ผู้เขียน หัวข้อ: เกียร์ cvt ในโปรตอน ใช้ของยี่ห้ออะไรครับ  (อ่าน 4016 ครั้ง)

ออฟไลน์ nok

• Sr. Member
เกียร์ cvt ในโปรตอน ใช้ของยี่ห้ออะไรครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 06:47:12 »
ขอความเห็นอีกคำถามครับสำหรับค่ายนี้
- งานสีและงานประกอบและความหนาของเหล็ก ถ้านำมาเปรียบเทียบเคียงได้พอกับ นิสสัน ไหมครับ ดีกว่าหรือแย่กว่า อย่างไรครับ(โปรตอน เพรเว่ ก็น่าสนนะ)

ออฟไลน์ bongo

• Jr. Member
  • **
Re: เกียร์ cvt ในโปรตอน ใช้ของยี่ห้ออะไรครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 09:10:28 »
ใช้ CVT ของ Punch Powertrain ครับ

ออฟไลน์ Tui_PSG

Re: เกียร์ cvt ในโปรตอน ใช้ของยี่ห้ออะไรครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 13:43:00 »
ไม่รู้เกียร์ลูกเดียวกับ Exora หรือเปล่า

แต่ Exora ที่ใช้อยู่ เกียร์ CVT มันหอนครับ หอนค่อนข้างดังน่ารำคาญเลยหละครับ

ได้ยินชัดตอนผ่อนคันเร่ง ตั้งแต่ความเร็ว 60 > 50 > ..... ยัน 20

เกียร์ R  เข้าปุ๊บหอนปั๊บ รถยังไม่ได้เคลื่อนที่เลย (เหยียบเบรคจอนนิ่งอยู่กับที่)

ลองรถเทสไดรฟ์ของศูนย์ก็เป็นเหมือนกันครับ

ดูในเวบต่างประเทศ ตัวแทน Punch Powertrain ก็ยอมรับว่าเกียร์ลูกนี้มันมี noise

ออฟไลน์ Wayfarer-R

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 20:02:56 »
มาเลย์เค้ามี การทดสอบการชนของเค้าเอง ซึ่งใช้มาตรฐานเดียวกับการทดสอบการชนของยุโรป ซึ่งเพรเว่ เป็นรถโปรตอนคันแรกในประวัติศาสตร์ที่ทดสอบการชนแล้วได้ 5 ดาว !! ผมว่าจุดเด่นของเพรเว่คือ ช่วงล่าง ความปลอดภัย ความแรงครับ 3 เรื่องนี้ไม่น่าเป็นห่วงเลย อุปกรณ์ด้านความปลอดภัยรอบคันซะขนาดนั้น (ตัวท็อป) ผมว่า มันเหลือแค่ คุณพอใจในแบรนด์นี้แค่ไหน การจัดการ การบริการ แคร์ตรงนี้มั้ย ถ้ารับได้จัดเลยครับ แล้วเอามารีวิวให้สมาชิกที่นี่ชมบ้าง  ;)

ออฟไลน์ nok

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 20:32:20 »
ขอบคุณครับ
ขออีกสักคำถาม เกียร์ยี่ห้อนี้ มันทนไหมครับถ้าจะใช้ในระยะยาวๆ

ออฟไลน์ denSM

• Jr. Member
  • **
    • webgamethailand
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2013, 08:52:42 »
ทางเจ้าหน้าที่ของ punch powertrain (บ.เบลเยียม) เคยบอกไว้ว่าอายุการใช้งานของเกียร์ cvt ตัวนี้ประมาณ 2 แสน 5 หมื่น โลครับ

ลองอ่านใน link นี้ดูก็ได้ครับ เขาตอบคำถามไว้เยอะเชียว เรื่องเทคนิกล้วนๆ (ภาษาอังกฤษนะ)

http://forum.autoworld.com.my/index.php?showtopic=103354