ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมน้ำมันในไทย พอขึ้นราคาแล้วอ้างตลาดโลก แต่พอลงแล้ว ทำไมไม่ลงตามตลาดโลก ?  (อ่าน 3622 ครั้ง)

ออฟไลน์ Wayfarer-R

• Hero Member
คือไม่เข้าใจครับ ความรู้รอบตัวน้อย เวลาขึ้น จะอ้างว่า ราคาในตลาดโลกขึ้น แต่พอลง ทำไมไม่อ้างอิงตลาดโลกหล่ะครับ

ป.ล. ขอประกาศข่าวให้เพื่อนๆสมาชิกทุกท่านทราบครับ บางจาก ประกาศขึ้นราคาน้ำมัน

เบนซิน 91ปรับขึ้น 50 สต.
แก๊สโซฮอล 95 ปรับขึ้น 50 สต.
แก๊สโซฮอล 91 ปรับขึ้น 50 สต.
E20 ปรับขึ้น 50 สต.
E85 ปรับขึ้น 30 สต.

ส่วน ดีเซล ไม่มีการปรับราคาครับ มีผลพรุ่งนี้ (9 ก.พ. 56) เวลา 05.00 น. ครับ

(จากเพจบางจาก)

ออฟไลน์ MystogaN

ขึ้นทุกวันบ้าหรือเปล่า?

ออฟไลน์ baddream11

• Sr. Member
ทำใจเถอะนะ ผมไม่เคยเช็คราคาน้ำมันเลยจะขึ้นจะลง ราคาเท่าไร
เติมมันเข้าไป ให้มันรวยซะให้เข็ด ;D

ออฟไลน์ LaTeX

เอาจริงๆผมก็อยากรู้ครับ ขอเป็นความความรู้ ไม่เอาแบบเข้ามาแขวะPTTอย่างเดียวได้มั้ยครับ

ออฟไลน์ Wayfarer-R

เอาจริงๆผมก็อยากรู้ครับ ขอเป็นความความรู้ ไม่เอาแบบเข้ามาแขวะPTTอย่างเดียวได้มั้ยครับ

เหมือนกันครับ อยากทราบจริงๆ

ออฟไลน์ Nookkiez

ลองสังเกตุดูว่าถ้าเป็นช่วงวันหยุดยาว หรือเทศกาล น้ำมันจะขึ้นติดต่อกันเกือบทุกวันครับ  เพราะคนออกมาใช้รถใช้ถนน เดินทางไปเที่ยว เยี่ยมญาติกันเยอะกว่าปกติ   และเป็นแบบนี้มานานแล้วครับ  พอพ้นช่วงเทศกาลก็จะค่อยๆปรับตัวละอย่าง"ช้าๆ"  :-\ :-X
Test ..

ออฟไลน์ The plant

• Jr. Member
  • **
ตอบตามตรงน๊ะครับ กัวขาดทุน

gunz13096

• บุคคลทั่วไป
แต๊ะเอีย ปีนี้หมดกับค่าน้ำมันแน่ๆ สารพัดอ้างโน่นอ้างนี่ อื้ม!!! ตายเถอะ หน้าเงินแท้ :-\

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
ดีแต่เอาเปรียบคนไทย ค่าครองชีพยิ่งแพง ค่าน้ำมันยิ่งแพง ให้เอาเปรียบคนไทย ขอมันให้ฉิบหายทุกคน

ออฟไลน์ nekoyaki

• Full Member
เพราะไม่ได้อิงกับตลาดโลกแบบตรง ๆ ไงครับ ผมเห็นมีแต่ราคาทองที่ดูราคาตลาดโลกแล้วมาเข้าสูตรเป็นราคาไทยได้เลย

ผมเดาว่าส่วนที่เปลี่ยนแปลงในราคาน้ำมันหน้าปั้มบ้านเรา นอกจากราคาหน้าโรงกลั่นแล้ว ยังมีค่าการตลาดซึ่งเป็นรายได้ของปั้มด้วยครับ

ออฟไลน์ subzero4554

• Newbie
  • *
ดูจากกำไรเอาละกันครับว่ามหาศาลแค่ไหน เรื่องนี้เขาปิดเราไม่ได้อยู่แล้วเพราะเข้าตลาดหลักทรัพย์ อ้างนู่นนี่สุดท้ายกำไรมันฟ้องว่าขูดรีดกันแค่ไหน

ออฟไลน์ poss

• Jr. Member
  • **
ราคาน้ำมันเปรียมเหมือนอายุ มีแต่ขึ้นไม่มีลง ครับ

ออฟไลน์ neutrino

ดูจากกำไรเอาละกันครับว่ามหาศาลแค่ไหน เรื่องนี้เขาปิดเราไม่ได้อยู่แล้วเพราะเข้าตลาดหลักทรัพย์ อ้างนู่นนี่สุดท้ายกำไรมันฟ้องว่าขูดรีดกันแค่ไหน
ถูกต้องครับ ลองเช็คดูครับ ใครเสนอให้แปลงจากรัฐวิสาหกิจเป็นบมจ.  และใครหรือบริษัทหรือกลุ่มใดถือหุ้นในปตท.  มากละครับ?  แล้วคูณก็จะพอคลำทางได้ว่าทำไมน้ำมันแพง!!