ผู้เขียน หัวข้อ: volvo c30 มือสอง,207cc มือสอง,307cc มือสอง,DS4 มือสอง,Subaru XV ป้ายแดง  (อ่าน 4811 ครั้ง)

ออฟไลน์ Kubota

• Full Member
    • .
volvo c30 ปี 2009
vs เปอโย 207cc ปี 2010
vs เปอโย 307cc ปี 2008
ซีตรอง DS4 ปี 2012
Subaru XV ป้ายแดง
รบกวนเปรียบเทียบด้วยคับ สมมติว่าจะใช้รถคันนี้เป็นรถหลักไป 3-5 ปี
บุคลิคของคนขับ
ภาพลักษณ์
ความดูรวย
ความดูอินดี้
ค่าเมนเทนแนนซ์

สมมติจัดไฟแนนซื 1 ล้าน
การบาดเจ็บจากราคาขายต่อ + ซ่อม + ดอกเบี้ย
จำนวนที่นั่งไม่ใช่สาระสำคัญ
รถขับในเมืองขอนแก่นเป็นหลัก จอดร้านเหล้าประจำ

ออฟไลน์ checkmate

• Sr. Member
Re: volvo c30 มือสอง,207cc มือสอง,307cc มือสอง,DS4 มือสอง,Subaru XV ป้ายแดง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2013, 19:51:54 »
ผมว่าเรื่องซ่อม volvo น่าจะปวดหัวเรื่องหาศูนย์บริการน้อยที่สุด

DS4 ยังไม่น่าจะมีมือ 2 ตอนนี้มั่งครับ แล้วผมก็คิดว่า DS4 ดูดีสุด

ออฟไลน์ rocky55555

• Sr. Member
Re: volvo c30 มือสอง,207cc มือสอง,307cc มือสอง,DS4 มือสอง,Subaru XV ป้ายแดง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2013, 20:06:03 »
เคยขับ c30 ต้องตัว 5 สูบเท่านั้น ตัว 2.0 แรงเท่า focus 2.0 ตัวเก่า
ถ้าให้แนะนำซื้อ mini cooper s คุ้มกว่า

ออฟไลน์ XyteBlaster

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2013, 21:21:52 »
อยากหล่อด้วย. ดูรวย อินดี้ด้วย

แล้วคำนึงถึงราคาขายต่อ กะค่าเมนเทแนนซ์ด้วย

มันดูขัดแย้งกันมากเลยนะครับ

ผมคิดว่ารถที่คุณว่ามา. ไม่มีใครไหนเลยที่ ซ่อมถูก และราคาขายต่อไม่ตกแบบแรงๆ.

XV น่าจะเจ็บตัวน้อยสุด เพราะราคาค่าตัว เริ่มต้นถูกที่สุด

ส่วน แนวด้วย ไม่เจ็บหนักมาก ผมให้ 207cc. เพราะ รถเปิดประทุน ยังไงก็ดูมีเสน่ห์.    ค่าซ่อมต้องลุ้นเอาเองครับ

ออฟไลน์ marksss

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2013, 22:01:24 »
207cc ครับ มีเสน่ห์มากครับ ;)

• .
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2013, 06:50:54 »
อยากหล่อด้วย. ดูรวย อินดี้ด้วย

แล้วคำนึงถึงราคาขายต่อ กะค่าเมนเทแนนซ์ด้วย

มันดูขัดแย้งกันมากเลยนะครับ

ผมคิดว่ารถที่คุณว่ามา. ไม่มีใครไหนเลยที่ ซ่อมถูก และราคาขายต่อไม่ตกแบบแรงๆ.

XV น่าจะเจ็บตัวน้อยสุด เพราะราคาค่าตัว เริ่มต้นถูกที่สุด

ส่วน แนวด้วย ไม่เจ็บหนักมาก ผมให้ 207cc. เพราะ รถเปิดประทุน ยังไงก็ดูมีเสน่ห์.    ค่าซ่อมต้องลุ้นเอาเองครับ
หมายถึงคันอื่นมือสองครับ xv ป้ายแดง
ทุกคันราคาไม่หนี่กันมาก

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2013, 09:06:44 »
รบกวนเปรียบเทียบด้วยคับ สมมติว่าจะใช้รถคันนี้เป็นรถหลักไป 3-5 ปี
ภาพลักษณ์
ความดูรวย

การบาดเจ็บจากราคาขายต่อ + ซ่อม + ดอกเบี้ย
รถขับในเมืองขอนแก่นเป็นหลัก จอดร้านเหล้าประจำ

ตกลงว่าไม่อยากได้ Z4 แล้วเหรอครับ ?

เข้าคำถาม เลย

รถที่ว่ามาทั้งหมด ในแง่ภาพลักษณ์ พอกัน เว้นแต่ Subaru จอดไว้เทียบกันอายเขา ออกแบบหน้าตาไม่ทันสมัยแล้วครับ น้อยคนครับที่จะบอกว่า XV ป้ายแดงออกแบบดีกว่ารถที่ว่ามาทั้งหมด อาจจะมีบ้างไม่กี่คน บอกว่าดีกว่าตัวนั้นนิด ตัวนี้หน่อย น้อยครับ

การขายต่อ รถสองประตูมันก็ราคาดีกว่า แต่ขายยากไม่แพ้กันซักคันในกลุ่มนี้ SUBARU ป้ายแดงเจ็บตัวหนักสุดแน่ ๆเม็ดเงินหายเยอะกว่าเพราะป้ายแดง

การซ่อมแซม ลองหาช่างดูรึยังครับ ? ถ้าไม่ค่อยรู้เืรื่องเครื่องยนต์กลไกเป็นพื้น ยิ่งหนักเข้าไปอีก เอาง่าย ๆ วันนี้ พรุ่งนี้ ให้คุณลองหาอู่ที่บอกว่าซ่อมรถยี่ห้อเหล่านี้ เอาแค่ ยี่ห้อละ 3 อู่ (หาได้อู่นึงก็ดีใจตายห่าแล้วผมในขอนแก่นเนี่ย) แล้วขับรถไปดู ว่า ไหวไหม ไม่ง่ายนะครับ ไอ้ที่ว่ามาทั้งหมด ต่อให้มีช่าง ก็อาจจะไม่ได้อะไหล่ ต่อให้ได้อะไหล่ก็อาจจะไม่ได้อะไหล่ถูก

อยู่ขอนแก่น  SUBARU ไม่น่าเอามาคิด ถ้าคิดจะซ่อม บอกล่า เปอโย ซีตรอง แต่ไม่ใช่ว่าวอลโว่จะดีกว่านะครับ เพราะยุคสมัยมันเปลี่ยน เทคโนโลยีใน C30 ก็ไม่ใช่อะไรที่ช่างเก่าๆ เคยซ่อมแต่ 740 940 จะซ่อมเป็น แค่พอมีไส้กรองน้ำมันเครื่องก็บุญแล้วครับ

ถ้าปักใจกับตัวเลือกเท่านี้แล้ว ผมจิ้มไปที่ 307cc ดีกว่า อย่างน้อย "สำหรับผม" มันก็ดูสวยที่สุด ที่เหลือ คุณก็เลือกเอาครับ

คำตอบจากใจ คนขายอะไหล่ยุโรป

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2013, 14:46:32 »
ดีเอสสามก็ไม่เลวนะ ถึงไม่ได้อยู่ในตัวเลือก สามประตู ตกน้อยหน่อยแทบทุกยี่ห้อนะครับ

ถ้าคำนึงถึงภาพลักษณ์ ความดูรวย ตามที่ว่ามานะ อย่าไปคิดถึงอย่างอื่นเลยครับ ความหรูไม่ได้มาฟรีๆ หรือถูกๆ แน่นอน ไม่สบายใจก็อย่าไปใช้มันครับ

กัดฟันซื้อ กัดฟันเล่น น่าเบื่อออกครับ ไม่เป็นตัวของตัวเอง แค่นี้มันก็ดูไม่อินดี้แล้ว

ออฟไลน์ Headman

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2013, 14:53:51 »
Ds4 มือ 2 ยังไม่มีครับ ผมเคยเห็นบนนถนนแค่คันเดียวเอง สีน้ำเงิน ป้ายแดง....
อยากได้มว๊ากกกก

ปลลอจุด ใครเป็นสาวก Citoren ตอนนี้เริ่มมี C6 มือ 2 ปล่อยออกมาแล้วนะครับ  ;D ;D ;D
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2013, 23:55:51 »
ชอบ C30 ครับ

• .
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2013, 15:35:49 »
ภาพลักษณ์
ความดูรวย

ตกลงว่าไม่อยากได้ Z4 แล้วเหรอครับ ?

เข้าคำถาม เลย

รถที่ว่ามาทั้งหมด ในแง่ภาพลักษณ์ พอกัน เว้นแต่ Subaru จอดไว้เทียบกันอายเขา ออกแบบหน้าตาไม่ทันสมัยแล้วครับ น้อยคนครับที่จะบอกว่า XV ป้ายแดงออกแบบดีกว่ารถที่ว่ามาทั้งหมด อาจจะมีบ้างไม่กี่คน บอกว่าดีกว่าตัวนั้นนิด ตัวนี้หน่อย น้อยครับ

การขายต่อ รถสองประตูมันก็ราคาดีกว่า แต่ขายยากไม่แพ้กันซักคันในกลุ่มนี้ SUBARU ป้ายแดงเจ็บตัวหนักสุดแน่ ๆเม็ดเงินหายเยอะกว่าเพราะป้ายแดง

การซ่อมแซม ลองหาช่างดูรึยังครับ ? ถ้าไม่ค่อยรู้เืรื่องเครื่องยนต์กลไกเป็นพื้น ยิ่งหนักเข้าไปอีก เอาง่าย ๆ วันนี้ พรุ่งนี้ ให้คุณลองหาอู่ที่บอกว่าซ่อมรถยี่ห้อเหล่านี้ เอาแค่ ยี่ห้อละ 3 อู่ (หาได้อู่นึงก็ดีใจตายห่าแล้วผมในขอนแก่นเนี่ย) แล้วขับรถไปดู ว่า ไหวไหม ไม่ง่ายนะครับ ไอ้ที่ว่ามาทั้งหมด ต่อให้มีช่าง ก็อาจจะไม่ได้อะไหล่ ต่อให้ได้อะไหล่ก็อาจจะไม่ได้อะไหล่ถูก

อยู่ขอนแก่น  SUBARU ไม่น่าเอามาคิด ถ้าคิดจะซ่อม บอกล่า เปอโย ซีตรอง แต่ไม่ใช่ว่าวอลโว่จะดีกว่านะครับ เพราะยุคสมัยมันเปลี่ยน เทคโนโลยีใน C30 ก็ไม่ใช่อะไรที่ช่างเก่าๆ เคยซ่อมแต่ 740 940 จะซ่อมเป็น แค่พอมีไส้กรองน้ำมันเครื่องก็บุญแล้วครับ

ถ้าปักใจกับตัวเลือกเท่านี้แล้ว ผมจิ้มไปที่ 307cc ดีกว่า อย่างน้อย "สำหรับผม" มันก็ดูสวยที่สุด ที่เหลือ คุณก็เลือกเอาครับ

คำตอบจากใจ คนขายอะไหล่ยุโรป
ถ้าเข้า 0 อย่างเดียว วอลโว่ ซีคตรอง เปอโย
เป็นไงบ้างครับ
ขอนแก่นมีศูนย์ครับ