าข้อหาแปลกๆแบบนี้มีด้วยเหรอครับ แล้วอย่างผมใช้รถที่เขาไม่มียางอะไหล่มาให้ตั้งแต่แรก (อีโค่คาร์ที่รอนานที่สุดในประเทศ) จะทำยังไงเนี้ย - -"
แล้วเพื่อนๆเคยโดนข้อหาแปลกๆพิศดารไรกันบ้างครับ

ปล.ถ้าไม่เหมาะสมลบได้เลยนะครับ ^ ^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 06, 2013, 22:51:53 โดย a_mad45 »

ออฟไลน์ baeyongcai

• Sr. Member
Re: ใครเคยโดนจับรถข้อหาแปลกๆบ้างไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2013, 22:12:59 »
ไม่เปิดไฟเลี้ยวครับ

ออฟไลน์ Newhang

• Hero Member
Re: ใครเคยโดนจับรถข้อหาแปลกๆบ้างไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2013, 22:31:30 »

+1 แต่ผมไม่จ่ายนะ  มันทุเรศเกินไป

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2013, 22:35:48 »

+1 แต่ผมไม่จ่ายนะ  มันทุเรศเกินไป

มาตรา ๓๘ (๒) เขียนไว้ดังนี้ครับ

"เมื่อจะเลี้ยวรถ เปลี่ยนช่องเดินรถ หรือแซงขึ้นหน้ารถคันอื่น  ผู้ขับขี่ต้องให้สัญญาณยกเลี้ยวสีเหลืองอำพัน  หรือให้สัญญาณกระพริบสีขาวหรือสีเหลืองอำพันที่ติดอยู่หน้ารถหรือข้างรถ  และไฟสัญญาณกระพริบสีแดงหรือสีเหลืองอำพันที่ติดอยู่ท้ายรถไปในทิศทางที่จะเลี้ยว
เปลี่ยนช่องเดินรถ หรือแซงขึ้นหน้ารถคันอื่น"
โทษปรับสูงสุด 1,000 บาท
cr. google

"ทำอะไรตามใจคือไทยแท้"

ออฟไลน์ domo24

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2013, 22:43:56 »
พอดีมีคนแชร์รูปใบสั่งใน FB มาให้ ในรูปเป็นใบสั่งโดยระบุข้อหากระทำผิด "อุปกรณ์ส่วนรวมไม่ครบ (ยางอะไหล่ไม่มี)" เอออยากทราบว่าข้อหาแปลกๆแบบนี้มีด้วยเหรอครับ แล้วอย่างผมใช้รถที่เขาไม่มียางอะไหล่มาให้ตั้งแต่แรก (อีโค่คาร์ที่รอนานที่สุดในประเทศ) จะทำยังไงเนี้ย - -"
แล้วเพื่อนๆเคยโดนข้อหาแปลกๆพิศดารไรกันบ้างครับ

ปล.ถ้าไม่เหมาะสมลบได้เลยนะครับ ^ ^

อุปกรณ์ส่วนควบ มันมียางอะไหล่ด้วยหรอครับ เดี่ยวนี้เขามีที่ปะยางสำรองกันแล้วววพี่หนวดครับ!! เพลียกับพี่หนวดไทย
BMW 318i e36 94'
Benz C220 Elegance 94'
Toyota AE100 96'
Toyota Prado lc90 00'
Toyota VX100 06'
Toyota Altis 10'
Chevrolet Cruze 12'
Chevrolet Captiva 13'
Toyata Yaris 15'

ออฟไลน์ veeraya

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2013, 22:57:57 »
อย่างนี้ตั้งด่านจับรถที่ใช้ยาง run flat มาจากโรงงานได้ทุกคันเลยครับ ไม่มียางอะไหล่มาให้เหมือนกัน

ออฟไลน์ Nookkiez

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2013, 23:04:11 »
เพื่อนผมโดนกินไก่ทอดบนรถครับ -_-
Test ..

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2013, 23:06:26 »
พอดีมีคนแชร์รูปใบสั่งใน FB มาให้ ในรูปเป็นใบสั่งโดยระบุข้อหากระทำผิด "อุปกรณ์ส่วนควบไม่ครบ (ยางอะไหล่ไม่มี)" เอออยากทราบว่าข้อหาแปลกๆแบบนี้มีด้วยเหรอครับ แล้วอย่างผมใช้รถที่เขาไม่มียางอะไหล่มาให้ตั้งแต่แรก (อีโค่คาร์ที่รอนานที่สุดในประเทศ) จะทำยังไงเนี้ย - -"

BMW เกือบทุกคันก็ไม่มียางอะไหล่นะครับ !!

ออฟไลน์ samgler

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2013, 23:32:34 »
- เสริมแหนบ => โดนข้อหาดัดแปลงสภาพ
- ใช้ดินสอเขียนสมุดป้ายแดง => ท่านบอกว่าต้องใช้ปากกาเท่านั้น ห้ามลบ (ถ้าทำจริง ก็โดน 0 ด่าอีก เวลาเอาสมุดไปคืน)
- ปุ่มฉีดน้ำฝนเป็นแบบมีไฟ => อันนี้โดนข้อหาดัดแปลงสภาพเหมือนกัน แต่โดนจับตอนกลางวันนะ

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2013, 23:43:08 »
ข้อหาเริ่มแปลกขึ้นเรื่อยๆแล้วครับ  ;D

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2013, 23:46:29 »
ความผิดเกี่ยวกับส่วนควบของรถคือช่องที่ทำมาหากินของ อาชีพชั่วๆอย่างตำรวจ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ panerai

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2013, 23:52:45 »
เพื่อนผมโดนกินไก่ทอดบนรถครับ -_-
อย่างฮา

ออฟไลน์ surin

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2013, 00:39:57 »
ขับรถวิ่งขวา(เก๋ง)โดนประจำแถวชัยภูมิเห็นรถสวนมากระพิบไฟหน้าไห้ๆริบเข้าช้ายก่อนจะโดน1แดง

ออฟไลน์ ratikorn

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2013, 00:46:07 »
ใส่รองเท้าแตะขับรถครับ  ;D

แต่ไม่ได้โดนเองน่ะ เป็นพี่แท็คซี่ที่ผมนั่งไปด้วย

ออฟไลน์ Okino

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2013, 01:08:07 »
มีแต่เพื่อนโดนครับข้อหาง้องแง้งมาก

คนแรกโดน 2 ข้อหาคือ ใส่รองเท้าแตะขับรถ กับ รถไม่ได้ล้าง

คนที่ 2 โดนข้อหายางแบน = ="

คนที่ 3 อันนี้มอเตอร์ไซค์  ไม่ได้พับที่พักเท้าข้างหลังขึ้น  เงิบเลย

????? MD02 ??????????!!

ออฟไลน์ neung23

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2013, 05:56:24 »
โดนข้อหาไฟหน้าสีแปลกคับ (แต่เป็นหลอดโรงงานนะ) ซีนอนตอนเปิดใหม่ๆมันออกฟ้า พี่ตั้มแกเห็นพอดีมั๊ง ....
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2013, 08:43:37 »
มอเตอร์ไซด์นะที่โดน

ตั้งแต่สมัยยังไม่มีกฎหมายหมวกกันน๊อค ใส่แว่นกันแดดขับรถ แล้วเลนซ์มันเกิดหลุดไปขณะขับ จอดติดแยกอยู่ตำรวจเห็นใส่เเว่นกันเเดด มีเลนส์ข้างเดียว โดนข้อหาหมั่นไส้ 100 บาท

ขับรถแล้วดัดเเปลงสภาพ เพราะถอดที่บังโซ่ออก เพราะเพิ่งเปลี่ยนสเตอร์มา เต็มๆ ผิดกฎหมายครับ ขอใบอนุญาติ แต่...........รถของท่านที่จอดอยู่ ก็ไม่มีหนิ

โดนด่านตรวจเรียก หาจุดไม่เจอ บังเอิญให้เราเบิ้ลเครื่องจะฟังเสียง ผลคือวัดรอบไม่ขึ้น ผิด........โดน

ปลงแล้ว โชคดีเดี๋ยวนี้ไม่ไ้ด้ขับมอเตอร์ไซด์แล้ว

ออฟไลน์ Amaranthe

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2013, 09:09:54 »
เคยมีมอเตอร์ไซค์ โดนข้อหา ใส่รองเท้าแตะขับรถ เหมือนกันครับ

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2013, 09:12:28 »
มอเตอร์ไซด์นะที่โดน

ตั้งแต่สมัยยังไม่มีกฎหมายหมวกกันน๊อค ใส่แว่นกันแดดขับรถ แล้วเลนซ์มันเกิดหลุดไปขณะขับ จอดติดแยกอยู่ตำรวจเห็นใส่เเว่นกันเเดด มีเลนส์ข้างเดียว โดนข้อหาหมั่นไส้ 100 บาท

โดนข้อหาแปลกจริงๆครับ  ;D
 เฮ้อพี่จ่าเฉย........

ออฟไลน์ tathedarknight

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2013, 09:23:30 »
เคยมีมอเตอร์ไซค์ โดนข้อหา ใส่รองเท้าแตะขับรถ เหมือนกันครับ
ผมก็เคยโดนเรียกด้วยข้อหานี้เหมือนกัน แถมด้วยข้อหาไม่ปิดที่เติมลมยาง  :o แต่ก็โชคดีได้เพื่อนสาวช่วยโวยวายรอดอย่างไม่คาดคิด เรานึกด่าบุพการีพวกมันในใจ
แต่เพื่อนเรานี่มันด่าเสียงดังเลย

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2013, 09:34:17 »

มาตรา ๓๘ (๒) เขียนไว้ดังนี้ครับ

"เมื่อจะเลี้ยวรถ เปลี่ยนช่องเดินรถ หรือแซงขึ้นหน้ารถคันอื่น  ผู้ขับขี่ต้องให้สัญญาณยกเลี้ยวสีเหลืองอำพัน  หรือให้สัญญาณกระพริบสีขาวหรือสีเหลืองอำพันที่ติดอยู่หน้ารถหรือข้างรถ  และไฟสัญญาณกระพริบสีแดงหรือสีเหลืองอำพันที่ติดอยู่ท้ายรถไปในทิศทางที่จะเลี้ยว
เปลี่ยนช่องเดินรถ หรือแซงขึ้นหน้ารถคันอื่น"
โทษปรับสูงสุด 1,000 บาท
cr. google

"ทำอะไรตามใจคือไทยแท้"

ตามมาตราเขียนไว้แบบนั้น แต่ผมขับ high way คิดว่าตำรวจผู้น้อยคนนั้น มาดูจริงหรือกลั่นแกล้ง
คุณไม่เจอคุณก็พูดได้ ทำอะไรตามใจคือไทยแท้

หากินก็ไปกินเรื่องอื่นเถอะ
ถ้ามาแบบศรีธนชัยก็ไม่ต้องคุยกันแล้ว

ผมขับรถผมก็ให้ตัวผมและเพื่อนร่วมทางปลอดภัยอยู่แล้ว  ทำตามกฏก็คือให้ปลอดภัย

ออฟไลน์ zr120

• **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2013, 09:44:05 »
รถ6ล้อลากดินครับ   เขาเดินวน2รอบครบหมด   
เจอยางรถดอกยางเกือบหมด  1เส้นที่ล้อหลัง
โดนข้อหารถมีสภาพไม่พร้อมใช้งาน  ใช้บนถนนอาจเกิดอุบัติเหตุ

ออฟไลน์ RATTAPON

• **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2013, 09:45:42 »
มีแต่เพื่อนโดนครับข้อหาง้องแง้งมาก

คนแรกโดน 2 ข้อหาคือ ใส่รองเท้าแตะขับรถ กับ รถไม่ได้ล้าง

คนที่ 2 โดนข้อหายางแบน = ="

คนที่ 3 อันนี้มอเตอร์ไซค์  ไม่ได้พับที่พักเท้าข้างหลังขึ้น  เงิบเลย

ข้อหานี้ยังต้องจับด้วยหรือครับ...อย่างนั้นคุณตำหนวดโรงพักบ้านผมก็โดนกันทุกคนครับ ;D

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2013, 10:59:44 »
เคยโดนเรียกตอนติดไฟหรี่สีเขียว..............ไฟดวงกระจิ๊ดเป้นจุดกลมๆเล็กๆไม่ได้จ้าอะไรเลย ไฟหน้าสีเหลืองปกติแต่โดนเรียกที่ด่านดินแดง  :-X
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2013, 11:07:45 »
ยังไม่เคยเลยครับมีแต่โดนเรียกเพราะผิดจริงแต่ก็เจรจาได้เกือบทุกครั้ง
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Gottinho

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2013, 11:22:59 »
ขับตามๆ กันมา เจอสัญญาณไฟเหลืองแล้วกำลังจะแดง เลยหยุดรถ ตำรวจเดินมาถามบอกว่าทำไมไม่ไป แล้วทำท่าจะเขียนใบสั่ง

ผมเลยจ้องหน้ากะเบอร์ที่หมวก แล้วบอกว่า อย่า ๆ (ประมาณว่าเด๋วเมิงจะโดน) พี่แกเลยรีบเดินหนีไปเลย

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2013, 11:23:43 »
เมื่อ 25 ปีที่แล้ว ตำรวจบ้านนอก ไกลปืนเที่ยง จะโหด เป้ะมาก

รถซูซูกิ อากิรา เอาไปโหลดเตี้ยหน้าลง 0.5 นิ้ว ส่วนอื่นๆ ล้อ ยาง โช้คหลัง ไม่ได้แตะเลย

เจอข้อหา รถดัดแปรสภาพ โคตรเซ็ง เพราะมันโหลดแค่ 0.5 นิ้วเอง

ออฟไลน์ tae23

• **
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2013, 11:30:26 »
อันนี้ไม่ได้โดนเอง แต่เพื่อนที่ ไว้ใจได้โดน

ขี่มอไซร์ จาก บ้านบึง ไป ทำงาน แถวระยอง โดน ตำรวจเรียก จับ แล้ว ยัดข้อหา น้ำมันรถ ไม่เต็มถัง !!!

ส่วนอีกคน เป็น เจ้าหน้าที่ ในมหาวิทยาลัย บรูพา โดน ตำรวจ จับ ข้อหา  ใส่รองเท้าแตะ ขี่รถ มอไซร์ !!!

ผมเชื่อ ทั้ง สองคนเลย แต่ตัวผมเองยังไม่เคยโดน ข้อหาXXXX แบบนี้ มีแต่ ทำผิดจริงๆแล้วโดน ^_^

ออฟไลน์ mayjazza

• .......
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2013, 11:45:14 »
เคยโดน ฝ่าสัญญาณไฟเหลืองครับ ...ทั้งๆที่ตอน ข้ามแยก เป็นไฟเขียวอยู่
...แต่ไฟมันเหลืองตอน ที่รถผม อยู่ กลางแยก พอดี ...พูดไม่ออกครับ...

ออฟไลน์ 7777777

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2013, 12:51:06 »
เคยโดนถอดเสื้อขับรถครับ

พอดีตอนนั้นเช่ากระบะมาขนของ ไม่มีแอร์ แล้วอากาศตอนนั้นแบบ ที่นั่งชุ่มอ่ะครับ

เลยทำหน้าเหงื่อแตกใส่ตร. แกก็เห็นใจเลยปล่อยไป เหอๆๆๆๆๆ