ผู้เขียน หัวข้อ: ขออนุญาติถามผู้ที่เคยโดนชนท้ายลักษณะนี้ครับ  (อ่าน 15704 ครั้ง)

ออฟไลน์ liveshow

• Hero Member
  • รถไม่แรงแต่แซงยาก
Re: ขออนุญาติถามผู้ที่เคยโดนชนท้ายลักษณะนี้ครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2013, 09:14:07 »
ส่วนต่าง 15000 เรียกจากคู่กรณีได้หรือเปล่าครับ?

ส่วนต่างเรียกไม่ได้เลยครับ คู่กรณีอ้างว่าผมไม่ยอมไปทำอู่ประกันเอง  :'(

ผมเลยโทรไปหาสินมั่นคงว่าทำไมไม่ออกให้ผมแล้วเรียกกับประกันฝั่งนู้นเอา เขาบอกว่าไม่ได้ต่อให้เราเป็นฝ่ายถูกยังไงก็ตาม
ลองปรึกษาทนายเขาบอกว่าเป็นประกันเขาต้องเข้าข้างกัน

ผมก็.. อ้าวทำไมไม่เข้าข้างลูกค้าของตัวเองละครับ เจอแบบนี้พูดไม่ออกจริงๆ
กลับมาเหมือนเดิม 90 % ครับ ตำแหน่งการประกอบกับ ไม่ค่อยเนี๊ยบเท่าไร รอยตัดรอยเชื่อม ยังเห็นอยู่ว่าทำไม่เนียบเหมือนใหม่ แต่ก็พอยอมได้ น้ำไม่เข้ารถผม อุ่นใจแหละ ไฟท้ายลอยไม่ชิดสนิท แต่ประตูหลังเหมือนเดิมไม่แตกต่าง ทำสีใหม่ทั้งบาน _+_  แถม 0 ดันลึมติดกิ๊ปล็อกชายประตูล่างให้ด้วยเลยต้องเอาขี้หมาแอร์มาอุด

รถผมมี 4 สี เลยครับ สีออกจาก 0 สีซ่อมหินดีดกระจังหน้า สีประตูซ้ายหน้า โดนคนเลวมันถีบประตู และสีใหม่ ที่พึ่งทำ เซงเป็ดเลย ขัดสีที มันจิ๊ดดดดด

เสียใจด้วยนะครับ เรื่องประกัน แต่ถ้าเป็นไปได้รอบหน้าแนะนำให้เปลี่ยนเป็นค่ายอื่น นะครับ ผมใ้ช้ค่ายแถวๆ ตลาดเทเวศ ไม่เคยมีปัญหาเรื่องค่าใ้ช้จ่ายเพิ่มเลยครับ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ kbo1980

• Jr. Member
  • **
Re: ขออนุญาติถามผู้ที่เคยโดนชนท้ายลักษณะนี้ครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2013, 13:05:49 »
สรุปว่าเป็นประกันชั้น 1 ใช่มั๊ยครับ
ถ้าใช่ ทำไมต้องเสียส่วนต่าง 15,000 หรือว่าคุณเอาไปซ่อมที่อู่นอกไม่ใช่อู่ในเครือสินมั่นคง
ถ้าซ่อมอู่ในเครือ ผมไม่เคยเห็นเคสไหนต้องเสียส่วนต่างหรือแม้แต่ค่า excess ด้วยซ้ำในกรณที่มีคู่กรณีชัดเจนแบบนี้
แต่ถ้าซ่อมอู่นอกจริงๆประกันมาดูแล้วคุมราคา อู่ตีมาเกินราคาคุม 15,000 แล้วคุณยอมจ่ายก็แปลกๆอยู่นะครับ ประกันฝ่ายของคุณไม่แนะนำอะไรที่มันเป็นประโยชน์กับคุณให้เลยเหรอ ผมหล่ะโครตงงเลย ผมเคยเจอเคสคล้ายๆคุณนี่แหละ ประกันก็จ่ายค่าซ่อมให้หมดแถมจะช่วยผมตั้งทนายเรียกค่าเดินทางระหว่างซ่อมรถให้ด้วยซ้ำไป เพราะรถผมซ่อมตั้ง 3 เดือน

ออฟไลน์ kudos

• **
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2013, 13:37:55 »
http://inet1.smk.co.th/internet/th/dealers.asp ลองหาอู่ใกล้ๆบ้านดูครับ ดูผลงานรถที่ทำเสร็จแล้วว่ าok ไหม มีรับประกันงานซ่อมหรือเปล่า เข้าอู่ในเครือไม่ต้องจ่ายเพิ่มครับ โชคดีครับ ;)
No Thing.

ออฟไลน์ purityz-

• Newbie
  • *
Re: ขออนุญาติถมีามผู้ที่เคยโดนชนท้ายลักษณะนี้ครับ
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2013, 15:00:54 »
สรุปว่าเป็นประกันชั้น 1 ใช่มั๊ยครับ
ถ้าใช่ ทำไมต้องเสียส่วนต่าง 15,000 หรือว่าคุณเอาไปซ่อมที่อู่นอกไม่ใช่อู่ในเครือสินมั่นคง
ถ้าซ่อมอู่ในเครือ ผมไม่เคยเห็นเคสไหนต้องเสียส่วนต่างหรือแม้แต่ค่า excess ด้วยซ้ำในกรณที่มีคู่กรณีชัดเจนแบบนี้
แต่ถ้าซ่อมอู่นอกจริงๆประกันมาดูแล้วคุมราคา อู่ตีมาเกินราคาคุม 15,000 แล้วคุณยอมจ่ายก็แปลกๆอยู่นะครับ ประกันฝ่ายของคุณไม่แนะนำอะไรที่มันเป็นประโยชน์กับคุณให้เลยเหรอ ผมหล่ะโครตงงเลย ผมเคยเจอเคสคล้ายๆคุณนี่แหละ ประกันก็จ่ายค่าซ่อมให้หมดแถมจะช่วยผมตั้งทนายเรียกค่าเดินทางระหว่างซ่อมรถให้ด้วยซ้ำไป เพราะรถผมซ่อมตั้ง 3 เดือน

ประกันชั้น1 ซ่อมอู่ครับ
ประกันไม่แนะนำอะไรเลยครับ บอกแค่ว่าผมต้องเสียส่วนต่างจากราคาที่อู่ตีมาประมาณ 40เปอเซ็น ครับ ผมเลยลองโทรไปccขอให้เค้าช่วย เค้าบอกว่าจะติดต่อกลับมา แต่ยังไม่ติดต่อกลับมาเลยครับ (แต่ccบางคนก็พูดดีนะครับ แต่ก็ช่วยอะไรผมไม่ได้ :'( ) ส่วนส่วนต่าง 15000 ถ้าอู่นอกทำดีกว่าอู่ประกันผมก็ยอมเสียครับ เพราะเสียใจจริงๆ รถผมเพิ่งออกมาใหม่ยังป้ายแดงอยู่เลยครับ อยากให้มันกลับมาในสภาพดีๆ

ส่วนตัวบ้านผมอยู่ลพบุรี อู่ประกัน มีแค่3ที่ครับ ผมลองไปถามมาหมดแล้วอู่เหมือนไม่อยากรับงานเพิ่มครับ บอกว่าคิวเยอะต้องรอหลายเดือนอาจจะมี3-4เดือน ทั้าอยากเร็วต้องเสียค่าแรงช่างทำโอทีเป็นกรณีพิเศษวันละพัน(อันนี้ผมเข้าใจอู่ครับ เพราะเห็นว่าคิวงานเยอะจริงๆ) ซึ่งถ้าคำนวนดีๆ ผมยอมจ่ายส่วนต่างประมาณ 15000 แล้วหาอู่นอกที่ผมไว้ใจทำให้ดีกว่าครับ
ถ้าประกันช่วยผมไม่ได้จริงๆคิดว่าจะลองไปที่ คปภ. ดูครับ

เพราะสินมั่นคงเหมือนไม่เข้าข้างผมเลยครับ

ขอบพระคุณทุกๆความเห็นจริงๆครับ ตอนนี้ช่างเสนอมา2ทางคือ เคาะ กับ ตัดของเดิมออกตามรอยตะเข็บแล้วใส่ของใหม่เข้าไปครับ
พี่ๆคิดว่าแบบไหนดีกว่ากันครับ

ปล.แก้ไขคำผิดและเพิ่มรายละเอียดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 12, 2013, 23:07:20 โดย purityz- »

ออฟไลน์ kbo1980

• **
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2013, 22:41:48 »

ประกันชั้น1 ซ่อมอู่ครับ
ประกันไม่แนะนำอะไรเลยครับ บอกแ่ค่ว่าผมต้องเสียส่วนต่างจากราคาที่อู่ตีมาประมาณ 40เปอเซ็น ครับ ผมเลยลองขอให้เค้าช่วย เค้าบอกว่าจะติดต่อกลับมา แต่ยังไม่ติดต่อกลับมาเลยครับ ส่วนส่วนต่าง 15000 ถ้าอู่นอกทำดีกว่าอู่ประกันผมก็ยอมเสียครับ เพราะเสียใจจริงๆ รถผมเพิ่งออกมาใหม่ยังป้ายแดงอยู่เลยครับ อยากให้มันกลับมาในสภาพดีๆ

ส่วนตัวบ้านผมอยู่ลพบุรี อู่ประกัน มีแค่3ที่ครับ ผมลองไปมาหมดแล้วอู่เหมือนไม่อยากรับงานครับ บอกว่าคิวเยอะต้องรอ3-4เดือน ทั้ง3อู่เลยครับ
ถ้าอยากเร็วต้องเสียค่าแรงช่างทำโอทีเป็นกรณีพิเศษวันละพัน ซึ่งถ้าคำนวนดีๆ ผมยอมจ่ายส่วนต่างประมาณ 15000 แล้วหาอู่นอกที่ผมไว้ใจทำให้ดีกว่าครับ
ถ้าประกันส่วนผมไม่ได้จริงๆคิดว่าจะลองไปที่ คปภ. ดูครับ

เพราะสินมั่นคงเหมือนไม่เข้าข้างผมเลยครับ

ขอบพระคุณทุกๆความเห็นจริงๆครับ ตอนนี้ช่างเสนอมา2ทางคือ เคาะ กับ ตัดของเดิมออกตามรอยตะเข็บแล้วใส่ของใหม่เข้าไปครับ
พี่ๆคิดว่าแบบไหนดีกว่ากันครับ
ตัดท้ายงานเนียนกว่า เสร็จเร็วกว่าครับ แต่ประกันสินมั่นคงไม่ดูแลลูกค้าแบบนี้ลองโทรร้องเรียนและเมล์ร้องเรียนไปสำนักงานใหญ่เลยครับ ผมโมโหแทนจริงๆ ยิ่งเราเป็นฝ่ายถูกเนี่ยต้องตัวแทนประกันต้องรักษาสิทธิ์ให้เราเต็มที่ครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2013, 23:08:58 »
ใช่ครับ เค้าก็บอกว่าตัดเปลี่ยนจะเร็วและเรียบร้อยกว่า แต่ผมห่วงเรื่องงานประกอบน่ะครับ เพราะช่างบอกว่าต้องรื้อ ประตู เบาะ กระจกหลังออก แล้วเชื่อม ไม่อยากเห็นสภาพรถตอนนี้โดนรื้อแบบนี้เลยครับ มันปวดใจจริงๆ :'(

ออฟไลน์ 6162002

• Hero Member
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2013, 23:54:05 »
ประกันผมกำลังจะหมด ว่าจะต่อสินมั่นคง เพราะเห็น รถของญาติ มาเคลมไวดี (แต่ซ่อมช้ามาก แม่งรอสอบสวนอะไรอยู่ไม่รู้ กว่าจะให้ซ่อม)

มาได้ยินงี้ ผมคงขอบายกับสินมั่นคงแล้วครับ >_<

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2013, 11:25:50 »
ประกันผมกำลังจะหมด ว่าจะต่อสินมั่นคง เพราะเห็น รถของญาติ มาเคลมไวดี (แต่ซ่อมช้ามาก แม่งรอสอบสวนอะไรอยู่ไม่รู้ กว่าจะให้ซ่อม)

มาได้ยินงี้ ผมคงขอบายกับสินมั่นคงแล้วครับ >_<

เรื่องมาเคลมไวนี่ สำหลับผมว่าช้ามากครับ เพราะตอนนัั้นเกิดอุบัติเหตุทั้งหมด 6 คันรวมของผมด้วย เพราะฝนตกถนนลื่น ประกันของผมมาช้าที่สุดเลยครับ
รู้สึกจะเกือบ1ชั่วโมงเลย ผมเกิดเหตุประมาณ 6 โมงประกันมาถึงก็มืดแล้วอ่ะครับ