ผู้เขียน หัวข้อ: ขอบ่นหน่อยครับ... กับคนที่เจอสี่แยก จะวิ่งตรง แล้วทำไมต้องเปิดไฟขอทางด้วย  (อ่าน 6425 ครั้ง)

ออฟไลน์ Kanui

• Newbie
  • *
วันนี้ก็เกือบชนแล้ว, "ช่วยคิดกันซักนิดเถอะครับ" ว่าคนที่เขาจะเลี้ยวขวา (คันสีเทา) เขาเห็นคุณเปิดไฟอะไร "ก็เห็นคุณเปิดไฟเลี้ยวซ้ายน่ะสิ" ซึ่งเขาก็คิดว่าคุณจะเลี้ยวซ้าย แล้วเขาก็จะเลี้ยวขวา ซึ่งตามปกติก็สามารถขับไปได้เลย  ถ้าเป็นแบบนั้นก็คงเรียกประกันได้เลยครับ

ไม่รู้ว่าจะเปิดไฟขอทางทำไม  

ออฟไลน์ LaTeX

• Sr. Member
ส่วนใหญ่เป็นพวกใบขับขี่ตลอดชีพครับ
เริ่มแก้ที่ตัวเราเองก่อนครับ แล้วบอกต่อคนใกล้เคียง ว่าเขาเรียกว่าไฟฉุกเฉินครับ
ไม่ใช่ไฟขอทาง (ขอใคร)
ไม่ใช่ไฟผ่าหมาก (หมากที่ไหน)
ไม่ใช่ไฟจอดข้างทางได้ทุกที่ (ลงไปซื้อกับข้าวขวางใครไม่สนเปิดไฟกรถพริบไว้)
 :)

ออฟไลน์ Monn

• Hero Member
ผมโคดเกลียดเลย เวลาเห็นจะยิงไฟใส่ อะไรจะขนาด ดูแล้วงงจริงๆ
เวลาไปกับแฟน เขาก็ชอบเปิด ต้องคอยปิด บอกใครสอนมา เขาบอก คนอื่นทำกัน
กลายเป็นสิ่งที่ทุกคนทำไปแล้ว งงมากๆ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ rvsmart

ความเห็นส่วนตัว....

การเปิดไฟ อาจจะไม่ได้ขอทางก็ได้

คิดว่าเปิดไฟกระพริบ เพื่อบอกให้รู้ว่า "ฉันอยู่นี่นะ ระวังหน่อย "

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
ผมโคดเกลียดเลย เวลาเห็นจะยิงไฟใส่ อะไรจะขนาด ดูแล้วงงจริงๆ
เวลาไปกับแฟน เขาก็ชอบเปิด ต้องคอยปิด บอกใครสอนมา เขาบอก คนอื่นทำกัน
กลายเป็นสิ่งที่ทุกคนทำไปแล้ว งงมากๆ

ใช่เลย บอกเขาแล้วเถียงเต็มที่ บอกว่าใครก็ทำกัน เป็นการบอกคนอื่นให้รู้ มีน้ำใจให้กัน มีมารยาทให้กัน บลาๆๆ ผมล่ะเซงเลยทีเดียว

ปล. เพื่อนผมนะ ไม่ใช่แฟนผม แหะๆ
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Monn

ความเห็นส่วนตัว....

การเปิดไฟ อาจจะไม่ได้ขอทางก็ได้

คิดว่าเปิดไฟกระพริบ เพื่อบอกให้รู้ว่า "ฉันอยู่นี่นะ ระวังหน่อย "

ไม่นะครับ ตอนนี้กลายเป็นธรรมเนียมเวลาวิ่งผ่านแยก จะตรง ต้องเปิดไฟฉุกเฉิน ประมาณกลายเป็น ฉันไม่ได้เลี้ยวซ้ายหรือขวานะ เปิดมันทั้ง 2 ข้าง แปลว่าไม่ไปสักข้าง  งงไหมละครับท่าน  เปิดหนึ่งข้าง จะไปด้านนั้น  แต่เปิดสองข้าง แปลว่าไม่ไปด้านไหนเลย  สอนกันที่ไหนนะ งง
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ friend2929

• Full Member
วันนี้ก้อเกือบชนเหมือนกันครับไม่รุใครเป็นคนเริ่มต้นทำกันมา คิดได้!!!!! ??? ??? ???

ออฟไลน์ B@S!C

• สมาชิกใหม่ครับ
ใครเป็นคนเริ่มเนี่ย คิดได้ัยังไง  ???  คนที่เห็นว่าคุณเปิดฉุกเฉินผ่านแยก ก็มีแต่คันหน้าและคันหลังเท่านั้น จะช่วยอะไรได้  :o

ออฟไลน์ YoKEYKung

• Jr. Member
  • **
เอ๊ะ ตอนอบรณ์ทำใบขับขี่เค้าก็บกนะไม่เปิดไฟฉุกเฉินเวลาข้ามแยกกับเวลาฝนตกหนักไม่กันเลยสินะสงสัยจะซื้อใบขับขี่กันมาสินะ(เพื่อนผมมาก็มีคนซื้อเหมือนกันสอบไม่ผ่านซะทีพ่อมันเลยเดินเรื่องให้เสร็จสรรพ)

ปล.แล้วก็เวลาออกจากซอยที่ถนนเป็นone wayหรือมีเกาะกลางจะเลี้ยวซ้ายแต่เปิดไฟเลี้ยวขวากันทำดพื่่อ??? งงฮะ

ออฟไลน์ settavut

• First
ผมคอยเตือนคนข้างตัวเสมอเรื่องนี้

มันอันตรายมากจริงๆ ยิ่งกว่าเปิดไฟสูงอีก ไม่รู้ตรรกะวิบัติมันเริ่มมาจากไหนกัน
Altis CNG MC 2010
CHR HV HI 2018

ออฟไลน์ Chernyos

• Newbie
  • *
ตจว เยอะเลยจร้า เด๋วนี้ขับต้องระวังมากขึ้น รถก็เยอะพวกขับตามใจฉันก็เยอะ

ออฟไลน์ maewpong

• Newbie
  • *
ตอนผมเรียนขับรถ ลุงที่สอนเป็นคนขับรถของคณะ  ลุงแกสอนแบบนี้แหละ
ตอนหลังผมถึงได้รู้ว่าลุงสอนผิด 

ออฟไลน์ Ruksadindan

ไฟขอทาง อะไรอย่างนี้ไม่มีนะครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ถ้าผมจำไม่ผิด เวลาตรงแต่เปิดไฟฉุกเฉิน ถือว่าผิด

เพราะอะไร ตามรูปของพี่ จขกท. เลย

ตอนผมอายุ 18 ขับรถใหม่ๆ ผมก็เปิดเวลาจะตรง

แล้วมันเกิดจะชนกันขึ้นมา ผมเลยข้องใจสงสัย คิดอยู่นาน

และแล้วก็ปิ๊งขึ้นมาได้คำตอบดังภาพ

ออฟไลน์ rvsmart

ถามครับ

เวลาลากรถ ควรเปิดไฟกระพริบไหม เจอบ่อยมาก

ออฟไลน์ mathician

รู้สึกว่า ลากรถต้องเปิดนะ คันที่โดนลากอะ
แต่วันก่อนเจอซ้ายผ่านตลอด บางคันไม่รู้เพราะไฟมันแดง กฎจราจรบ้านเรานี่อย่าเอาไปใช้ใน ตปท. เชียวละ

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
มันเป็นกันมานานแล้วครับ หัดกันมาตั้งแต่รุ่นก่อนๆ แล้วก็ใช้กันมาเรื่อย ผมเองยอมรับเลยว่าสมัยเด็กๆ ก็ลักจำ(ผิดๆ)เค๊ามาแบบนั้นเหมือนกัน เดี๋ยวนี้ก็ต้องคอยสอนคนอื่นในบ้านไม่ให้ทำ แต่เค๊าก็บ่นๆ กันว่าก็ยังเห็นคนอื่นทำกันอยู่ เราจะไปห้ามทำไม  :-\
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ Fly to dream

ทำตามรถบรรทุกไงเค้าทำกัน แต่ผมใช้สาดไฟสูงแทน
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ grev

เป็นคนใกล้ตัวผมด่าเช็ดเลย "มันอันตรายนะโว้ย" บอกแค่นี้ส่วนมากก็เข้าใจกันหมดนะ
พวกที่บอกแล้วยังเถียงนี่ปล่อยเค้าไปเถอะ  >:(

ออฟไลน์ melodylife

• Newbie
  • *
ขอถามเป็นความรู้เพิ่มครับ แล้วถ้านอกเหนือจากกรณีนี้หล่ะครับ เปิดได้หรือไม่ หรือไม่จำเป็น

-บนอาคารจอดรถ จะถอยรถเข้าซอง และมีรถตามมาข้างหลัง
-ข้างถนนจะต้องถอยรถเข้าช่องริมฟุตบาท

มันอนุโลมให้ใช้บ้างหรือไม่ หรือ ไม่จำเป็น

เพราะผมเจอมากับตัว ไม่กดไฟไว้ กำลังถอยจอด จอดรถมาด่าเฉยเลย ไม่เปิดไฟบอก ปล่อยให้เขารอตั้งนาน???? แล้วไฟถอยหลังหล่ะ คุณท่านไม่มีตาดูหรอ????

ออฟไลน์ redsun

ทำปุ่มไฟตรงขึ้นมาอีกอัน
กดกันให้เพลิน

ออฟไลน์ promay

• **
ขอถามเป็นความรู้เพิ่มครับ แล้วถ้านอกเหนือจากกรณีนี้หล่ะครับ เปิดได้หรือไม่ หรือไม่จำเป็น

-บนอาคารจอดรถ จะถอยรถเข้าซอง และมีรถตามมาข้างหลัง (เปิดได้ครับเพื่อให้คันข้างหลังรู้ว่าเราหยุดรถเพื่อจะทำอะไรซักอย่าง)
-ข้างถนนจะต้องถอยรถเข้าช่องริมฟุตบาท (สมควรเปิดนะครับเพราะคันข้างหลังถ้ามาเร็วแล้วเขาเห็นไฟฉุกเฉินก่อนเขาจะได้ระวังแต่เนิ่นๆ)

มันอนุโลมให้ใช้บ้างหรือไม่ หรือ ไม่จำเป็น (อนุโลมให้ใช้ได้ครับเพราะนิยามคำว่าฉุกเฉินสามารถใช้ได้ทุกกรณี แต่พวกวิ่งผ่านทางแยกแล้วเปิดไฟนี่ไม่ถือว่าเป็นเหตุฉุกเฉินนะครับ)

เพราะผมเจอมากับตัว ไม่กดไฟไว้ กำลังถอยจอด จอดรถมาด่าเฉยเลย ไม่เปิดไฟบอก ปล่อยให้เขารอตั้งนาน???? แล้วไฟถอยหลังหล่ะ คุณท่านไม่มีตาดูหรอ????
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 12, 2013, 10:40:03 โดย promay »

promt

• บุคคลทั่วไป
ไฟฉุกเฉินคือไฟที่บอกว่าเราทำอะไรไม่เหมือนคนอื่น

ถ้าขับตรงไป คนอื่นก็ขับตรงไปเหมือนกัน ไม่ถือว่าฉุกเฉิน ไม่ควรเปิดไฟฉุกเฉิน

ถ้าขับตรงไปแบบรีบไป เช่นพาคนเจ็บส่งโรงบาล พาเมียกำลังคลอดไปโรงบาล ควรเปิดไฟฉุกเฉินและไฟหน้าด้วย

ถ้าหยุดรถในถนนที่คนอื่นวิ่งๆ เช่นรถเสียกลางคืน ควรเปิดไฟฉุกเฉิน เพื่อความปลอดภัย

ถ้าถอยรถเข้าซองจอดในถนนที่คนอื่นวิ่งตรงไป ควรเปิดไฟฉุกเฉิน เพราะคนอื่นจะได้สังเกตได้แต่ไกลว่าเรากำลังถอย
เพื่อความปลอดภัย (ในที่สว่าง ไฟถอยมันสังเกตเห็นยากมาก)

ถ้าหยุดรถเพื่อซื้อกับข้าวแล้วเปิดไฟฉุกเฉินในถนนที่คนอื่นวิ่งๆ ไม่ควรกระทำนี้เพราะมันแสดงออกถึงสันดาน

ไฟฉุกเฉินมีไว้เพื่อบอกว่าฉุกเฉินในการกระทำที่ไม่ได้เหมือนคนอื่น ไฟฉุกเฉินทำมาเพื่อความปลอดภัย

ตามกฏหมายไฟฉุกเฉินไม่ได้บอกว่ามีอภิสิทธิ์ใดๆ เหนือคนอื่น ถ้าเกิดอุบัติเหตุต้องชดใช้ครับ

ออฟไลน์ hutzero

พักนี้ไม่ค่อยเจอแล้วนะที่เปิดไฟเตือน   จะเห็นบ้างก็คือบีบแตรยาวมาแต่ไกลเลย   คงหยียบมิดฝ่าไฟแดงเต็มที่

ออฟไลน์ A K24A4

• **
แค่ถอยเข้าซองก็เปิดกัน มันฉุกเฉินยังไงไม่เข้าใจ

ออฟไลน์ neutrino

พฤติกรมมแผลงๆพวกนี้เริ่มเห็นบ่อยขึ้น แต่ก็ควรเตรียมใจไว้ว่า ประมาณกลางปีไปแล้วจะดจอเยอะมากๆ เพราะอีกล้านคันกำลังจะออกมาร่วมถนน โดยมีมือใหม่แถมมาให้อีกจำนวนมากครับ

ออฟไลน์ LiTtLe BoY

• **
ผมเห็นตลอด เห็นจนชิน ได้แต่บอกคนรอบตัวว่าอย่าทำ  และวิธีทำให้ปลอดภัยอย่างง่ายๆคือ เจอแยกหยุดให้พวกเปิดไฟไปก่อน

เพราะเราไม่รู้ว่า ใครเปิดผิดเปิดถูก ยอมช้ากว่านิดปลอดภัย และจิตแจ่มใส่

ออฟไลน์ chaiz

แค่ถอยเข้าซองก็เปิดกัน มันฉุกเฉินยังไงไม่เข้าใจ
กรณีนี้เป็นการให้สัญญาณมากกว่าครับ ว่ากำลังถอย หรือบอกว่า "ฉันกำลังจะหยุดเพื่อถอยเข้าซอง คันที่มาข้างหลังจะได้ชะลอ หยุด หรือเบี่ยงหลบ ไม่เดินหน้ามาปิดช่อง

ปล.วันก่อนก็เจอแบบ จขกท เลย แจ้สสีขาว เราก็นึกว่าจะเลี้ยวซ้าย เลยออกตัวเตรียมเลี้ยวซ้ายบ้าง
ดีนะที่เค้ามาช้าๆ สุดท้ายเพิ่งมาเห็นว่าเปิดไฟฉุกเฉินก็ตอนที่หน้ารถออกมาครึ่งคันละ

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
ก้อดีที่อย่างน้อยพวกเรา ก้อไม่ได้ทำครับ 555 ;D

ออฟไลน์ PATTY

• **
พฤติกรมมแผลงๆพวกนี้เริ่มเห็นบ่อยขึ้น แต่ก็ควรเตรียมใจไว้ว่า ประมาณกลางปีไปแล้วจะดจอเยอะมากๆ เพราะอีกล้านคันกำลังจะออกมาร่วมถนน โดยมีมือใหม่แถมมาให้อีกจำนวนมากครับ

พฤติกรรมเปิดไฟฉุกเฉินเนี่ย เราเห็นแต่คนแก่ๆทำนะคะ พวกมือใหม่ที่เข้าอบรมตอนสอบใบขับขี่ที่ตั้งใจฟังก็น่าจะจำได้นะ
ว่ามันอันตรายอย่างไร วิทยากรก็ย้ำหลายรอบ แถมมีตัวอย่างเหตุการณ์ให้ดูอีก

นี่แหละ คือข้อดีของการเพิ่มการอบรมและคนสอบตั้งใจฟัง เพราะจะได้รู้ว่าอะไรควรไม่ควร มือเก่าจะได้ว่าตามหลังไม่ได้
 :D :D :D

เวลาเจอแก่ๆขับรถผิดกฎหมาย เรายังบ่นเลยว่าลุง/ป้าพวกนี้น่าจะไปฟังอบรมซะหน่อยนะ ไม่ไหวๆ :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 12, 2013, 20:46:07 โดย PATTY »