ผู้เขียน หัวข้อ: ว่าด้วยเรื่องการขอทะเบียนครับ...  (อ่าน 2986 ครั้ง)

ออฟไลน์ MoJo-JoJo

• Full Member
ว่าด้วยเรื่องการขอทะเบียนครับ...
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2013, 18:09:38 »
คือเข้าไปที่เว็บของกรมขนส่ง เรื่องขอเทียนใหม่อ่ะครับ

ได้ความว่า....

1.       ผู้ยื่นคำขอต้องเป็นเจ้าของรถที่จดทะเบียน หรือผู้เช่าซื้อรถ เท่านั้น

1.1  กรณีรถจดทะเบียนใหม่       

บัตรประชาชนฉบับจริง (พร้อมสำเนา)

ใบส่งมอบรถฉบับจริง (พร้อมสำเนา)

หรือสมุดคู่มือรับประกันรถ (BOOK SERVICE)ฉบับจริง (พร้อมสำเนา)

หรือสัญญาเช่าซื้อฉบับจริง (พร้อมสำเนา)

หรือกรมธรรม์ประกันภัยรถยนต์ฉบับจริง (พร้อมสำเนา)

ผมเลยสงสัยว่า ถ้ายังไม่ได้รถนี่ไม่มีสิทธิ์ไปขอทะเบียนหรอครับ
พอดีตามตารางเลขที่อยากได้มันถึงก่อนวันได้รถอ่ะครับ

มีคำแนะนำมั้ยครับ ชาว HLM ครับ???

ขอบคุณล่วงหน้าครับผม  ;D

ออฟไลน์ porasit33

• Hero Member
Re: ว่าด้วยเรื่องการขอทะเบียนครับ...
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2013, 19:14:57 »
ถามด้วยครับ มีคนบอกให้ผมไปจองทะเบียน
แล้ว เอกสารที่ว่าจะไปเอามาจากไหนหรอครับ

แล้ว หาในเว็ป คือไปรอจองตั้งแต่ เที่ยงคืน เพื่อรับคิว
เค้าแยกจองแต่ละจังหวัดมั้ยครับ รึต้องไปจองที่ กทม.อย่างเดียว

ผมหาหมวดเลขมีแต่ ของ ป้าย กทม.อ่ะครับ

ออฟไลน์ PumpNISMO

• Sr. Member
Re: ว่าด้วยเรื่องการขอทะเบียนครับ...
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2013, 19:31:33 »
ตอบรวมกันแล้วกันนะครับ  ต้องไปขอจองเลขครับยังไม่จำเป็นต้องรับรถครับแต่ไม่รู้ว่าต้องรับรถภายในกี่วันนะครับ ส่วนถ้าจองป้ายกทม.คือที่จตุจักร  ถ้าจังหวัดอื่นคือที่ขนส่งของแต่ละจังหวัดครับ :)

ออฟไลน์ Monn

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2013, 19:53:46 »
ตอนที่ไปจองที่จตุจักร ก็เดินเข้าไปเลย ไม่เห็นมีถามว่ารถอะไร ยังไง ผมว่าขอให้ชื่อของเจ้าของทะเบียนและเจ้าของรถตรงกันก็ได้แล้วมั้งครับ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ Sykes

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2013, 22:37:10 »
ได้ทะเบียนแล้วต้องจดภายใน 60 วันครับ หากไม่มา ก็เป็นของคนต่อไป
(แต่เข้าใจว่า ถ้าไม่มีคนขอเลขแบบเดียวกันกับเรา น่าจะบอกเจ้าหน้าที่ยืดเวลาไปได้นิดหน่อย)
"The things you own, end up owning you" - Tyler Durden

ออฟไลน์ elite

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2013, 22:51:36 »
เอเมื่อไม่นานมานี้แว่วมาว่า เดี๋ยวนี้ตอนนี้ต้องได้รถก่อนเท่านั้นถึงจะจองได้ หรือผมฟังมาผิดหว่า

ออฟไลน์ sickchild

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2013, 00:33:04 »
เปลี่ยนกฎตั้งแต่ปลายปีที่แล้ว คนที่จะไปจองต้องรับรถแล้วเท่านั้น พร้อมแสดงเอกสารยืนยันทั้งตัวจริงและสำเนา

จะมีเจ้าหน้าที่คอยตรวจเอกสารตอนแจกเบอร์คิว ถ้าเอกสารไม่ครบก็โดนไล่ออกมาครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 08, 2013, 00:37:53 โดย sickchild »

ออฟไลน์ Blanco

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2013, 00:50:51 »
สอบถาามครับ ปกติไปจอง คนเยอะรึเปล่าครับเห็นเพื่อนบอกถ้าเป็น หมวดที่ไม่คอยมีความหมายอะไรคนจะไม่เยอะมาก
แล้วไอ้หมวดเก่าๆนี่ ยังสามารถไปขอได้อยู่รึเปล่าครับ หรือเค้าปล่อยออกหมดเลย ถ้าขอได้้องไปติดต่อที่ใหน
แล้วพวกเลขที่โดนดูด ออกไปนี่มันไปใหนครับ ต้องจ่ายเงินหรอครับแล้วไปติดต่อที่ใหน ขอบคุณล่วงหน้าครับ
บางคนว่าพวกที่ก็ดูถูกคนอื่น ทั้งๆที่ตนเองก็ดูถูกคนอื่นอย่างโง่ๆ น่าสมเพชเวทนาครับ

ออฟไลน์ infoman

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2013, 09:32:35 »
ตอนนี้ต้องได้รถก่อนถึงจะไปจองได้ครับ
เลขที่ดดนดูดไป มี 3 ส่วนคือ
1เลขสวยเอาไปประมูล
2เลขจอง
3เลขกั๊ก

เลขกั๊กไปติดต่อได้ที่ตึก 1 ชั้น 2
หมวดเก่าจองได้ถ้ายังไม่มีเจ้าของ

ออฟไลน์ WATBTG01

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2013, 10:26:24 »
สงสัยว่าตอนนี้เปลี่ยนระบบการจองไปแล้ว
เมื่อก่อน ส.ค.55 ผมไปจองตอนตี่4 คนเยอะมากได้คิวที่ 172 สอบถามคิวแรกมาตอน เทียงคืนครึ่ง
ส่วนหลักฐานตอนนั้นใช้ บปช.ตัวจริงและสำเนา (ชื่อตรงตามเจ้าของรถ) เสร็จประมาณ08:30น. ครับ

ออฟไลน์ jani

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2013, 12:37:38 »
วันนี้ไปจองมา ใช้หลักฐานตามนี้ครับ
1. บัตรประชาชนฉบับจริง (พร้อมสำเนา)
2. ใบส่งมอบรถฉบับจริง (พร้อมสำเนา)
ไปประมาณ 9 โมง เสร็จ 11 โมง ได้คิว 3xx ถ้าไปบ่ายคนน่าจะน้อยกว่า แต่อาจไม่ได้เลขที่ต้องการ
ควรดูข้อมูลจากเว็บไซด์ก่อนว่าเปิดหมวดไหน เลขอะไร เลือกเลขในใจไปเลยนะครับ ไปถึงเขียนคำร้อง รับบัตรคิว แล้วก็รอเรียก
ส่วนใหญ่ไปเลือกเลขมงคลกันมากกว่ามั้ง เห็นกดเครื่องคิดเลขกันเต็มเลย
ต้องได้รับรถแล้วนะครับ ถึงจะจองได้ (ถ้าเป็นเลขประมูลคงไม่ต้องรับรถแล้วมั้ง)

ออฟไลน์ sickchild

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2013, 14:01:07 »
ช่วงนี้คนไปจองทะเบียนเยอะครับ แต่จะเยอะมากโดยเฉพาะวันที่เป็นเลข 3 ตัว

ผมไปวันที่เลข 1กท XXX ไปตอน 05.30 น. ได้คิวที่ 338 ครับ

ออฟไลน์ tONg

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2013, 17:21:51 »
ช่วงนี้คนไปจองทะเบียนเยอะครับ แต่จะเยอะมากโดยเฉพาะวันที่เป็นเลข 3 ตัว

ผมไปวันที่เลข 1กท XXX ไปตอน 05.30 น. ได้คิวที่ 338 ครับ

1กท เหมือนกันครับ ไปถึงตี4 ได้คิวที่ 99

ตอบ จขกท คือวันที่ผมไปจองก็มีคนยังไม่ได้รถแต่เหมือนเขาจะวางเงินดาวน์ไปก่อน(ตรงนี้ผมไม่แน่ใจนะที่รู้เพราะอ่านมาจากบอร์ดจำไม่ได้แล้วด้วยว่าที่ไหน)

เพื่อให้ได้เอกสารมาใช้ประกอบการจองทะเบียน ซึ่งตรงนี้ถ้าวางเงินไปก่อนถ้าเจอรถมีตำหนิ จะลำบากทีหลังครับ แนะนำลองคุยกับเซลของคุณดูครับ

ออฟไลน์ MoJo-JoJo

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2013, 17:29:22 »
โหหหหหห!!!

ตอนแรกว่าจะไปตี 3....เจอคิวแรกเที่ยงคืนครึ่ง 555555+

สนใจตรงเลข จอง เลขกั๊กครับ....ใครพอมี "สายเส้น" มั้ยครับ 555+

อยากได้เบอร์ไม่สวยมากครับ แต่คิดว่าหลายคนต้องการเหมือนกัน 5555555555555555+

อยากได้ๆๆๆๆ ^^

ขอบคุณทุกความคิดเห็นด้วยนะครับ ^^