ผู้เขียน หัวข้อ: พี่ๆทั้งหลาย ช่วยสอนวิธีการดูรถมือสองชั้นเซียนให้ทีค่ะ  (อ่าน 5861 ครั้ง)

ออฟไลน์ shiawase31

• Newbie
  • *
พอดีมีคนจะขายรถมือสองให้ค่ะ เป็นฮอนด้าซีวิค fd 2007

เราก็ไม่รู้ว่าดูรถยังไง ถึงจะไม่โดนหลอก หรือไม่โดนรถนำท่วม รู้แค่พื้นฐาน ขอพี่ๆที่รู้วิธีการดูรถแบบมือโปรหรือไม่โปรก็ได้ค่ะ

1 วิธีการเคาะสี เคาะสียังไงถึงรู้ว่ารถนี้ทำสีมา และต้องเคาะตรงไหนบ้าง

2 วิธีการดูรถนำท่วม นอกจากดูพวกน็อกขึ้นสนิมแล้ว ต้องดูอะไรอีกบ้าง

3 วิธีการดูเกียร์ ว่าเกียร์เสียไหม

4 ดูว่ารถคันนี้มีชนหนักมาไหม ดูยังไงค่ะ

5 วิธีการฟังเสียงเครื่องยนต์ เสียงยังไงถึงเรียกว่าดีค่ะ

6 ระบบไฟฟ้าข้างในรถ ดูยังไงถึงรู้ว่าไม่เสียค่ะ

7 ดูว่ารถคันนี้ขโมยมารึเปล่า มีวิธีการเช็คไหมคะ

8 วิธีการดูพวงมาลัย

อาจจะหลายข้อหน่อย แต่ว่า กลัวว่าจะได้รถไม่ดีมาใช้  จะซื้อวันจันทร์นี้แล้ว ขอบคุณพี่ๆล่วงหน้าด้วยค่ะ

ออฟไลน์ hmbskin789

• Newbie
  • *
พอดีมีคนจะขายรถมือสองให้ค่ะ เป็นฮอนด้าซีวิค fd 2007

เราก็ไม่รู้ว่าดูรถยังไง ถึงจะไม่โดนหลอก หรือไม่โดนรถนำท่วม รู้แค่พื้นฐาน ขอพี่ๆที่รู้วิธีการดูรถแบบมือโปรหรือไม่โปรก็ได้ค่ะ

1 วิธีการเคาะสี เคาะสียังไงถึงรู้ว่ารถนี้ทำสีมา และต้องเคาะตรงไหนบ้าง

เคาะดูรอบๆ ส่วนที่เป็นเหล็กนะครับไม่รวมถึงพลาสติก เสียงของสีเดิมๆจะดัง เป๊งๆ เหมือนเราเอาไม้เคาะสังกะสี ถ้าเจอสีโป้วมามันจะดังแป๊กๆแข็งๆครับ  แต่สมัยนี้เค้าไม่นิยมเคาะกันแล้วครับ

2 วิธีการดูรถนำท่วม นอกจากดูพวกน็อกขึ้นสนิมแล้ว ต้องดูอะไรอีกบ้าง

ดูสายเข็มขัดนิรภัยครับ ลองชักออกมาดูให้สุด เพราะรถน้ำท่วมส่วนใหญ่จะไม่นิยมเปลี่ยนสายเข็มขัดครับ

3 วิธีการดูเกียร์ ว่าเกียร์เสียไหม

อันนี้คงต้องลองขับ หรือสตาร์ทเครื่องลองเข้าดูอยู่กับที่ครับ ฟังเสียงตอนเปลี่ยนเกียร์ว่ามีเสียงอะไรผิดปกติมั้ย เกียร์เปลี่ยนได้ราบลื่นเป็นปกติมั้ย

4 ดูว่ารถคันนี้มีชนหนักมาไหม ดูยังไงค่ะ

สังเกตุร่องรอยน๊อต สกรู ตามคานหม้อน้ำ คานฝากระโปรง หรือจุดอื่นๆ ว่ามีรอยขันมาแล้วหรือไม่ รูกลมๆตามคานต่างก็เป็นอีกจุดที่ดูได้ครับ ถ้าไม่ได้เปลี่ยนคานมา จุดสำคัญที่เราสามารถรู้ได้ทันทีว่ารถผ่านการทำสีมาแล้วคือ ซีลยางตามขอบใต้ฝากระโปรง หรือจุดอื่นๆ ถ้าเป็นรถกระบะ กระบะหลังจะมีรอยซีลพวกนี้เยอะครับ เป็นเส้นเล็กๆ ลองใช้เล็บจิกลงไป ถ้าไม่เคยทำสีมามันจะนิ่มๆครับ แต่ถ้าทำสีเมื่อไหร่มันจะแข็งจนเล็บจิกไม่ลง

5 วิธีการฟังเสียงเครื่องยนต์ เสียงยังไงถึงเรียกว่าดีค่ะ

อันนี้ต้องอาศัยความชำนาญนิดนึงครับ เสียงเครื่องที่ดีๆปกติ จะเงียบกว่าเครื่องที่ชำรุด หรือวาล์วต่างๆหลวมครับ เสียงแต๊กๆ เป็นปกติของรุ่นนี้นะครับ ถ้าบังเอิญเจอ แต่ความดังหรือเงียบของแต่ละคนก็ไม่เท่ากันอีก ผมว่าสังเกตุพวกคราบน้ำมันเครื่อง  ควันรถที่ออกมาต้องไม่ขาวเหมือนควันไฟนะครับ  ถ้าเป็นไปได้ลองขับควรลองขับจะดีที่สุดครับ

6 ระบบไฟฟ้าข้างในรถ ดูยังไงถึงรู้ว่าไม่เสียค่ะ

คงตัองลองใช้ดูให้ครบทุกอย่างครับ กระจกไฟฟ้า แอร์ พัดลม ไฟเลี้ยว ปัดน้ำฝน วิทยุ และอื่นๆ

7 ดูว่ารถคันนี้ขโมยมารึเปล่า มีวิธีการเช็คไหมคะ

อันนี้คงต้องตรวจสอบกับหน่วยงานที่มีข้อมูลเกี่ยวกับรถที่โดนขโมยนะครับ หรือสังเกตุเล่มทะเบียนว่ามีการโอนกันถูกต้องมั้ย  เลขเครื่อง เลขตัวถังตรงกับตัวรถมั้ย

8 วิธีการดูพวงมาลัย

อันนี้ถ้าเปลี่ยนมาแล้วก็ดูไม่ออกครับ แต่ถ้าพวงมาลัยเดิมๆ ยูริเทน หรือหนัง มีร่องรอยการจับหรือรูดจนพื้นผิวเรียบ มัน แสดงว่าผ่านการใช้งานมาเยอะ แต่ไม่ได้แปลว่ารถไม่ดีนะครับ น่าจะดูตรงการใช้งานมากกว่า ว่าเลี้ยวได้ปกติมั้ย มีเสียงดังผิดปกติมั้ยเวลาเลี้ยว

ผมตอบตามความรู้อันน้อยนิดที่มีอยู่นะครับ หวังว่าคงช่วยได้ ไม่มาก ก็น้อยนะครับ

ปล.ถ้าซื้อสด หรือได้มาในราคาต่ำ รถสวย สภาพดี ผมแนะนำให้ซื้อได้ครับ  
แต่ถ้าซื้อผ่อน จัดเต็ม หรือดาวน์น้อย ราคาเทียบเท่าหรือสูงกว่าราคากลาง ผมแนะนำไปซื้อรถป้ายแดงดีกว่าครับ เพราะรถมือสอง ดอกเบี้ยสูง ค่างวดของคุณต้องบวก VAT แยกอีก 7% รวมๆแล้วคุณไปซื้อป้ายแดงอาจะราคาถูกกว่่า ผ่อนน้อยกว่านะครับ โดยเฉพาะช่วงนี้ค่ายรถหลายๆค่ายพากันให้ส่วนลด บางค่ายให้ 4-7หมื่นบาท ส่วนลดนี้คุณนำมาเป็นเงินดาวน์ได้สบายๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 09, 2013, 23:40:28 โดย hmbskin789 »

ออฟไลน์ prysakol

• Jr. Member
  • **
แนะนำว่า. พาไปดูบริษัท ที่รับดูและทดสอบเป็นอาชีพเลยดีกว่าครับ

ในกรณีนี้

เสียค่าใช้จ่ายหน่อยแต่สบายใจกว่าเยอะครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• Hero Member
  • *** HLM.COM ***
แนะนำว่า. พาไปดูบริษัท ที่รับดูและทดสอบเป็นอาชีพเลยดีกว่าครับ

ในกรณีนี้

เสียค่าใช้จ่ายหน่อยแต่สบายใจกว่าเยอะครับ

+1 ครับ คุ้มแน่นอน ดีกว่าพลาด

เพราะพวกนี้ย้อมเป็นอาชีพ เราทันเขายาก

ออฟไลน์ YenChar

รถวิ่งน้อย ถึงน้อยมากๆ
ใต้ท้องรถ จะแทบไม่มีรอยจากการใช้งานเลย

รถบางคัน แจ้งว่า วิ่ง 4-5 หมื่นกิโล
แต่ก้มมองใต้ท้องรถ
นึกว่าผ่านสงครามโลกมา
ถึงล้างยังไง ก็ไม่เนียน ดูยังไงก็รู้

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ถามเยอะมากเข้าใจว่าดูไม่เป็นแล้วก็ระยะเวลาน้อยก็พาคนที่ไว้ใจได้ที่ดูรถเป็นไปด้วยครับง่ายสุดล่ะ หรือจะไปจ้างบ.ตรวจสอบก็ได้ครับค่าใช้จ่ายน่าจะ 2-3 พันแต่เค้าจะไม่บอกนะครับว่าน่าซื้อหรือไม่
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ myalexxp

• Sr. Member

ในกรณีนี้

+1 ครับ คุ้มแน่นอน ดีกว่าพลาด

เพราะพวกนี้ย้อมเป็นอาชีพ เราทันเขายาก

+1 ครับ