ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับการตั้งศูนย์ล้อค้าบบ  (อ่าน 5686 ครั้ง)

ออฟไลน์ choomodify

• Hero Member
สอบถามเกี่ยวกับการตั้งศูนย์ล้อค้าบบ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2013, 13:44:47 »
เนื่องจากอาทิตย์ที่แล้วผมได้นำรถไปตั้งศูนย์ทั้ง 4 ล้อ มาครับ (ร้านชื่อดังแถว เสนา)
อาการก่อนนำไปตั้ง คือ เวลา วิ่ง รถจะมีอาการดึงซ้าย ดึงขวา  พอนำเข้าไปตั้งเสร็จขับออกมา รถวิ่งตรงดีมากๆๆๆ  แต่ปัญหาเริ่มเกิดขึ้นเมือ ขับขึ้นทางด่วนครับ
 คือ จังหวะโยก แซงหรือเลี้ยว พวกมาลัยจะเบาแปลกๆ เหมือนล้อไม่จับถนน (ต้องหักวงพวงมาลัยมากกว่าปกติ รถึงจะเลี้ยวได้องศาที่ต้องการ) และ เวลาเบรคลึกๆ รถจะแถไปทางใดทางหนึ่งตลอด ไม่ซ้ายก็ขวาครับ 

เลยอยากถามพี่ๆว่า อาการแบบนี้มันผิดปกติแล้วใช่มั้ยครับ แล้วเราควรจะไปบอกช่างให้แก้ตรงจุดไหน( CAMBER ,Toe ...) เพราะตอนที่ตั้งผมเห็นเค้าไล่มุม Toe หน้า กับ CAMBER หลัง แค่นั้นเองอ่ะครับ และผมก็ไม่รู้ว่าคำว่าตั้งศูนย์ล้อของช่างนี่คือเอาแค่ " วิ่งตรง" อย่างเดียวรึป่่าว ถ้ายังไงก็ช่วยแนะนำหน่อยนะคับบบบ ขอบคุณมากๆๆ จ้าาา

Ps.รถ J31 +KYB NEW SR+ POTENZA S001 จ้าา

ออฟไลน์ neung23

Re: สอบถามเกี่ยวกับการตั้งศูนย์ล้อค้าบบ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2013, 14:16:13 »
ยิ้มเซอร์วิสป่าวคับ?

ร้านนี้ได้ข่าวว่าไม่ค่อยฟังลูกค้านะคับ ไปลองสนามเป้า ไม่ก็บางพลัดศูนย์ล้อดูคับ
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ choomodify

Re: สอบถามเกี่ยวกับการตั้งศูนย์ล้อค้าบบ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2013, 14:20:46 »
ยิ้มเซอร์วิสป่าวคับ?

ร้านนี้ได้ข่าวว่าไม่ค่อยฟังลูกค้านะคับ ไปลองสนามเป้า ไม่ก็บางพลัดศูนย์ล้อดูคับ
ยิ้มครับ พี่

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2013, 18:12:08 »
แนะนำให้ตั้งศูนย์ใหม่ครับ ถ้าสภาพรถช่วงล่างดี ให้เปลี่ยนร้าน
แต่ถ้าช่วงล่างไม่มี ให้ซ่อมก่อน แล้วไปตั้งศูนย์

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2013, 22:36:48 »
อยากให้เปลี่ยนร้านครับ

แนะนำบางพลัดศูนย์ล้อ
งานละเอียดมากและใกล้เคียงสเป็ครถครับ

ออฟไลน์ Supernova

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2013, 05:33:03 »
ถ้าเบรคแล้วแถนี่ ยังไงก็ควรให้เค้าแก้ไม่งั้นจะอันตรายนะครับ ลองหาสเปกค่าศูนย์ล้อของรถเราไปด้วย เผื่อมีอะไรผิดพลาด

บางพลัดงานละเอียดจริงครับ แต่ก็ไม่ฟังลูกค้าเหมือนกัน เคยเอาไปตั้งออกมาวิ่งตรงดีแต่เลี้ยวแย่กว่าเดิม พวงมาลัยหนักมาก

เลยเอากลับไปให้แก้ปรากฎว่าตั้งมา Toe-in รวม 1.2 ข้างละ 0.6 ซึ่งตามสเปกรถผมมัน Toe-in รวม 0.6 ข้างละ 0.3 อันนี้ค่าจากโรงงานและหลายๆร้านที่เคยตั้งมา

ผมเลยให้แก้ให้หน่อยได้มั้ย เค้าแก้ให้ได้นะแต่คิดเงินใหม่ เพราะเค้าบอกว่าเค้าตั้งตามสเปกรถแล้ว แต่ไม่รู้เอาค่ามาจากไหนเห็นจดใส่มือมา ค่าในเครื่องตั้งก็ไม่มี

สรุปกลับออกมาไปตั้งที่อื่น เพราะไม่อยากเสียอีก 1800 บาท พิมพ์ไม่ผิดครับครั้งที่ไปตั้งผมโดนค่าตั้งศูนย์+ถ่วงล้อ4เส้นไปพันแปดร้อยบาท แล้วกลับไปให้แก้จะคิดเงินอีกเลยถอยดีกว่า

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2013, 08:13:12 »
ตัดเรื่องเบรกออกไปก่อนนะครับ
เพราะถ้าว่ากันเรื่องศูนย์ล้อล้วนล้วน วิ่งตรงนิ่งดี เวลาเบรกแล้วไม่น่าจะแถครับ
ถ้าแถ ผมเดาว่าเป็นปัญหาจากส่วนอื่นมากกว่าจะเป็นจากศูนย์ล้อนะครับ

กลับมาที่เรื่องต้องหักพวงมาลัยมากกว่าปกติถึงจะเลี้ยว
ผมคิดว่าเพราะมีการตั้ง Toe-in ล้อคู่หน้ามากไปครับ
แปลกใจอยู่นิดหน่อยตรงที่บอกว่าโยกแล้วพวงมาลัยเบา
เพราะปกติถ้า Toe-in เยอะเยอะ มันไม่น่าจะเบานะครับ
ยังไงลองเช็ค Camber ดูอีกทีครับ (ถ้าตั้งได้นะ..)

ส่วนล้อหลัง Camber ไม่น่าทำได้นะครับ ยกเว้นใส่ช็อคอัพแต่ง
ลองตรวจสอบมุมโทอีกเหมือนกันครับ ล้อหลังส่วนใหญ่ตั้งไว้เป็นศูนย์
หรือจะโทอินนิดนิดก็ได้ เพราะรักษาเสถียรภาพในทางตรงให้ดีขึ้น

ออฟไลน์ power2002

• Sr. Member
  • ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2013, 10:41:40 »
รบกวนถามเพิ่มครับ

ถ้าโทเอ๊าท์ เป็นบวก อาการจะเป็นอย่างไรครับ รถขับหน้าครับ  ;)

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2013, 12:43:22 »
หน้าไว ทางตรงอาจจะต้องเลี้ยงพวงมาลัย น้ำหนัก on-center feeling ลดลง
แต่ว่าทางโค้งแล้ว response ดีกว่ามากครับ รถสนามส่วนใหญ่ตั้ง toe-out ครับ

ออฟไลน์ power2002

• Sr. Member
  • ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2013, 09:32:38 »
หน้าไว ทางตรงอาจจะต้องเลี้ยงพวงมาลัย น้ำหนัก on-center feeling ลดลง
แต่ว่าทางโค้งแล้ว response ดีกว่ามากครับ รถสนามส่วนใหญ่ตั้ง toe-out ครับ

ขอบคุณครับพี่ Nuay Paul R.  .....