ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหารถสตาท์ไม่ติด isuzu dmax เครื่อง 2500 (รุ่นแรก)  (อ่าน 71276 ครั้ง)

ออฟไลน์ pkdiamond

• Sr. Member
  • I 'm Axera.............
ใครมีความรู้เรื่องรถ แนะนำด้วยครับ

รถ isuzu dmax เครื่อง 2500 รถใช้งานเกือบ 7 ปีเต็ม (รุ่นแรก)

อาการ ก่อนหน้านี้ประมาณ 1 เดือน รถสาร์ทไม่ติด ปรากฏว่าแบตแห้ง ก็เติมน้ำกลั่น พ่วงแบต และก็ใช้งานได้ปกติ

ต่อมาเมื่อวันจันทร์ที่แล้ว(19 ตุลา) รถสตาร์ทไม่ติด(เวลาประมาณ ตี 5.30 เครื่องอาจเย็น) แต่พอสตาร์ทอยู่ 4-5 ครั้งก็ติด จากนั้นเวลาจะใช้รถจะสตาร์ทยากตลอด ต้องสตาร์ท 4-5 ครั้ง ถึงติด ผ่านไปจนวันที่ 23 ตุลา ซึ่งเป็นวันหยุด ไม่ได้ใช้รถ พอวันที่ 24 ตุลา จะใช้รถ คราวนี้สตาร์ทไม่ติดเลย(สตาร์ทอยู่หลายครั้ง จนลืมนับ) พอวันที่ 25 ตุลา ก็เลยลองสตาร์ทดูเพราะว่าจะเอารถไปเปลี่ยนแบต ปรากฏว่าสตาร์ทติดเฉยเลยในครั้งแรก แต่ก็ยังคิดว่าเป็นที่แบต ก็เลยเอาไปเปลี่ยนแบตมา(เมื่อวาน)  เมื่อเช้าประมาณตี 5.30 จะขับรถไปทำงาน สตาร์ทไม่ติดอีก ก็สตาร์ทอย่างใจเย็นอยู่ 4 ครั้ง ถึงติด จากนั้นขับรถจากกรุงเทพมาระยอง พอถึงที่ทำงานดับเครื่อง และรออยู่ประมาณ ครึ่งชั่วโมงแล้วลองสตาร์ทรถดู 1 ครั้ง ปรากฏว่าสตาร์ทไม่ติดอีกแล้วครับท่าน (หน้าปัด ไม่ได้โชว์ว่ามีอะไรขัดข้อง)

คิวเป็นเพราะอะไรครับ ใครเคยเจอปัญหาแบบนี้ช่วยแนะนำด้วยครับ

ออฟไลน์ pkdiamond

• I 'm Axera.............
Re: ปัญหารถสตาท์ไม่ติด isuzu dmax เครื่อง 2500 (รุ่นแรก)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2009, 09:16:18 »
อีกอย่างคครับ ก่อนหน้าที่จะเปลี่ยนแบต เวลาบิดกุญแจจะสตาร์ท จะมีเสียงเหมือนอะไรมันสับลง แก็ก ๆ และก็สตาร์ทไม่ติด แต่พอเปลี่ยนแบตแล้วทีนี้ไม่มีเสียงนั้นแล้ว เงียบสนิท รวมทั้งเสียงเครื่องยนต์ด้วย (สตาร์ทไม่ติดอยู่ดี แอร์ก็ทำงานดี และไม่มีอะไรเตือนที่หน้าปัดอ่ะ)

ออฟไลน์ TurBoZ

• Full Member
  • ZZZZzzzzzzzzzzzzzz
Re: ปัญหารถสตาท์ไม่ติด isuzu dmax เครื่อง 2500 (รุ่นแรก)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2009, 09:53:23 »
ลองเชค รีเลย์ start  จากนั้นก้จะเป็น ไดร์ชาร์จ แล้วก็ ไดร์สตาร์ท

ออฟไลน์ tigger

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2009, 14:01:10 »
ไม่ติดแบบไหน
ไดสตาร์ท ทำงานหรือเปล่า (เสียงแชะๆๆๆ เวลาบิดกุญแจ)
หรือเป็นแบบสียงแชะทีเดียว หรือ ไม่แชะเลย
ถ้าไม่แชะเลย และเปลี่ยนแบตแล้ว
ไดสตาร์ทอาจกำลังจะลาโลก
ไปร้าน ไดนาโม เปลียนแปรงถ่านดู... :)

ออฟไลน์ Weetting

• Hero Member
  • ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2009, 16:14:43 »
ลองเผาหัวดูยังครับ

สัญลักษณ์ไฟส้ม เป็นวงๆ ๒ วงนะครับ 

ลองบิดกุญแจไปจนสัญลักษณ์หัวเผาดับ แล้วบิดกลับมาในตำแหน่ง off แล้วบิดไป On เพื่อเผาหัว  ทำอย่างนี้ซัก ๓ รอบ 

ถ้าติดแสดงว่าหัวเผาลาโลก   ต้องเปลี่ยนหัวเผา 
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ kowit1

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2009, 16:40:55 »
เครื่องยังหมุนได้แสดงว่าไฟยังชาจร์  ถ้าเครื่องไม่หมุนแสดงว่าไดร์สตาร์เสีย ที่ดังแต๊กๆ นั้นดังมาจากไดร์สตาร์เวลาไฟแบตไม่พอ มันดังแบบนั้นละเวลาบิดกุญแจ

น่าจะเกิดจากระบบน้ำมัน กรองน้ำมันเชื้อเพลิงเคยเปลี่ยนมั้งมัยครับ

อาจเกิดกับปั้มหัวฉีด หรือ หัวฉีด

ออฟไลน์ Cool Runner

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2009, 18:07:11 »
เครื่อง Di ไม่จำเป็นต้องเผาหัว
รุ่นนี้เป็นแบบกลไกทั้งหมด ซ่อมไม่ยาก

ถ้าตอนสตาร์ทเครื่องหมุนเอื่อยแสดงว่าไฟไม่พอ แบตไฟอาจจะไม่เต็มหรือมีไฟรั่วทำให้ไฟอ่อน หรือไดสตาร์ทใกล้เจ้งแล้ว

แต่ถ้าเครื่องหมุนปกติลองดูกรองน้ำมันดีเซลอาจจะตัน

ออฟไลน์ pion

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2009, 18:57:49 »
ของผมใช้ตัว สามพันครับ เคยเจออาการคล้าย ๆ อาการนี้นะครับ
สรุปเป็นที่ ECU ครับผม บอร์ดมันบวมครับ ต้องเปลี่ยน
ถ้าจะเปลี่ยนแนะนำถ้าเป็นไปได้ซื้อที่ตรีเพชรวิภาวดีเลยครับ
ถูกกว่าด้วย ได้ส่วนลดด้วยครับ ศูนย์คิดราคามั่ว ผมซื้อมาประมาณ
หกพันกว่าบาทครับ ยังไงลองเช็คดูนะครับผม :D